ไปที่เนื้อหา

- - - - -

การประพฤติเพศพรหมจรรย์ แปลว่าอะไร

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 09 April 2005 - 01:32 AM

การประพฤติเพศพรหมจรรย์ แปลว่าอะไร

#2 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 09 April 2005 - 02:08 AM

Simple...Not having a girlfriend or a boyfriend (and not trying to have one too) In another word is not to have a relationship with the opposite sex. And the best way to do this is to become a monk or a nun.

#3 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 09 April 2005 - 07:49 AM

http://www.ibscenter...ews.asp?qId=117

ต้องลองอ่านมงคลชีวิตที่ 32 เรื่อง การประพฤติพรหมจรรย์ดูนะครับ เพราะมีทั้งขั้นต้น ขั้นกลาง และขั้นสูง ด้วยล่ะครับ ที่เว็บข้างบนนี้
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#4 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 09 April 2005 - 10:39 AM

ขอบคุณคร้าบผม ใน isb อธิบายไว้ดี

อย่างนี้แสดงว่า คำว่าประพฤติพรหมจรรย์นั้นที่จริงแล้วมีความหมายได้มากกว่าการอยู่เป็นโสดไม่มึคู่ครองไม่มีเพศสัมพันธ์นะสิครับ ยังมีเรื่องศีล เรื่องมรรค8 ด้วย

แต่ถ้าเราจะไปรับปากใครว่าจะประพฤติพรหมจรรย์ โดยทั่ว ๆ ไปก็จะแปลว่ารับปากว่าจะอยู่เป็นโสด ถือศีล 5 ใช่ใหมครับ

#5 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 09 April 2005 - 12:26 PM

หมายถึงนะวันนั้นๆ ที่ประพฤติพรหมจรรย์ จะถือศีล 8 ครับ เพราะศีล 5 เรายังสามารถเสพกามกับคู่ครองได้
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#6 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 January 2007 - 03:25 PM

กราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ สาธุ