ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

รู้สึกปลื้ม...และรู้สึกมีส่วนร่วมว่า "ตนเองก็เป็นส่วนหนึ่งของวัด"

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 05 June 2006 - 11:24 AM

หลาย ๆ ครั้งเวลาพาลูก ๆ นั่งรถไปวัด รวมทั้งที่วัด
มีผู้ใหญ่ พี่ ๆ เพื่อน ๆ น้อง ๆ ที่ไปวัดมักจะพูดกับลูกด้วยคำว่า...

"ขออนุโมทนาด้วยนะ...มีบุญตั้งแต่เด็กเลยนะลูก"

"มีบุญจริง ๆ เลย ได้มาวัดตั้งแต่ยังไม่เกิด/ตั้งแต่ยังเด็ก"

บางท่านก็หยอกลูก ๆ ว่า "สบายจริง ๆ เลยนะเรา มาอยู่รุ่นที่สร้างเสร็จแล้ว(ไม่ได้บุกเบิก) ดูแลรักษาไว้ให้ดี ๆ นะลูก"

บางท่านก็เสริมว่า ๆ "เค้าอาจจะบุกเบิกมาแล้วชาติก่อน เหนื่อยมาแล้ว ตอนนี้มาใหม่ก็ได้"

บางท่านก็บอกว่า "ลูก ๆ หลวงพ่อรุ่นนี้(เด็กอ่อน) มาวัด...ไม่มีร้อง ไม่มีงอแง แทบทั้งนั้นเลย"

คำพูดเหล่านี้...จากที่เราเคยกังวลก่อนมาวัดก็หายไปหมด...กลายเป็นความรู้สึกดี ๆ มีกำลังใจ และรู้สึกว่าตนเองก็เป็นส่วนหนึ่งของวัด
นั่นนะซินะ...ทำไมเราถึงได้มารู้จักวัดช้าไปก็ไม่รู้นะคะ...ปล่อยให้ไปหลงเจออะไรต่อมิอะไรมาตั้งมากมาย
ลูก ๆ เค้าคงบุญเยอะกว่าเราใช่มั๊ยค่ะ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  untitled.bmp   31.68K   72 ดาวน์โหลด

#2 อาทลูกพระธัมฯ

อาทลูกพระธัมฯ
  • 76 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 June 2006 - 11:42 AM

เรื่องราวของผู้มีบุญเนี่ยอ่านแล้วสบายใจดีนะครับ
พ่อ...คือแดดอุ่นในวันหนาว
พ่อ...คือเมฆขาวบนผืนฟ้าใส
พ่อ...คือริ้วคลื่นโถมซบทราย
พ่อ...คือร่มไม้บนทางฝัน
พ่อ...คือสายลมเย็นในวันร้อน
พ่อ...คือบทกลอนปลุกปลอบขวัญ
พ่อ...คือความงดงามของคืนวัน
พ่อ...คือความภาคภูมิใจของฉันทั้งชีวิต

Add มาสนทนาธรรมกันได้นะคร้าบ :--> [email protected]

#3 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 June 2006 - 11:50 AM

อย่าคิดมากครับ คงเป็นเพราะ ลูกของคุณ หนูชื่อสายน้ำทิพย์ สร้างบุญกับอธิษฐานมาดีน่ะครับ ว่าให้ได้เข้าวัด สร้างบารมีตั้งแต่เยาว์วัย ดังนั้นก็ให้เจ้าของกระทู้ประคับประคองลูกให้ดีครับ หาเพื่อนให้เค้า เพราะเค้าจะได้มีสังคมกับคนวัยเดียวกันที่วัด เพราะถ้าเค้าโตขึ้น เราไม่รู้ว่าสังคมที่เค้าต้องไปเจอนั้นมีเพื่อนที่ดีแค่ไหน อาจจะชักนำลูกเราไปในทางที่ไม่เหมาะสมก็ได้ อย่างที่เรารู้ๆ กันว่า เดี๋ยวนี้ เพื่อนมีอิทธิพลกับลูกมากกว่าพ่อแม่เสียอีก ดังนั้น ถ้าเราหากลุ่มเพื่อนวัยเดียวกันในวัดให้เค้าได้ ก็จะดีมากไงครับ

สำหรับเจ้าของกระทู้ เวลาทำบุญก็อธิษฐานสิครับ ว่าให้ได้เกิดในครอบครัวแก้ว ครอบครัวธรรมกาย ครอบครัวสัมมาทิฏฐิ ได้สร้างบารมีตั้งแต่เยาว์วัย ภพชาติต่อๆ ก็จะได้สมหวังไงครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#4 glouy

glouy
  • 162 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 June 2006 - 01:55 PM

น้องหนูชื่อสายน้ำทิพย์ คงจะอธิษฐานจิตมาดีน่ะครับ ว่าให้ได้เข้าวัด สร้างบารมีตั้งแต่เยาว์วัยก็เลยได้เข้าวัดจริงๆ (ไม่ธรรมดา)

#5 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 05 June 2006 - 01:56 PM

โมทนาบุญกับพี่ด้วยนะคะ
พี่บุญเยอะๆ นิคะ ไม่น้อยหรอกค่ะ น่าดีใจออกค่ะ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#6 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 June 2006 - 02:47 PM

ทำไมเราถึงได้มารู้จักวัดช้าไปก็ไม่รู้นะคะ.

หลวงพ่อบอกเสมอว่ามาก่อนมาหลังไม่สำคัญนะค่ะ ที่สำคัญคือการทุ่มเทแรงกายแรงใจสร้างบารมีค่ะ แล้วไปอยู่ด้วยกันที่ดุสิตค่ะ
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#7 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 05 June 2006 - 09:36 PM

อย่าไปกังวลเรื่องอดีตเลยค่ะ
ทำปัจจุบันและอนาคต ภพชาติหน้า ให้ดีที่สุดดีกว่าค่ะ
เข้าแล้ว ก็ถือว่าดีมากแล้วล่ะค่ะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#8 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 06 June 2006 - 08:09 PM

ทำปัจจุบันและอนาคต ภพชาติหน้า ให้ดีที่สุดดีกว่าค่ะ

nerd_smile.gif พี่ขอแก้เป็น "อดีตที่ผิดพลาดอย่านำมาใส่ใจ ทำปัจจุบันให้ดีเข้าไว้ อนาคตข้างหน้าก็จะดีเองอย่างมิต้องสงสัย" ก็แล้วกันนะคร้าบ

"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#9 aoi

aoi
  • 356 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 June 2006 - 09:35 AM

มาช้ายังดีกว่าไม่มานะค่ะ อนุโมทนาบุญด้วยคนค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ
เราเกิดมาสร้างบารมี

#10 ลูกหลวงพ่อ

ลูกหลวงพ่อ
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 08:06 PM

ชาตินี้มาเจอกันแล้ว ก็ให้ตั้งใจสร้างบารมีให้เต็มที่ในทุกบุญ อธิฐานจิตตามติดไปดุสิตบุรี วงบุญพิเศษ เขตบรมโพธิสัตว์ อย่าได้พลัดกันเลยนะครับ
ขอกราบอนุโมทนาบุญกับท่านผู้มีบุญทุก ๆ ท่านในทุก ๆ บุญนะครับ สาธุ สาธุ สาธุครับ

#11 pharnuruk

pharnuruk
  • 125 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 June 2006 - 08:37 AM

ตั้งใจสารบารมีให้เต็มที่ครับ ไม่ต้องไปใส่ใจกับเรื่องมาก่อนมาหลัง สร้างบุญอย่างเดียว
"เมื่อเราสว่าง โลกก็สว่างด้วย"

#12 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 March 2007 - 04:50 PM

กราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ