ไปที่เนื้อหา

- - - - -

board ประการหาบุคคลากร

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 10 April 2005 - 08:25 PM

คิดว่าน่าจะมีคนต้องการช่วยงานวัดบ้างพอสมควร และทางวัดเองก็คงต้องการบุคคลากรมาช่วยในหลาย ๆ ด้าน

ที่จริงน่าจะมีการประชาสัมพันธ์ หรือ board ถาวร ที่ใช้แจ้งข่าวด้านการหาบุคคลกรโดยเฉพาะเลยนะค่ะ

เหมือนบริษัทต่าง ๆ มี website ประกาศรับสมัครงานนั่นแหละ แล้วก็มี ตำแหน่ง หน้าที่ต่าง ๆ ประกาศหมุนเวียนกันตามที่ต้องการ เช่น ต้องการ animation creation team สามารถทำ animation ได้. ทำงาน part time วันเสาร์ เวลา 10 - 17 น เป็นเวลา 3 เดือน ....etc...

อย่างนี้คนที่สนใจอยากช่วยงานวัดจะได้พอรู้ได้ว่ามีงานด้านไหนที่เหมาะกับตนบ้าง มีอะไรที่ตนช่วยได้บ้าง

#2 *อนุโมทนาบุญด้วย*

*อนุโมทนาบุญด้วย*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 10 April 2005 - 10:04 PM

ไอเดียดีมากครับ

รบกวนทีมงานเวปดีเอ็มซีลองพิจารณาด้วยก็ดีนะครับ

#3 *web master*

*web master*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 10 April 2005 - 11:19 PM

ความจริงทางวัดต้องการกำลังผู้มีบุญช่วยงานมากเลยน่ะครับเพราะงานหลวงพ่อขยายไปเร็วมากก
เดี่ยวทางทีมงานจะจัดทำแบบฟอร์มรับสมัครให้กรอกน่ะครับ

#4 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 11 April 2005 - 11:42 AM

ที่จริงนอกจากจะทำใบสมัครให้กรอกแล้ว ทางวัดควรจะคิดเองด้วยว่าต้องการคนประเภทไหน ไม่งั้นก็เอาคนเขามาเคว้ง ไม่มีงานให้เขาทำ เพราะทางวัดไม่ได้วางแผนไว้ดีพอค่ะว่าต้องใช้คนอะไรเมื่อไหร

ที่ถูกควรจะต้องทำทั้งสองด้าน แล้วจับมา matching กัน ไม่ใช่แค่ให้กรอกใบสมัครทิ้งไว้อย่างเดียวค่ะ เพราะกรอกไปแล้วก็จะลืม

#5 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 11 April 2005 - 12:22 PM

(ต่อจากเมื่อกี้)

และบางที ผู้ต้องการช่วยเหลืออาจจะรู้ตนเองดีกว่าว่าตนเองสามารถทำอะไรได้

แค่กรอกว่าจบวิศวกรรมศาสตร์ ไม่ได้หมายความว่าเขาจะทำได้ทุกอย่าง บางทีเจ้าหน้าที่ที่วัดอาจจะไม่รู้ความแตกต่างระหว่าง วิศวะ สื่อสาร กับ คอมพิวเตอร์ก็ได้ ว่ามันต่างกันยังไง เพราะงานที่ต้องใช้ความรู้ด้านสื่อสาร คนคอมพิวเตอร์อาจจะไม่รู้ก็ได้

หรือบางทีผู้ต้องการช่วยเขาบอกว่า เขาเก่ง strategic management แต่คนทางวัดอาจจะอ้าปากหวอ ว่า เอ จะเอามันมาทำอะไรหว่านี่.... คนพวกนี้ทำอะไรเป็นนะ อะไรคือ strategic management ต่างกับ general management หรือ ต่างกับ financial management ยังไงหนอ

เพราะฉะนั้น ดีที่สุดคือประกาศว่าต้องการคนเพื่อทำงานอะไร แล้วคนเขาก็จะคัดสรรตัวเองมาให้ทางวัดเอง ทางวัดไม่ต้องไปไล่ใบสมัคร 500 ใบ โดยที่รู้บ้าง ไม่รู้บ้างว่าแต่ละคนเขาเก่งอะไร ทำอะไรได้

แต่ในขณะเดียวกัน ก็ทำ database ของผู้ทีสนใจเอาไว้ด้วย

#6 Moderator

Moderator

Thai buddhist monk

• 328 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 11 April 2005 - 02:03 PM

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ทางทีมงานจะรีบจัดทำอย่างเร่งด่วน อยากเสนออะไรบอกมาได้เลยน่ะครับ ร่วมด้วยช่วยกัน

#7 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 11 April 2005 - 07:37 PM

ไม่ต้องด่วนก็ได้ค่ะ หลวงพี่

บางที ช้า ๆ (คิดให้ละเอียดรอบคอบก่อนลงมือทำ) จะได้พร้าเล่มงามนะค่ะเพราะไม่ต้องกลับมาแก้ไขสิ่งที่ทำผิด

#8 *balloon*

*balloon*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 12 April 2005 - 12:36 AM

ผมเห็นด้วยกับกระทู้นี้นะครับ เพราะความจริงแล้วมีคนอยากช่วยงานเยอะมาก ที่เป็นแบบอาสาสมัคร แต่ไม่รู้ความต้องการของทางวัด ว่าอยากได้คนช่วยงานด้านไหน ช่วยอย่างไร จะติดต่อใคร และมีใครอยากให้ช่วยบ้าง ตรงนี้ไม่รู้เลย และไม่รู้ว่าจะรู้ได้จากที่ไหนด้วย ลองปรับระบบการจัดการให้ดีกว่านี้อีกหน่อยซิครับ แล้วจะได้คนช่วยงานเยอะขึ้น

#9 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 12 April 2005 - 03:35 AM

ดีค่ะ อยากไปช่วยงานวัดเหมือนกัน แต่ไม่รู้จะทำยังไง สมัครยังไง ดีจัง จะรอมุมอาสาสมัครนะคะ

#10 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 12 April 2005 - 07:47 AM

ตอนนี้ได้ข่าวว่า ที่สำนักต่างประเทศเปิดอบรมผู้แปลฝันในฝันแล้วล่ะครับ สมัครได้ตั้งแต่บัดนี้จนถึง วันที่ 22 เมษายน ที่สำนักต่างประเทศน่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#11 *mind your words*

*mind your words*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 13 April 2005 - 08:42 PM

[
หรือบางทีผู้ต้องการช่วยเขาบอกว่า เขาเก่ง strategic management แต่คนทางวัดอาจจะอ้าปากหวอ ว่า เอ จะเอามันมาทำอะไรหว่านี่.... คนพวกนี้ทำอะไรเป็นนะ อะไรคือ strategic management ต่างกับ general management หรือ ต่างกับ financial management ยังไงหนอ "

ระมัดระวังเรื่องการเขียนด้วยนะครับ คนที่วัดน่ะเค้าไม่ได้......อะไรขนาดนั้นหรอก

#12 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 13 April 2005 - 09:09 PM

ความคิดนี้ เป็นความคิดที่ดีนะคะ แต่ยังไงก็ตาม ช่วยกรุณานิดนึงนะคะ เวลาแสดงความคิดเห็น ช่วยกรุณา คิดถึงความรู้สึก ของผู้ที่ทำงานอยู่บ้าง ทุกคนทำงานด้วยใจนะคะ

ติเพื่อก่อ ดีคะ แต่การใช้คำพูดก็มีผลต่อความรู้สึกและกำลังใจของผู้ทำงานอยู่เบื้องหลังนะคะ เหมือนที่หลวงพ่อสอนไว้ว่าให้ใช้ ปิยวาจา นะคะ ถ้าให้ดีก็ควรเป็น วาจาสุภาษิตด้วยคะ

อย่างเช่น "ระมัดระวังเรื่องการเขียนด้วยนะครับ คนที่วัดน่ะเค้าไม่ได้......อะไรขนาดนั้นหรอก" ถ้าเขียนบอกว่า "ช่วยกรุณาแจ้งรายละเอียดเกี่ยวกับความสามารถเฉพาะตน" จะดีกว่ามั๊ยคะ

#13 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 14 April 2005 - 12:23 AM

แค่อุปมาอุปมัย ยกตัวอย่างให้ดูก็เท่านั้นเองค่ะ ยังไม่ได้ว่าใครซักหน่อย

ก็แค่จะบอกว่าในโลกนี้มันมีวิชาต่าง ๆ อยู่มาก บางครั้งเป็นที่เข้าใจกันดีอยู่ บางครั้งแค่ศัพท์แม้แต่ปริญญาเอกก็ยังไม่ทราบเลยว่าแปลว่าอย่างไร ก็เลยยกตัวอย่างให้ฟังกันพอหอมปากหอมคอ

#14 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 January 2007 - 03:15 PM

น่าจะได้ประโยชน์มาก กราบอนุโมทนาบุญกับทุกความคิดเห็นของทุกท่านด้วยนะครับ สาธุ