ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ใครอธิบาย "ไฟโมหะ" จากภาพนี้ได้บ้าง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 06 June 2006 - 10:39 AM

ที่มาของภาพ (ได้รับจากอีเมล์ค่ะ)

ไฟล์แนบ

#2 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 June 2006 - 11:41 AM

อาการตกใจ ฟุ้งซ่าน จนไม่สามารถครองสติให้อยู่ในสภาพสงบ ใช่หรือเปล่าครับ

#3 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 06 June 2006 - 12:19 PM

อาการตกใจ ฟุ้งซ่าน จนไม่สามารถครองสติให้อยู่ในสภาพสงบ ใช่หรือเปล่าครับ

โอ๊วะ!!!สงสัยจะตั้งชื่อกระทู้ผิดไปนิด...จริง ๆ แล้วเจ้าของกระทู้มองภาพแล้วก็พอเข้าใจแต่อธิบายด้วยคำสวย ๆ ไม่ถูก...เลยตั้งชื่อกระทู้ดูเป็นคำถามไปนิดค่ะ cry_smile.gif

คำตอบของคุณyosawatก็คงใช่เน๊อะ smile.gif

#4 saowanee15

saowanee15
  • 207 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 June 2006 - 09:23 PM

อ่านดี ๆ ท่านสอนในตัวแล้วนะค่ะ
ท่านเอาฝักบัวรดน้ำ ตามจริง ไม่ใช่แค่
รดดับไฟโมหะเท่านั้นนะค่ะ
ท่านดับไฟโมหะโทสะราคะ
ไฟทั้งหลายที่ทำลายล้างมนุษย์

#5 ลูกหลวงพ่อ

ลูกหลวงพ่อ
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 12:40 PM

มองจากภาพนะครับ อธิบายตามความรู้สึกส่วนตัว
ก็คือ กิจของสงฆ์ที่ท่านพยายามฝึกฝนอบรมตนเองเพื่อดับไฟในตัวเองให้หมดไปครับ
เมื่อท่านสามารถดับไฟในตัวได้แล้ว ท่านก็มีเมตตาไปช่วยดับไฟให้แก่สาธุชนทั่วโลกด้วยครับ

ขออนุโมทนาบุญกับท่านผู้มีบุญทุก ๆ ท่านในทุก ๆ บุญนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ ครับ