ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

++ไปเดินเล่นเลยถ่าย เรือพระราชพิธี มาแบ่งๆกันดู++

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 22 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 pommpoko

pommpoko
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 June 2006 - 01:07 PM

...ขอเป็นแค่ความทรงจำ......ก็พอ

#2 middleway

middleway
  • 114 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 June 2006 - 01:36 PM

สุวรรณหงษ์ ชื่อที่ถูกคือ สุพรรณหงษ์ ค่ะ

#3 ideal

ideal
  • 605 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 06 June 2006 - 03:02 PM

ฉากหลังเป็นวัด....(ไม่รู้)

วัดอรุณราชวรารามราชวรมหาวิหาร ไง

DMC The only one

ประกอบเหตุ สังเกตผล ทนเอาเถิด ประเสริฐนัก
ไม่หยุดไม่ถึงพระ ตัวหยุดนี้แหละเป็นตัวสำเร็จ
ผลไม้ดกนกชุม น้ำเย็นปลาชอบอาศัย

คติธรรม พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร)

#4 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 06 June 2006 - 03:26 PM

ภูมิใจที่มีในหลวงเป็นKing

#5 marissa

marissa
  • 82 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 June 2006 - 03:44 PM

สวยมากค่ะ อยากไปดูจังเลยค่ะ

#6 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 06 June 2006 - 04:10 PM

ฝั่งนู้เค้าเสียตังไปดูที่ละ 3000 อ่ะม่ายมีปังยา

น่านนนนนะซิค่ะ...ทำบุญสร้างบารมีต่อไป....เผื่อจะมีปังยาเน๊อะ mad.gif

#7 พบพาน ผ่านภพ

พบพาน ผ่านภพ
  • 236 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 June 2006 - 05:05 PM

ขอบคุณมากครับ
เผื่อแผ่แก่ผู้ที่ไม่ได้ไป
" พบพาน _ผ่านภพ "
เ พี ย ง พ บ พ า น . . . _ เ พื่ อ ผ่ า น ภ พ
Passing by to meet you.

#8 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 06 June 2006 - 07:31 PM

"สุพรรณหงษ์ทรงพู่ห้อย
งามชดช้อยลอยหลังสินธุ์
เพียงหงส์ทรงพรหมมินทร์
ลินลาศเลื่อนเตือนตาชม"

"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#9 Dok_Bua

Dok_Bua
  • 233 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 June 2006 - 08:37 PM

สวยมากเลยค่ะ โมทนาบุญด้วยนะคะ สาธุๆๆๆ สำหรับภาพสวยๆ นะคะ
ดอกบัวอธิฐานจิตทุกวันเลยค่ะขอให้มีโอกาสได้กลับไปอยู่เมืองไทยไวๆ อยากไปทำบุญใหญ่ๆด้วยตัวเอง คิดถึงวัดด้วยค่ะ คิดถึงการไปวัดทุกวันอาทิตย์จัง
...ขอสร้างบารมี เอาชีวีเป็นเดิมพัน ...

#10 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 June 2006 - 09:28 PM

ขอบคุณครับ สำหรับรูปที่นำมาฝากน่ะครับ ผมไม่มีเวลาไปดูเลยครับ แต่จริงๆ แล้วขี้เกียจไปเบียดกันมากกว่า แต่ถ้าเบียดสร้างบารมี เท่าไหร่ก็เท่ากันครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#11 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 06 June 2006 - 11:34 PM

พิธีซ้อม กระบวนพยุหยาตราชลมาค

และก็ไปถ่ายภาพพิธีซ้อม กระบวนพยุหยาตราชลมาค ก่อนการซ้อมใหญ่ น่าเสียดายว่าวันนี้ขณะขบวนเริ่ม ฝนตก++ พอขบวนจบฝนหยุด++ ก็พอไหวครับได้ภาพสวยๆมาพอสมควร นำมาฝากกันดูครับ

http://www.nawut.com...estamp=20060606

ไฟล์แนบ

#12 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 June 2006 - 01:19 AM

สวยมากๆค่ะ กราบอนุโมทนาบุญที่เอารูปมาแบ่งปั่นกันค่ะ
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#13 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 June 2006 - 07:58 AM

ภาพสวยมากครับ ขอบคุณครับที่แบ่งบันภาพสวยๆให้เพื่อนๆ กัลฯ ได้ดูกัน smile.gif

#14 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 June 2006 - 12:20 PM

งานจริงคงไม่ไปดูอ่ะ . . . รอดูถ่ายทอดสด . . . .
แต่ภาพสวยมากเลยครับ . . .

#15 O:-) FaiRy

O:-) FaiRy
  • 147 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 June 2006 - 08:00 PM

สวยจัง

#16 PS-Junior

PS-Junior
  • 247 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 11:56 AM

อืม สวยมากเลยค่ะ ยังไงวันที่ 9-11 มิ.ย. นี้ อย่าลืมถ่ายภาพพลุ เฉลิมฉลองศิริราชสมบัติมาให้ชมหน่อยนะค่ะ เพราะคงไปดูด้วยตัวเองไม่ได้ เค้าบอกว่า 2 หมื่นกว่าลูก และไม่เคยจุดที่ไหนมาก่อน มีพลุรูป 60 ปีด้วย ยังไงก็อย่าลืมถ่ายมาให้ชมหน่อยนะค่ะ

#17 MineMedia

MineMedia
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 01:25 PM

สวยงามคับ องค์ประกอบภาพดีคับผม วันหลังเอามาฝากอีกนะคับ

#18 puay

puay
  • 155 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 02:03 PM

เอาภาพสวยๆมาฝากด้วยค่ะ

ไฟล์แนบ

#19 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 02:59 PM

nerd_smile.gif เรียนคุณ puay ที่เคารพ ขอความกรุณาช่วยตรวจสอบถึงที่มาของภาพด้วยนะครับว่า มีลิขสิทธิ์หรือเปล่า? ถ้ามีและเขาห้าม copy ก็ไม่ควรนำเอาเผยแพร่นะครับ เนื่องจากเข้าข่ายการละเมิดลิขสิทธิ์ครับ
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#20 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 09 June 2006 - 03:56 PM

เป็นภาพที่สวยมากค่ะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#21 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 13 June 2006 - 05:25 PM

แจมด้วยคนครับ ไปถ่ายมาในวันซ้อม เก็บไว้ดูครับ
http://www.nawut.com...estamp=20060606

โหลดนานหน่อยนะครับ

#22 glouy.

glouy.
  • 605 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 June 2006 - 10:37 PM

สวย มาก ครับ

ลูกพระธรรม

#23 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 March 2007 - 04:59 PM

สวยจริง ๆ ครับ