ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

สงสัยเกี่ยวกับ องค์กรพระพุทธศาสนาที่ชื่อว่า "โซคางักไก"

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 2 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 shaw

shaw
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 May 2006 - 10:21 PM

สวัสดีครับ
ผมได้ยินเกี่ยวกับนิกายมหายาน ที่มีองค์กรพระพุทธศาสนาที่ชื่อว่า "โซคางักไก" ที่เค้าสวด "นัมเมียวโฮเร็งเงเคียว"
จึงเกิดความสงสัยว่ามีความต่างจากนิกายมหายานอื่นๆ และนิกายเถรวาท อย่างไร จะได้เป็นความรู้ครับ

ขอบคุณครับ

#2 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 May 2006 - 01:31 PM

"นัมเมียวโฮเร็งเงเคียว"

จะว่าไป มันก็เหมือน นะโม บ้านเราแหละครับ

สำหรับองค์กรพระพุทธศาสนาที่ชื่อว่า "โซคางักไก" น่าจะเป็นของประเทศญี่ปุ่นครับ ของญี่ปุ่นจะมีหลากหลายมากครับ บางองค์กรก็ไม่มีพระ บางองค์กรก็มีพระครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#3 pHoNgS

pHoNgS
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 May 2006 - 05:46 AM

http://sokagakkai.info/
ตอนอยู่ญี่ปุ่นผมก็ได้เข้าเป็นสมาชิกด้วยครับ
เป็นองค์กรที่ดีมากครับ