ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

DMC.TV New Design

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Moderator

Moderator

Thai buddhist monk

• 328 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 07 April 2005 - 09:31 AM

สวัสดีทีมร่วมพัฒนาเวป DMC.TV ทุกท่านครับ เนื่องจากตอนนี้เวปของเราเปลี่ยนหน้าเวปบ่อยเนื่องจากยังไม่สามารถตอบสนองความต้องการของผู้ใช้ได้เท่าที่ควร หลวงพี่จึงเห็นว่าเราควรจะมาร่วมกันดีไซร์และช่วยกันทำเวปในอุดมคติของพวกเราทุกคนออกมา ตอนนี้น้องอลิสได้ดีไซร์ออกมาส่วนหนึ่งแล้วอยากให้ทุกท่านช่วยออกไอเดียและความคิดเห็นมากๆๆครับเราจะได้มีเวปแบบมืออาซืพและสวยๆๆพร้อมทั้งสามารถตอบสนองผู้ใช้งานทั่วโลกได้อย่างจุใจครับ

ขออนโมทนาบุญกับน้องอลิสที่ช่วยดีไซร์เวปไหม่น่ะครับ และขอเชิญทุกท่านช่วยกันทำได้เต็มที่เลยครับขาดเหลืออะไรบอกหลวงพี่ได้เลย

http://www.dmc.tv/new%5Fdesign/

#2 Moderator

Moderator

• 328 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 April 2005 - 09:32 AM

ภาพที่โพสต์

#3 Moderator

Moderator

• 328 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 April 2005 - 09:34 AM

ภาพที่โพสต์

#4 Moderator

Moderator

• 328 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 April 2005 - 09:35 AM

ภาพที่โพสต์

#5 *anurak*

*anurak*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 07 April 2005 - 10:41 AM

Comments:
1. All functions should be Mozilla compliance. (Netscape, Mozilla Suite, Firefox, etc.)
2. Resolution of 800x600 should be considered for 15" CRT monitor friendly.
3. 56 kbps modem is still the most popular connection in Thailand and some other countries.
4. Designer has done a great work. Pls keep on her good job.
5. Compromise comments and attitudes are the most important for DMC team.

#6 *แฟนรายการคนหนึ่ง*

*แฟนรายการคนหนึ่ง*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 07 April 2005 - 11:36 AM

ผมขอเสนอความเห็นเล็กน้อยครับ การที่เปลี่ยนแปลงหน้าเวบบ่อยครั้ง มองทางหนึ่งเป็นความแปลกใหม่น่าสนใจของผู้ชมครับ แต่ถ้ามองอีกมุมหนึ่งพอเปลี่ยนหน้าทีนึง ผู้ชมก็ต้องมาใช้เวลาปรับตัวกว่าจะคุ้นเคยกับเวบใหม่ โดยเฉพาะผู้ชมบางท่านไม่ค่อยคุ้นเคยกับภาษาอังกฤษ ทำให้เกิดอุปสรรคในการรับชมได้ครับ ในความเห็นส่วนตัว หากจะปรับเวบ ปีหนึ่งสักครั้งก็เพียงพอครับ เพราะผู้ชมส่วนใหญ่เข้าฟังเพราะอยากฟังหลวงพ่อเป็นหลักน่ะครับ ส่วนการออกแบบเว็บก็เป็นส่วนประกอบที่รองลงมาครับ
จึงขอเรียนเสนอความคิดเห็นเช่นนี้ครับผม กราบอนุโมทนาครับ

#7 หยุดอะตอมใจ

หยุดอะตอมใจ
  • 729 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 April 2005 - 01:40 PM

สวยมากครับ ถูกใจมากเลย แต่มี comment นิดหน่อยนะครับ

- ใน design ใหม่ มีพื้นที่ ที่ไม่ได้ใช้ประโยชน์มากไปนิดหนึ่งครับ โดนเฉพาะ สีดำด้านข้าง และสีแดงข้างบน จะดีมากเลยถ้าสีแดงด้านบน จะเป็น banner หรือ รูป ที่มีค่า transparent ทำให้กลมกลืนไปกับสีแดงน่ะครับ จะทำให้หน้า web ดูตื่นเต้นมากยิ่งขึ้น

- สำหรับสีดำด้านข้าง ถ้าไ่ม่ได้ใช้ประโยชน์ผมมีความเห็นว่าควรจะลดขนาดลงครับ ทั้งนี้ ในเมืองไทยยังมีอีกมากที่มีคนใช้ความละเอียด 800x600 กับจอ 15 นิ้ว (แม้ใน web ที่ผม design ในนอร์เวยังถูกออกคำสั่งให้ fit ลง 800x600 เลยครับ) เราควรจะพิจารณาตรงส่วนนี้ด้วย เพราะพื้นที่ใช้สอยจริงๆ ใน web นั้น จะมีเพียงแค่ส่วนด้านขวาของจอเท่านั้น ซึ่งผมพิจารณาแ้ล้วว่า น่าจะ fit ลง 800x600 ได้

- เนื่องจาก web มีการใช้ graphic จำำนวนมากแทนตัวอักษร (อันนี้ผมไม่แน่ใจว่า floating text นั้นคุณ Alice ได้ออกแบบให้เป็น fixed graphic หรือ จะใช้ text แทน) อาจจะทำให้เกิดปัญหากับผู้เยี่ยมชม ที่มี bandwidth แค่ modem 56k ได้ ดังนั้น เราอาจจะทำ web เป็น 2 version โดยถ้าผู้ใช้เลือก version "lite" ก็จะไม่มี graphic เลย ดังที่ท่านข้างต้นได้กล่าวไว้ว่า บางท่านเข้ามาดูหลวงพ่อ เท่านั้น ไม่ได้มาชมอย่างอื่นเลย ส่วน version "full" นั้น ก็จะเป็น version ของคุณ Alice สำหรับปัญหาตรงนี้จะแก้ได้หมด ถ้าวางโครงสร้างของ web ใหม่ โดยการใช้ php มาช่วยครับ

- ปัญหาอีกข้อที่อยากจะให้พิจารณาคือ จะใช้ mambo engine ต่อไปหรือไม่ เนื่องจากด้วย design ในลักษณะนี้ จะทำให้ใช้ความสามารถของ mambo เพียง 10% เท่านั้น คือไม่จำเป็นเลย การทำ blog ตรง "latest update" หรือ "video on demand" นั้น สามารถใช้ ความสามารถ ของ phpBB โดยตรงได้ หรือในปัจจุบันการ update ในปัจจุบันทำโดยการใช้โปรแกรม html editor เป็นหลัก ส่วน user password นั้น เรา hack เอาจาก phpBB ได้ จึงไม่มีความจำเป็นที่จะใช้ user 2 ชุด คือ mambo และ phpBB

- Web international จะใ้ช้โครงสร้างเดียวกันหรือไม่? แต่อันนี้ทิ้งไว้ก่อนได้ครับ

- ถ้าไม่ใช้ mambo เราทำ mozilla compliance ได้แน่ครับ เพราะผมเองก็ใช้ mozilla firefox ทุกวัน (แต่ถ้าใช้ mambo เราก็ยังทำ mozilla compliance ได้ครับ แต่ต้องแก้ template ของ mambo นิดหน่อย)

- Live broadcast ผมคิดว่าน่าจะให้เลือกเป็น drop-down menu ครับ

เช่น

Thai |[V] please choose speed [V]|
Japan |[V] please choose speed [V]|
USA |[V] please choose speed [V]|
Europe |[V] please choose speed [V]|

[ ] Remember my selection

ขอเสนอความคิดเห็นไว้เพียงเท่านี้ครับ smile.gif

#8 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 January 2007 - 03:36 PM

กราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ สาธุ