ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ยาเสพติดทางการแพทย์

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 May 2006 - 07:22 AM

การฉีดมอร์ฟีน ซึ่งเป็นยาเสพติดชนิดหนึ่ง ทำให้คนไข้ที่เจ็บปวดระงับความเจ็บปวดและรู้สึก
มีความสุขบ้าง โดยใช้ในทางการแพทย์บางกรณี ควรหรือไม่
หยุดคือตัวสำเร็จ

#2 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 May 2006 - 12:35 PM

การฉีดมอร์ฟีน ซึ่งเป็นยาเสพติดชนิดหนึ่ง ทำให้คนไข้ที่เจ็บปวดระงับความเจ็บปวดและรู้สึกมีความสุขบ้าง โดยใช้ในทางการแพทย์บางกรณี ควรหรือไม่

ตอบ ควรเป็นอย่างยิ่งครับ เพราะวัตถุประสงค์ของการใช้เพื่อระงับความเจ็บปวด ซึ่งความเจ็บปวดบางอย่างก็รุนแรงมาก ถ้าไม่มีมอร์ฟีนแล้วคนป่วยจะทุกข์ทรมานเป็นอย่างยิ่งครับ

อุปมามอร์ฟีนก็เหมือนกับมีดนั่นแหละครับ เป็นเหมือนดาบ 2 คม ถ้าใช้ในทางที่ดีก็จะเกิดผลดีตามมา ถ้าใช้ในทางที่ไม่ดีก็เป็นโทษภัยตามมาครับ

มีดใช้ทำกับข้าว หั่นผัก หั่นเนื้อ ผ่าตัดรักษาโรคได้ แต่ถ้าบุคคลที่ใช้มีดในทางที่ไม่ถูกต้อง
มีดก็สามารถเข่นฆ่าผู้คน ฆ่าสัตว์ ปล้น จี้ เป็นโทษภัยได้สารพัดครับ

มอร์ฟีนทางการแพทย์ก็เช่นกันครับเหมือนมีดฉันนี้แล
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#3 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 May 2006 - 02:01 PM

ตามนั้นเลยครับ

ยาบางอย่างที่ต้องมีส่วนผสมของแอลกอฮอล
ถ้ากินก็ไม่นับว่าผิดศีลครับ
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#4 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 May 2006 - 03:15 PM

แต่ถ้ากรณีผู้ป่วยป่วยหนักมากใกล้ตาย อย่างเช่น โรคมะเร็งเป็นต้น การฉีดยามอร์ฟีน จะทำให้ผู้ป่วยไม่ทรมานจากพิษโรคก็จริง แต่สติก็จะสะลึมสะลือ แล้วเกิด ผู้ป่วยตายไปตอนที่สติสะลึมสะลือเพราะมอร์ฟีน จะทำให้ผู้ป่วยนึกถึงบุญกุศล หรือ หมู่ญาติจะช่วยผู้ตายทำศึกชิงภพได้หรือไม่ เพราะผู้ป่วยสติเลอะเลือน อันนี้ก็ควรเป็นตัวหนึ่งในการพิจารณาก่อนจะใช้ยาประเภทมอร์ฟีนด้วยนะครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#5 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 May 2006 - 05:07 PM

แต่สติก็จะสะลึมสะลือ แล้วเกิด ผู้ป่วยตายไปตอนที่สติสะลึมสะลือเพราะมอร์ฟีน จะทำให้ผู้ป่วยนึกถึงบุญกุศล หรือ หมู่ญาติจะช่วยผู้ตายทำศึกชิงภพได้หรือไม่ เพราะผู้ป่วยสติเลอะเลือน อันนี้ก็ควรเป็นตัวหนึ่งในการพิจารณาก่อนจะใช้ยาประเภทมอร์ฟีนด้วยนะครับ

ตอบ พระเจ้าพิมพิสารแม้จะทรงเป็นถึงพระโสดาบัน แต่ด้วยความที่ทรงถูกกรีดฝ่าพระบาททำให้จิตใจไม่สงบ เกิดทุกขเวทนาอย่างหนักแต่ด้วยความเป็นพระอริยเจ้าแล้วปิดอบายก็ยังต้องไปเกิดเป็นยักษ์บนสวรรค์ชั้นจาตุมหาราชิกาเลยครับ

กรณีที่คนป่วยโรคมะเร็งได้รับมอร์ฟีนสลบไสลเหมือนคนหลับนั้น ถ้าจะเทียบระหว่างไม่ได้รับมอร์ฟีนแล้วจิตเป็นทุกข์เพราะโรคแล้วผมว่าคตินิมิตในช่วงที่เกิดทุกขเวทนาไม่น่าจะดีนักนะครับ ส่วนกรณีได้รับมอร์ฟีนแล้วก็จะช่วยให้ใจสงบลง ผ่อนคลาย สบายกาย สบายใจทำให้จิตไม่เศร้าหมองเพราะความเจ็บปวดในสังขาร แม้ขณะที่จิตละโลกเมื่ออารมณ์จิตสบายเป็นฌานก็น่าจะเป็นคตินิมิตที่ดีนะครับ
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#6 extra

extra
  • 409 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 May 2006 - 06:51 PM

เรื่องผลข้างเคียง คือ ความง่วงของมอร์ฟีนนั้น ไม่ได้มีผลมากนักกับผู้ป่วยทุกคนค่ะ
ดังนั้น อาจไม่ถึงกับไม่รู้ตัวซะทั้งหมด
นอกจากนี้ ระหว่างเสียชีวิตขณะกำลังเจ็บปวดทรมาน กับ ขณะที่ง่วงนอน
ยังไงๆ เสียชีวิตขณะง่วงนอน ก็ดีกว่าเป็นไหนๆ ค่ะ
หากอยากช่วยญาติที่ใกล้เสียชีวิตให้ไปในที่ดีๆ
ก็อาจเปิดรายการ DMC หรือ CD ธรรมะใสๆ หรือ ทบทวนบุญ ให้เขาฟังก็ได้ค่ะ happy.gif

#7 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 May 2006 - 07:27 PM

จะเห็นว่าสมควรก็สมควรนะครับ ในกรณีที่ต้องการระงับอาการ อยู่ในดุลยพินิจของแพทย์ biggrin.gif

#8 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 May 2006 - 01:15 AM

ขอบคุณ ผุ้ให้ความรู้ทุกคำตอบเลยครับ
หยุดคือตัวสำเร็จ

#9 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 May 2006 - 12:47 PM

หมอท่านมีเจตนาที่ดี ในการรักษาเป็นจรรยาบรรณของท่านที่จะยืดอายุ

ของผู้ป่วยให้นานที่สุดเต็มความสามารถของท่าน ถ้าเราหมดอายุขัย

ทำอย่างไรก็ต้องตาย ถ้ายังไม่หมดอายุขัยทำอย่างไรก็ไม่ตายแน่นอน

#10 PS-Junior

PS-Junior
  • 247 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 31 May 2006 - 05:50 PM

อย่าลืมจุดนึงนะค่ะ การให้มอร์ฟีน พื่อระงับความเจ็บปวด บางครั้งก็เป็นการทำให้ผู้ป่วยเสียชีวิตได้เหมือนกีน เพราะกดการหายใจได้ ยิ่งผู้ป่วยระยะสุดท้ายด้วยแล้ว

เพราะฉนั้น ขึ้นอยู่กับเจตนาของการให้ยาเป็นหลักมากว่านะค่ะ ว่าให้เพื่ออะไร หวังผลอย่างไร

#11 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 March 2007 - 01:57 PM

เห็นด้วยครับ