ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

บุญสร้างพระธรรมกายประจำตัว

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 07 April 2005 - 11:59 AM

เคสวันนี้ เยี่ยมยอดมาก กับอานิสงส์ของการสร้างพระประจำตัว เป็นบุญปัจจุบันที่เข้ามาได้ช่องทำให้คนที่ทั้งติดเหล้าและบุหรี่อย่างหนัก จนเกิดอาการช็อค หมดสติ อาการหนักขั้นโคม่า จนหมอว่า ให้ญาติทำใจได้แล้ว กลับกลายเป็นฟื้นคืนชีพขึ้นมาอย่างปาฏิหารย์ สั่นสะเทือนวงการแพทย์ไปตามๆ กัน
อย่างนี้ไม่สร้างวันนี้ แล้วจะไปสร้างวันไหน

ซึ่งครูไม่ใหญ่ก็บอกว่า นั่นเป็นเพราะบุญปัจจุบัน ไปปรับปรุงธาตุนั่นเอง เพราะคนเราประกอบด้วย ธาตุทั้ง 4 อยู่แล้ว อันได้แก่
ธาตุดิน หมายถึง ผม ขน เล็บ ฟัน หนัง เนื้อ กระดูก อวัยวะต่างๆ
ธาตุน้ำ หมายถึง เลือด หนอง ของเหลวในร่างกาย
ธาตุลม หมายถึง ลมที่เคลื่อนไหวอยู่ในร่างกาย เช่น ลมหายใจ ลมในท้อง ฯลฯ
ธาตุไฟ หมายถึง ความร้อนเย็นในร่างกาย
อาการเป็นโรคนั้น เหตุเกิดมาจากวิบากกรรม (ทั้งอดีตและปัจจุบัน) มากระทำให้ธาตุแปรปรวน
บุญบาป ที่ทำใหม่ จึงสามารถไปปรับปรุง ปรับเปลี่ยนธาตุใหม่ได้
รู้อย่างนี้ก็ต้องละบาป สร้างบุญกันนะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 08 April 2005 - 10:25 AM

และผมก็เลยได้มาสร้างพระประจำตัวเป็นที่เรียบร้อยโรงเรียนอนุบาล(ไม่ใช่โรงเรียนจีน) ไปแล้วนะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 *ตี๋*

*ตี๋*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 08 April 2005 - 11:27 AM

กราบอนุโมทนาบุญครับ

#4 IQ0

IQ0
  • 366 โพสต์
  • Interests:อยากสร้่างบ้านพักคนชราไว้รองรับจนทให้อยู่ใกล้ๆวัด

โพสต์เมื่อ 10 April 2005 - 01:57 AM

กราบอนุโมทนากับคุณหัดฝันด้วยครับ

มาเป็นพยานยืนยันครับ คุณแม่ผมหายป่วยจากมะเร็งเพราะสร้างพระฯ เหมือนกัน

#5 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 10 April 2005 - 02:50 AM

สร้างแล้วเหมือนกันค่ะ เย้ๆ ไม่เสียชาติเกิดจริงๆ

#6 *เกียรติก้องธรณินทร์*

*เกียรติก้องธรณินทร์*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 15 April 2005 - 08:37 AM

เนื่องจากได้บวชและสร้างบารมีกับหมู่คณะตั้งแต่ยังเล็ก จึงได้ร่วมทุกๆ บุญ โดยเฉพาะบุญสร้างและหล่อองค์พระทั้งที่อาคาร ๖o ปีพระราชฯ และที่มหาธรรมกายเจดีย์ในทุกๆ ส่วน และบุญทุกๆ ตารางนิ้วของวัดฯ อย่างไม่เคยขาด/ตกบุญเลย ก็ขอเอาบุญนี้มาปันแบ่งให้กับทุกๆ รูป/ท่านอย่างแรงงงง...มา ณ โอกาสนี้อีกครั้งหนึ่งด้วยนะครับ สาธุ...สาธุ...สาธุ...

#7 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 January 2007 - 03:34 PM

กราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ สาธุ