ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ข้อเขียน บทความ ธรรมกายเจดีย์ โดยป้าใส

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 พบพาน ผ่านภพ

พบพาน ผ่านภพ
  • 236 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 June 2006 - 03:37 PM

สามารถไปโหลดได้ที่

http://www.yousendit...EA3892F76C6E7EB

โดยมีขนาดไฟล์ Zip ประมาณ 16-17 MB ครับ

เป็นไฟล์ที่ Scan ไว้ เมื่อหลายปีก่อนครับ เยอะแยะพอสมควร

ว่าแต่ว่า... จะอ่านไหวมั้ยครับเนี่ย

" พบพาน _ผ่านภพ "
เ พี ย ง พ บ พ า น . . . _ เ พื่ อ ผ่ า น ภ พ
Passing by to meet you.

#2 Laity reborn

Laity reborn
  • 68 โพสต์
  • Interests:ได้ดีเพราะเข้าวัดฯ โดยมีหลวงพี่ฐานะเป็นกัลยาณมิตรคนแรก ท่านชวนบวชตั้งแต่ครั้งแรกที่พบ จึงได้ตั้งใจบวชธรรมทายาทรุ่นที่ 22.. จากนั้นก็เข้าวัดโดยตลอด แม้ยามที่วัดฯ พบอุปสรรคใหญ่ เพราะว่าเชื่อในบุญ ผลของบุญก็เลยได้ทุนเรียนจากรัฐบาลญี่ปุ่น จนจบ MBA และได้มาเป็นผู้บริหารบริษัทฯเอกชนแห่งหนึ่ง ณ ปัจจุบัน

โพสต์เมื่อ 09 June 2006 - 03:56 PM

ผมดาวน์โหลดมาอ่านดูแล้วครับ บางส่วน ทำให้ระลึกถึงการสร้างบุญครั้นตั้งแต่สิบกว่าปีก่อน อ่านดูแล้ว นึก ๆ ไป ก็ใจหายเหมือนกัน ไม่คิดว่าเวลาจะผ่านไปเร็วขนาดนี้

แต่ก็ต้องขอบคุณคุณพบพาน ไว้ ณ โอกาสนี้

ขอให้บุญรักษานะครับ

#3 puay

puay
  • 155 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 June 2006 - 10:26 PM

อนุโมทนาบุญค่ะ อยากได้อยู่เหมือนกัน เพราะว่าเข้าวัดช้า ทำให้ไม่ได้ทราบรายละเอียดของวัดมากนักในช่วงแรกๆๆน่ะค่ะ

#4 บุษบา

บุษบา
  • 131 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 June 2006 - 02:02 PM

อนุโมทนาบุญค่ะ

#5 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 June 2006 - 06:08 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ...สาธุ สาธุ สาธุ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#6 nemo

nemo
  • 77 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 June 2006 - 06:59 PM

ขอบคุณคุณพบพาน ผ่านภพมากเลยครับ ประทับใจมาก อนุโมทนาบุญครับ

#7 จริยคุณกุลภัทร์

จริยคุณกุลภัทร์
  • 368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 June 2006 - 03:37 PM

อนุโมทนาบุญค่ะ ภัทร์ศริน ลูกพระธัมฯค่ะ

#8 pp_072

pp_072
  • 209 โพสต์
  • Interests:ดีครับ

โพสต์เมื่อ 14 June 2006 - 07:56 PM

สาธุครับ

พุทธบุตรต้องเป็นหนึ่งเดียวกัน เหมือนดวงตะวันที่มีดวงเดียว

พุทธบริษัท 4 ต้องเป็นหนึ่งเดียวกัน เหมือนตะวันที่มีดวงเดียว

#9 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 June 2006 - 09:14 AM

ขอบคุณคุณ พบพาน ผ่านภพ มากครับที่นำบทความดีๆ ของป้าใสมาให้ DL อ่านกัน...
สมัยตอนแรกที่ได้อ่านบทความเหล่านี้ผมมองภาพรวมไม่ค่อยเห็นหรอกครับ

แต่ได้มาอ่านอีกครั้ง ณ ปัจจุบันแล้วมองย้อนนึกภาพกลับไป ทำให้เข้าใจเกี่ยว
กับมหาธรรมกายเจดีย์ได้ดีและลึกซึ้งยิ่งขึ้น.