ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

DMC ใน iTunes ?

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Laity reborn

Laity reborn
  • 68 โพสต์
  • Interests:ได้ดีเพราะเข้าวัดฯ โดยมีหลวงพี่ฐานะเป็นกัลยาณมิตรคนแรก ท่านชวนบวชตั้งแต่ครั้งแรกที่พบ จึงได้ตั้งใจบวชธรรมทายาทรุ่นที่ 22.. จากนั้นก็เข้าวัดโดยตลอด แม้ยามที่วัดฯ พบอุปสรรคใหญ่ เพราะว่าเชื่อในบุญ ผลของบุญก็เลยได้ทุนเรียนจากรัฐบาลญี่ปุ่น จนจบ MBA และได้มาเป็นผู้บริหารบริษัทฯเอกชนแห่งหนึ่ง ณ ปัจจุบัน

โพสต์เมื่อ 06 June 2006 - 05:19 AM

คำถามคือ ปัจจุบันมีคนถือ iPod ในโลกนี้ กว่าสามสิบล้านเครื่อง(Q1/2006) ซึ่งต้อง download โดยผ่าน iTunes ถ้าสมมติว่าเราเอารายการใน DMC ไปกระจายให้คนทั่วโลกรู้ ควรเอารายการไหน เข้าไปไว้ใน iTunes ดีครับ และทำไมต้องเอารายการดังกล่าวเข้าไปไว้้ ... ลองช่วยกันคิดช่วยกันเสนอแนะนะครับ

ข้อมูลเบื้องต้น

เมื่อไม่กี่เดือนมานี้ มีคน download เพลงผ่าน iTunes เป็นเพลงที่หนึ่งพันล้าน!! ... บางคนอาจไม่รู้ว่าใน iTunes เป็นการ download เสียงและภาพยนต์ ไม่ใช่แค่เพลง ซึ่งบริษัท Apple คิดและขาย iPod เำพื่อสามารถบรรจุข้อความเสียงไว้พกติดตัวฟังได้ ตั้งแต่ห้าร้อยเพลง จนถึงห้าพันเพลงในเครื่องเดียว ... ที่สำคัญคือ ใน iTunes มี Podcast http://www.apple.com/itunes/podcasts/ เหมือนการกระจายวิทยุแต่อัดไว้ในรูปแบบไฟล์ ซึ่ง download ได้ทุกเวลายี่สิบสี่ชั่วโมงเจ็ดวัน และมี Audiobooks http://www.apple.com...nes/audiobooks/ อย่างดูตัวอย่างหนังสือ The Universe In A Single Atom by The Dalai Lama ซึ่งจะรายการมากมาย ที่เราสามารถเลือกชนิด ประเภทที่ชอบฟังได้ ทั้งนี้รายการดังกล่าวจะถูกจัด Rating โดยคนฟังทั่วโลก ซึ่งการจัด Rating มีผลต่อคนฟังใหม่เข้ามา ในการตัดสินใจเลือกฟังได้ง่ายขึ้น และมีโน้มเอียงในการ download ไปฟัง

#2 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 June 2006 - 12:30 PM

Podcast ของ DMC มีมานานแล้วครับ
มีทั้ง ฝันในฝันแบบเต็มๆ และแบบเฉพาะ cast study
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#3 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 June 2006 - 02:05 PM

ขอเพิ่มรายการ "เดินไปสู่ความสุข" ด้วยค่ะ

เหตุผลง่ายๆคือ...ชอบรายการนี้อ่ะค่ะ
ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#4 nontster

nontster
  • 16 โพสต์
  • Interests:Technology, Music, Photography

โพสต์เมื่อ 06 June 2006 - 02:44 PM

นำนั่งสมาธิครับ

#5 Smiling Girl

Smiling Girl
  • 550 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 June 2006 - 06:24 PM

ใครทราบวิธีชมรายการย้อนหลังผ่าน Pocket PC ขอคำแนะนำด้วยนะคะ เปิดดูได้แต่ช่วงถ่ายทอดสด แต่ไม่สามารถชมถ่ายทอดย้อนหลังได้เลยค่ะ ไม่ทราบว่าต้องเข้าลิงค์ไหนคะ?

เวลาทำอะไรพลาด อย่าคิดนำไปก่อน เพราะมารจะเข้าแทรกผัง ให้เราคิดได้เป็นเรื่องเป็นราวทันที ยิ่งคิด ยิ่งมีผลเสียแก่ตัวเราเอง ถ้าคิดอย่างนี้แล้วใจจะตก มารจะแทรกผังสำเร็จใส่ทันที ทำให้เรื่องที่ยังไม่มีอะไร กลับกลายเป็นเรื่องร้ายทันที ยิ่งคิดจะยิ่งเสีย ฉะนั้น เมื่อเกิดเรื่อง ให้เราทำใจหยุดนิ่งที่ศูนย์กลางกายอย่างเดียว (ขุมทรัพย์จากคุณยาย)

#6 Laity reborn

Laity reborn
  • 68 โพสต์
  • Interests:ได้ดีเพราะเข้าวัดฯ โดยมีหลวงพี่ฐานะเป็นกัลยาณมิตรคนแรก ท่านชวนบวชตั้งแต่ครั้งแรกที่พบ จึงได้ตั้งใจบวชธรรมทายาทรุ่นที่ 22.. จากนั้นก็เข้าวัดโดยตลอด แม้ยามที่วัดฯ พบอุปสรรคใหญ่ เพราะว่าเชื่อในบุญ ผลของบุญก็เลยได้ทุนเรียนจากรัฐบาลญี่ปุ่น จนจบ MBA และได้มาเป็นผู้บริหารบริษัทฯเอกชนแห่งหนึ่ง ณ ปัจจุบัน

โพสต์เมื่อ 06 June 2006 - 07:50 PM

ถ้าสมมติว่าเราเอารายการใน DMC ไปกระจายให้คนทั่วโลกรู้ ควรเอารายการไหน เข้าไปไว้ใน iTunes ดีครับ และทำไมต้องเอารายการดังกล่าวเข้าไปไว้้ ... ?

#7 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 06 June 2006 - 08:32 PM

ขอเสนอ เพลงที่บรรยายถึงความสุขจากการทำสมาธิค่ะ
ที่เป็นคำภาษาอังกฤษที่ basic ๆ สำหรับ เด็กๆฟังแล้วเข้าใจง่าย และ ชนชาติอื่นที่ไม่ได้ใช้ภาษาอังกฤษ แต่ได้เรียนภาษาอังกฤษแบบงูๆปลาๆ ก็พอเข้าใจความหมายได้

เพราะเรื่องการนั่งสมาธิ เป็นเรื่องกลางๆ ที่คนนับถือศาสนาอื่นก็สามารถฟังได้เลย โดยไม่ติดใจว่าเป็นคนละศาสนา กัน และเป็นสิ่งที่คนทุกคนต้องการ คือใครๆก็ต้องการความสุขกันทั้งนั้น และเป็นสิ่งที่ฟรี ใครๆก็เข้ามาลองได้ ไม่ต้องเดินทางหรือมีขั้นตอนมากมาย และเป็นสิ่งที่ทนต่อการพิสูจน์ คือใครๆก็มาพิสูจน์ได้เสมอว่าดีจริง ใครๆก็ลองทำกันได้

เมื่อนั่งสมาธิจนเกิดผลดีแล้ว เขาจะสนใจติดดาวธรรม หรือศึกษาธรรมะอื่นๆ ต่อไปเองค่ะ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#8 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 June 2006 - 09:21 PM

ขอเพิ่มรายการ "เดินไปสู่ความสุข" ด้วยค่ะ

เหตุผลง่ายๆคือ...ชอบรายการนี้อ่ะค่ะ

ชอบเหมือนกันครับ รายการนี้ ดูแล้วสบายใจ สคริปก็ดี ยิ่งพวกเพลงบรรเลงประกอบแล้ว ผมชอบมากๆ เลยครับ พอจะทราบไหมว่า เอามาจากศิลปินท่านใดบ้าง จะได้ไปหาซื้อ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#9 VCO

VCO
  • 322 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 June 2006 - 01:43 AM

Oh ดีใจจังมีคนอยากไห้ทำ podcast เยอะเลย ตอนนี้กำลังรอน้องชายหิ้วเครื่องใหม่มาให้จากอเมริกาค่ะ อดใจอีกนิด ได้ podcast ดี ๆ ปลายเดือนนี้ชัวร์จ้า บอกมาเลยจะทำให้จ้า

#10 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 June 2006 - 07:31 AM

อดใจอีกนิด ได้ podcast ดี ๆ ปลายเดือนนี้ชัวร์จ้า บอกมาเลยจะทำให้จ้า

ขอร่วมอนุโมทนาในความตั้งใจที่จะให้ธรรมทานแด่เพื่อนๆกัลฯ ครับ smile.gif

#11 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 June 2006 - 04:32 PM

ชอบเหมือนกันครับ รายการนี้ ดูแล้วสบายใจ สคริปก็ดี ยิ่งพวกเพลงบรรเลงประกอบแล้ว ผมชอบมากๆ เลยครับ พอจะทราบไหมว่า เอามาจากศิลปินท่านใดบ้าง จะได้ไปหาซื้อ

ถ้าเป็นเพลงบรรเลงรู้สึกว่าจะเป็นชุดของคุณจำรัส เศวตาภรณ์ ซะเป็นส่วนใหญ่นะคะ (ที่ทราบ

เพราะที่บ้านมีเพลงชุดนี้อ่ะค่ะ ส่วนเพลงที่มีเนื้อเพลงร้อง ถ้าไม่ใช่เพลงวัดก็ไม่ทราบเหมือนกัน

ค่ะว่าเขาเอามาจากที่ไหนบ้าง เพราะเห็นมีอยู่หลายเพลงเหลือเกิน (ขนาดดูไม่ครบทุกตอนนะ

คะเนี่ย) ดีใจที่มีคนชอบเหมือนกันค่ะ

มีเหตุผลเสริมอีกนิดนึงคือ รายการที่จะออกในในลักษณะ mass มากๆ ดิฉันเองมีความเห็นว่า

ควรจะเป็นรายการที่มีเนื้อหาเป็นแบบสารคดี มีความดึงดูดที่โดดเด่น เช่น ภาพสวย เนื้อหา

โดนใจ การนำนั่งสมาธิก็ดีนะคะ แต่ไม่ทราบว่า กลุ่มเป้าหมายจะใช่หรือเปล่า เพราะมีคน

จำนวนมาก แค่เห็นพระก็รีบหนีซะแล้ว เพราะคิดว่าเป็นรายการที่ไม่น่าสนใจ กว่าจะเปิดใจเขา

ได้ ต้องมีอะไรสักอย่างนำไปก่อน ...คือคิดประมาณนี้ล่ะค่ะ แต่อธิบายได้อาจจะไม่กระจ่างนัก

จึงขอนำเสนอรูปแบบรายการประเภทสารคดีพุทธศาสนา หรือวัฒนธรรมทั่วไปมาก่อนค่ะ

แต่อย่างไรนี่ก็เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัวที่ขอเสนอในอีกมุมมองหนึ่งค่ะ happy.gif

ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#12 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 March 2007 - 04:58 PM

กราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ