ไปที่เนื้อหา

- - - - -

แฟชั่นการหันไปนับถือคริสต์

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 08 April 2005 - 06:26 PM

มีเพื่อนที่ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมหันไปถือคริสต์ (อาจเป็นแฟชั่นการหันไปนับถือคริสต์ในช่วงก่อนหน้านี้ก็ได้) เขามาหา มาชวนให้ไปโบสถ์ เช่นวันวาเลนไทน์ วันคริสมาสต์ วันขอบคุณพระเจ้า ไปทานข้าวกัน อะไรอย่างนี้

เข้าใจว่าเขาก็คงอยากชวนให้หันไปนับถือศาสนาคริสต์

ส่วนใจเรานั้นมั่นคงอยู่ในศีลในธรรมอยู่แล้ว ชาตินี้หรือชาติไหน ก็ไม่ขอหันไปนับถือศาสนาอื่น

ถ้าหากเราแค่ไปดูเพื่อเปิดหูเปิดตาเฉย ๆ จะทำได้หรือไม่ ไม่เคยได้ยินคำสอนศาสนาพุทธข้อใดที่ห้ามเราไม่ให้ไปร่วมงานบุญศาสนาอื่นเลยนี่ จะมีข้อเสียอะไรไหม

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 09 April 2005 - 07:44 AM

ไปดูได้ครับไม่มีปัญหา พระพุทธศาสนาไม่เคยห้ามครับ มีแต่บอกว่า ให้ลองศึกษา และลองปฏิบัติ หรือ ลองลงมือพิสูจน์ดูครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 09 April 2005 - 10:51 AM

โชคดีของตูจริง ๆ เกิดมาอยู่ในศาสนาที่ใจกว้าง จิดใจไม่คับแคบ

#4 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 09 April 2005 - 10:52 AM

โชคดีของตูจริง ๆ เกิดมาอยู่ในศาสนาที่ใจกว้าง จิดใจไม่คับแคบ

#5 IQ0

IQ0
  • 366 โพสต์
  • Interests:อยากสร้่างบ้านพักคนชราไว้รองรับจนทให้อยู่ใกล้ๆวัด

โพสต์เมื่อ 10 April 2005 - 02:38 AM

ช่วงวัยรุ่นของผม ก็อยากรู้อยากลอง เคยเรียนทางไปรษณีย์ด้วยครับ จนจบทุกหลักสูตร
แต่ก็พบว่า ศาสนาพุทธเหมาะกับเรามากที่สุด

#6 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 January 2007 - 03:27 PM

อาจจะพุทธศาสนาเราไม่ทำแผนการตลาดเชิงรุก เลยเป็นช่องทางของคนอื่นซึ่งพร้อมกว่าเฉพาะ **กำลังทรัพย์ มาแย่ง มาร์เก็ตแชร์ไปได้ น่าเสียใจเหมือนกัน แต่ตอนนี้ก็ได้ทำการรุกไปได้เยอะแล้ว กราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ สาธุ