ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - - 1 คะแนน

จะทำอย่างไรเมื่อแม่ไม่ให้มาวัด

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 18 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 sage_072

sage_072
  • 271 โพสต์
  • Interests:ต้องการเรียนรู้กฏแห่งกรรม และสนทนาธรรมกับเพื่อนกัลยาณมิตร

โพสต์เมื่อ 11 June 2006 - 09:09 PM

แม่ของเพื่อนเขาไม่เข้าใจวัดค่ะ เพราะว่าท่านได้รับข่าวที่ไม่ถูกต้องเรื่อยมา

น่าส่งสารคนที่เป็นลูก (เพื่อนดิฉัน) เขาอยากมาวัดมาก และในยามที่ดิฉันมาเล่า

ข่าวบุญให้เขาและเพื่อนๆได้ฟัง เขาก็อนุโมทนาสาธุ หรือถ้าเขารู้ข่าวว่าดิฉันไปวัด

พวกเขาก็จะไตรถามว่าไปทำบุญอะไรมาบ้าง เพื่อที่จะได้อนุโมทนา ดิฉันก็อดสงสารไม่ได้นะคะ

ก็อยากให้เพื่อนมาพบกับเนื้อนาบุญ มารับบุญด้วยตัวของเขาเอง แต่ด้านผู้ปกครองกีดกัน

แล้วควรทำอย่างไรคะ

thamma_072.p

#2 อาทลูกพระธัมฯ

อาทลูกพระธัมฯ
  • 76 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 June 2006 - 09:27 PM

พี่ว่านะก็คงต้องสร้างศรัทธาและเปลี่ยนทัศนคติก่อนอ่ะครับ พี่เชื่อว่าผู้ใหญ่โดยเฉพาะคนเป็นพ่อแม่ทุกคนอยากให้ลูกเป็นคนดีทั้งนั้น แต่เมื่อเกิดความแตกต่างกันอย่างนี้คงต้องหาจุดร่วมให้เจอว่าแม่เค้าชอบอะไร? เป็นยังไง? แล้วอะไรที่วัดเรามี? อะไรที่เราในฐานะลูกเข้ามาแล้วแม่สัมผัสได้ว่าจะทำให้ลูกเป็นคนดีของครอบครัว หรือวางแผนก่อการดีให้แม่ได้มีโอกาสสัมผัสกับธรรมะหรือวัด พี่ว่ามันต้องมีวิธี แต่ดีที่สุดคือลูกต้องทำให้พ่อแม่รู้ว่าเข้าวัดแล้วดีขึ้น เช่น เรียนดีขึ้น ขยันทำงานบ้าน ช่วยงานพ่อแม่ ถ้าอย่างนี้เราสร้างศรัทธาจากตัวเรา เป็นแม่เหล็กที่มีอานุภาพดึงดูดให้แม่อยากมาดูสิว่าทำไมลูกฉันเปลี่ยนไป ลูกฉันดีขึ้น เป็นต้น แต่ถ้าลูกก็ยังไม่ได้มาวัด ก็ให้เพื่อนเราเอาสื่อธรรมะไปให้แม่สิ เลือกในสิ่งที่แม่เค้าสนใจ พี่ว่านะมีวิธีแหละ แต่สาระหลักก็คือต้องสร้างศรัทธาเพื่อปรับทัศนคติก่อน ลองไปใช้ปัญญานะแล้วปัญหาจะหมดไปครับ เพราะพี่ก็เคยใช้กับตัวพี่เองแล้ว สู้ๆ ทำหน้าที่กัลยาณมิตรให้สำเร็จนะครับ
พ่อ...คือแดดอุ่นในวันหนาว
พ่อ...คือเมฆขาวบนผืนฟ้าใส
พ่อ...คือริ้วคลื่นโถมซบทราย
พ่อ...คือร่มไม้บนทางฝัน
พ่อ...คือสายลมเย็นในวันร้อน
พ่อ...คือบทกลอนปลุกปลอบขวัญ
พ่อ...คือความงดงามของคืนวัน
พ่อ...คือความภาคภูมิใจของฉันทั้งชีวิต

Add มาสนทนาธรรมกันได้นะคร้าบ :--> [email protected]

#3 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 12 June 2006 - 11:19 AM

มี 2 วิธีที่จะแนะนำเพื่อนได้นะครับ คือ
1. แนะนำให้เพื่อนทำตัวให้ดีๆ อดทนอย่าเพิ่งรีบร้อน
2. พยายามหาหนังสือดีๆ ของที่วัด เช่นช่วย 266 วัดภาคใต้, น้ำท่วมภาคเหนือ หรือข้อคิดข้อเขียนที่ดีๆ ให้เพื่อนไป แล้วแกล้งให้เพื่อนไปวางทิ้งไว้ที่โต๊ะรับแขก ทำทีว่าลืม

น้องสาว และเพื่อนผมเคยใช้วิธีนี้มาแล้ว ตอนพ่อแม่ห้ามมาวัด แล้วก็ได้ผลครับ เมื่อเขาได้อ่าน เขาก็ได้เริ่มเข้าใจวัดขึ้นมา
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#4 pharnuruk

pharnuruk
  • 125 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 June 2006 - 12:27 PM

เอาบุญไปบอกเพื่อนครับ ให้เพื่อนปฏิบัติตนให้อยู่ในบุญ เมื่อแม่เห็นความเปลี่ยนแปลงที่เกิดขึ้น แม่ก็จะเข้าใจในสิ่งที่ทำได้ครับ
"เมื่อเราสว่าง โลกก็สว่างด้วย"

#5 พบพาน ผ่านภพ

พบพาน ผ่านภพ
  • 236 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 June 2006 - 12:32 PM

เห็นใจครับ ผมมีความเห็นไปตามลำดับ จาก 1 ถึง 4

1. ก็ยังต้องมาวัด ไม่ว่าอย่างไร
2. ประพฤติธรรมะ ปรับปรุงตนเองให้ดีขึ้นๆ เรื่อยๆ จนกระทั่ง...
3. คุณแม่ และคนรอบตัว เห็นว่า มาวัดแล้วดีจริง
4. ชวนคนเหล่านั้นมาวัดในที่สุด
" พบพาน _ผ่านภพ "
เ พี ย ง พ บ พ า น . . . _ เ พื่ อ ผ่ า น ภ พ
Passing by to meet you.

#6 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 12 June 2006 - 02:58 PM

พ่อ แม่ ดื้อด้วยไม่ได้
ยกเว้นเรื่องวัด

พ่อสั่งห้ามหนูมาวัด แต่หนูก็ไปทุกสัปดาห์
ทุกวันเสาร์-อาทิตย์ ต้องอยู่วัด

ต้องให้เขามานะคะ
ให้แม่มาด้วยก็ดีค่ะ

น่าจะหากัลฯดีๆให้คุณแม่นะคะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#7 ยิ่งนั่ง-ยิ่งง่าย-สบายจัง

ยิ่งนั่ง-ยิ่งง่าย-สบายจัง
  • 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 June 2006 - 02:59 PM

เห็นด้วยกับพี่หัดฝันนะครับ
ทำเป็นเนียนๆลืมๆวางหนังสือที่ดีๆน่าอ่านเหมาะสำหรับคนนอกไว้ที่โต๊ะรับแขก
เดี๋ยวพอได้อ่าน เราก็เนียนๆลืมๆเล่มที่ละเอียดลึกซึ้งลุ่มลึกไปตามลำดับครับ
แต่ขอเตือนว่าไม่ใช่ลืมๆหนังสือธรรมะเรื่องละเอียดๆ มาถึงว่ากันด้วยพุทธันดรที่แล้ว ยังงี้อาจจะหนักกว่าเดิมได้ครับ
*** เล่นเนทอย่างไรให้ได้บุญ ***

#8 จริยคุณกุลภัทร์

จริยคุณกุลภัทร์
  • 368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 June 2006 - 03:28 PM

เริ่มจากตัวเราก่อน ทำให้คนรอบข้างทุกคนมองเห็นความเปลี่ยนแปลงในทางที่ดีขึ้นแล้วคุณแม่ท่านจะเห็นจะเข้าใจ สู้ต่อไปเป็นกัลฯให้คูณแม่และทุกๆคนนะคะ
อย่าท้อความสำเร็จอยู่ไม่ไกลจ๊ะ ถ้าเราตั้งใจจริง อนุโมทนาบุญด้วยนะคะขอให้คุณแม่เข้าวัดใน
เร็ววันค่ะ สาธุ ภัทร์ศริน ลูกพระธรรมค่ะ

#9 chankitt

chankitt
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 June 2006 - 07:00 PM

-ชวนท่านติดจานซิครับ หรือติดจานให้ท่านซิครับ
ไม่ได้มาวัดตอนนี้ก็ไม่เป็นไร เพราะวัดใกล้ ๆ บ้านก็เป็นแหล่งแห่งบุญ ตอนแรกนี้เราเป็นห่วงท่าน อยากให้ท่านเข้าใจลูก เข้าใจวัด แต่สิ่งที่สำคัญก่อนนั้นคือท่านต้องเข้าใจบุญครับ
-ส่วนลูก เมื่อทำบุญ(หาบุญได้) ก็เอาบุญไปฝากท่านกับอธิษฐานสิ่งที่เป็นประโยชน์กับตัวลูกกับคุณแม่รวมทั้งทุก ๆ คนที่อยู่รอบข้าง
*ไม่ยากหรอกครับ ต้นไม้วันนี้ปลูก วันนี้จะนำมาใช้ประโยชน์เลย ก็ไม่ได้ ต้องอาศัยเวลา ยิ่งถ้าเรารู้ว่าที่เราปลูกน่ะเป็นต้นอะไร เราจะบำรุงอย่างฉลาด (อย่างนี้เรียกว่าปลูกเป็นครับ) แล้วเราก็จะไม่เหนื่อย ไม่ท้อใจ มีแต่จะภาคภูมิใจ ที่พรวนดิน ที่รดน้ำจนกระทั่งโตตามที่เราตั้งใจ

#10 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 June 2006 - 10:53 AM

ถ้าแม่ไม่ให้ไปวัด

ควรจะชวนเพื่อนให้ลอง ไปเที่ยว ไปเดินดูเฉย ๆ หรือไปไหว้รูปหลวงปู่ทองคำ
ดูสิ่งก่อสร้างในวัดก่อน ไปเดินเที่ยวในวัด ไปสักการะเจดีย์ ไหว้พระ ไม่เห็นเสียหายอะไร
ไปดูให้รู้เห็นเพื่อจะได้เปิดหูเปิดตา แล้วก็กลับมา

เมื่อเขายอมไปวัดแล้ว ( น่าจะไปเพราะอยากรู้อยากเห็นอยู่แล้ว ) ก็พาแวะมาฟังหลวงพ่อ
เทศน์สักหน่อย หรืออธิบาย สิ่งก่อสร้างในวัดให้เขาฟังเพื่อให้เกิดศรัทธาครั้งต่อไปเขาอาจจะ
ชวนแม่มาก็ได้

หรือลองหลาย ๆ วิธีข้างบนดู โดยลองตั้งข้อสังเกตุ หาเหตุที่ท่านเชื่อข่าวก่อน
หยุดคือตัวสำเร็จ

#11 ง่ายๆ

ง่ายๆ
  • 147 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 June 2006 - 08:42 PM

ติดจานไงครับ ไม่ต้องพูดเอง ให้หลวงพ่อพูดให้ เข้าท่าดีนะครับ
หลุดพ้นจากพันธนาการ

#12 sage_072

sage_072
  • 271 โพสต์
  • Interests:ต้องการเรียนรู้กฏแห่งกรรม และสนทนาธรรมกับเพื่อนกัลยาณมิตร

โพสต์เมื่อ 13 June 2006 - 08:45 PM

......ก็อีกไม่นานนี้นะคะ ทางโรงเรียนจะจัดนักเรียนไปปฏิบัติธรรม
ที่ศูนย์อบรมเยาวชนนคราชสีมา และศูนย์นี้เป็นเครื่อข่ายของวัดพระธรรมกาย
เพื่อนๆตื่นเต้นกันมากเลยค่ะ ที่จะได้ไป และโครงการนี้ใครก็ปฏิเสธไม่ได้
เพราะเขาจะเอาเด็กนักเรียนเข้าใหม่และเก่า ไปขัดเกลาพื้นฐานจิตใจ
ก่อนที่จะเข้าเรียน
......และดิฉันคิดว่าเพื่อนๆคงได้รู้เรื่องอะไรดีๆเกี่ยวกับวัดมากขึ้น
และได้ชม dmc สนใจมากเลยนะคะ ที่ลองวางหนังสือธรรมะเอาไว้
เวลาท่านมานั่งพักผ่อน เมื่อเบื่อหนังสือพิมพ์ เดี๋ยวท่านก็ต้องเอาหนังสือสักเล่มมาอ่าน

thamma_072.p

#13 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 13 June 2006 - 09:18 PM

จริงหรอค่ะ ฝนก้เป็นคนหนึ่งค่ะ ที่แม่ฝนไม่ให้ไปวัด สั่งห้ามเด็ดขาดเลยคะ แต่ฝนก็ดื้อไม่หยุด
ช่วงนี้เพื่อนหรือพี่หรือครอบครัวมักจะบอกฝนว่าทางวัดไม่ดีแต่ฝนก็ สู้ ไม่ฟังสิ่งทั่เขาพูดกันถือว่าเขายังไม่เคยไปสัมผัส ก็เลยไม่เชื่อ สักวันหนูจะไปสัมผัสด้วยตนเอง แล้วจะรู้ว่าจริงอย่างที่เขาพูดกันหรือไม หรือจะเป็นเท็จ วันนี้หนูก้ดต้แย้งกับพี่ที่ ร.ร ตอนนี้สับสนหมดเลยนะคะ

พี่เจ้าของกระทู้ค่ะ ฝนเป้นคนโคราชเหมือนกันค่ะ แล้วทางร.รก็จะจัดเข้าค่ายธรรม หนูอยากทราบชื่อร.รพี่และก็ ชื่อของพี่นะค่ะ ว่าจะใช่ร.รของหนูรึป่าว เพื่อหนูจะปรึกษาพี่ได้นะค่ะ
pm มาหาหนูหน่อยนะคะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#14 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 13 June 2006 - 09:21 PM

^^
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#15 ประคองบุญ

ประคองบุญ
  • 210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 June 2006 - 12:49 AM

หาเพลงที่ดีๆ ที่มีเนื้อหาดีๆ ไปเปิดก็ดีนะค่ะ
เพราะเป็นการง่าย และก็เพลง เนี่ยละ จะช่วยให้ใจคนผ่อนคล้าย
บางเพลงของวัด ทำให้ เรายิ้มได้ และก็เข้าใจวัดด้วยนะค่ะ

#16 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 June 2006 - 10:11 AM

พยายามหาหนังสือดีๆ ของที่วัด เช่นช่วย 266 วัดภาคใต้, น้ำท่วมภาคเหนือ หรือข้อคิดข้อเขียนที่ดีๆ ให้เพื่อนไป แล้วแกล้งให้เพื่อนไปวางทิ้งไว้ที่โต๊ะรับแขก ทำทีว่าลืม

ขอแนะนำวิธีใ Quote ไว้ด้านบนเช่นกันค่ะ และเพิ่มเติมคำแนะนำดังนี้นะคะ

1. หนังสือที่ทำไปวางไว้ ต้องค่อยๆไปทีละเล่ม ทิ้งระยะให้พอเหมาะ อย่าไปถี่ๆ เดี๋ยวจะดูจงใจ

ไปนิดนึง (ต้องทำเนียนๆค่ะ) ชนิดของหนังสือควรจะเริ่มจากการตอบคำถามแบบ เบสิค เช่น

มงคลชีวิต หลวงพ่อตอบปัญหา และอาจจะ "วารสารอยู่ในบุญ" ซึ่งประมวลรวมภาพดีๆในวัด

2. ตัวน้องเองต้องทำหน้าที่กัลยาณมิตรกับเพื่อน เล่าเรื่องงานบุญให้ฟัง คอยให้กำลังใจ และ

ประคับประคอง ให้เพื่อนอยู่ในบุญ เนื่องจากยังเป็นนักเรียน การดื้อมาวัดอาจจะยิ่งทำให้คุณพ่อ

คุณแม่แอนตี้วัดยิ่งขึ้น วิธีที่ดีคือ ผู้เป็นลูกก็ต้องดูอารมณ์ท่าน หากท่านอารมณ์ดีๆ ก็ให้เล่าให้ฟัง

ว่ามีเพื่อนคนหนึ่ง ไปวัดประจำ เขานั่งสมาธิ หาหนังสือมาให้อ่าน หนูชอบอ่าน อ่านแล้วรู้ว่าคน

เราจะทำความดีได้อย่างไร และในขณะเดียวกัน ก็ต้องปฏิบัติตนให้ท่านเห็นว่าเรามีความเปลี่ยน

แปลงไปในทางที่ดีขึ้น เช่น ขยันเรียนมากขึ้น คุยโทรศัพท์น้อยลง เล่นเกมส์น้อยลง แต่เอาเวลา

มาหัดฝึกสมาธิ อ่านหนังสือ หรือ ช่วยท่านทำงานบ้าน คุยกับท่านอย่างมีเหตุผลมากขึ้น ฯลฯ

เรื่องอย่างนี้นะคะ ต้องอาศัยความตั้งใจจริงของลูก และการอธิษฐานจิต รวมทั้งต้องใช้เวลา

ที่พี่ เอ๊ย ป้า wink.gif ..แนะนำได้ขนาดนี้ เพราะผ่านเรื่องนี้มาเหมือนกันค่ะ ใช้เวลาถึง 20 ปี คุณพ่อ

คุณแม่ จึงจะเริ่มเข้าใจวัด แต่ท่านก็ยังไม่มาวัดนะคะ เพียงแต่เริ่มฝากปัจจัยมาทำบุญ และ

อนุโมทนากับบุญที่เราเอาไปฝาก(แค่นี้ก็ดีมากแล้วละค่ะ) ... ให้น้องๆอดทน รอเวลา อยู่ใน

บุญพร้อมทั้งอธิษฐานจิตอย่างสม่ำเสมอ สักวันหนึ่งความตั้งใจที่ตั้งมั่นไว้ดีแล้วจะประสบความ

สำเร็จค่ะ สู้ต่อไป ขอเป็นกำลังใจให้ และอนุโมทนาบุญนะคะ

ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#17 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 June 2006 - 12:43 PM

พยายามหาหนังสือดีๆ ของที่วัด เช่นช่วย 266 วัดภาคใต้, น้ำท่วมภาคเหนือ หรือข้อคิดข้อเขียนที่ดีๆ ให้เพื่อนไป แล้วแกล้งให้เพื่อนไปวางทิ้งไว้ที่โต๊ะรับแขก ทำทีว่าลืม

เห็นด้วยครับ แต่สิ่งหนึ่งที่น้อง sage_072 และเพื่อนต้องทำคือ ต้องอ่านหนังสือเล่มที่จะเอาไปวางจนเกิดความเข้าใจเสียก่อน และ ศึกษาธรรมะของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าอย่างจริงจัง โดยทำความเข้าใจและทรงจำให้ได้ เพราะเมื่อคุณพ่อคุณแม่เริ่มหยิบหนังสือต่างๆ ที่เราแกล้งลืมทิ้งเอาไว้มาอ่านแล้ว เค้าต้องมีคำถามและข้อสงสัยแน่นอน

ตอนนี้แหละครับ ที่ลูกจะต้องทำหน้าที่เป็นกัลยาณมิตรให้ท่าน ต้องอธิบายธรรมะและโครงการต่างๆ ของวัดให้ท่านเข้าใจอย่างถ่องแท้ ไม่ใช่พอท่านมาอ่านแล้วมีคำถาม มาถามลูกซึ่งบอกว่า"ไปวัดดี ไปวัดดี" แต่ลูกกลับตอบไม่ได้ ทำให้พ่อแม่เกิดความเข้าใจได้ว่า "ไปวัดทำไม ไปแล้วก็ไม่ได้อะไรตืดไม้ติดมือกลับมา" เลยทำให้ไม่เห็นประโยชน์ของการมาวัดได้ครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#18 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 14 June 2006 - 07:43 PM

เอาเท่าที่ทราบจากข้อมูลที่คุณบอกนะคะ

ก็คิดว่า ขอให้คุณเป็นกัลยาณมิตรให้เพื่อนต่อไปเรื่อยๆ ไม่ทอดทิ้งเขานะคะ
ชวนให้เพื่อนนั่งสมาธิทุกวัน อย่าขาด
ให้เขาฝากเงินมาทำบุญต่างๆ เรื่อยๆ แล้วให้เขาอธิษฐานจิตให้มาวัดสะดวก บ่อยๆ ค่ะ

ขอเป็นกำลังใจให้เพื่อนคุณด้วยค่ะ smile.gif
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#19 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 March 2007 - 10:31 AM

ทำำตัวให้ดี ช่วยงานบ้าน ให้มีส่วนร่วมในกิจกรรมที่เขาทำ ให้เขาเห็นว่าเราเปลี่ยนแปลงในทางที่ดีขึ้น ภาพเราเ้ป็นบวก การจะชักชวนอะไร ผมว่าง่ายขึ้น ดีกว่าเรายังเหมือนเดิม ไม่ช่วยงานบ้าน แยกออกมาทำแต่กิจกรรมที่เราทำ อย่างนี้ยากครับ