ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

Bird Eye View

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 29 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 17 June 2006 - 06:10 PM

nerd_smile.gif Google Earth

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  1.1.jpg   94.72K   70 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  1.jpg   83.13K   51 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  2.jpg   70.84K   43 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  3.jpg   57.3K   40 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  4.jpg   46.9K   38 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  5.jpg   55.75K   40 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  6.jpg   49.97K   43 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  7.jpg   50.06K   41 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  7.jpg   50.06K   40 ดาวน์โหลด

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#2 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 17 June 2006 - 07:18 PM

เยี่ยมยอด
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#3 รับพร

รับพร
  • 70 โพสต์
  • Interests:ความสงบเยือกเย็น และความสุขที่แท้จริง

โพสต์เมื่อ 17 June 2006 - 08:00 PM

ดูยิ่งใหญ่มากๆ
พระมหาชนกว่ายน้ำข้ามมหาสมุทรโดยไม่คิดพึ่งขอความช่วยเหลือ จากนางมณีเมขลาฉันใด
ชาวพุทธทั้งหลายพึงรักษาพระพุทธศาสนาด้วยความเพียรของตน โดยไม่คิดหวังพึ่งอำนาจสิ่งศักดิ์สิทธิ์ดลบันดาลแม้ฉันนั้น

#4 Mai D na

Mai D na
  • 282 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 June 2006 - 08:22 PM

++

พึ่งเคยเห็นภาพในมุมสูง

สวยมากเลยค่ะ..

++

แม้กาลเวลาจะเปลี่ยนไป
แต่..
เ ป้ า ห ม า ย ไ ม่ เ ป ลี่ ย น แ ป ร

#5 Trai072

Trai072
  • 225 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 June 2006 - 08:26 PM

^^~*

สวยมากคราบ ......

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคราบ .... สาธุ ......

...............

เ มื่ อ เ ร า ส ว่ า ง * * * โ ล ก * * * ก็ ส ว่ า ง ด้ ว ย ^^~*

ส า ธุ . . . ค รั บ ^^~*

#6 เถลิงเกียรติ

• 760 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 June 2006 - 09:09 PM

.Wat Pra Dhammakaya

Latitude : 14° 4'24.98"N

Longtitude : 100°38'47.02"E smile.gif

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  77.jpg   161.56K   49 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  072.jpg   51.77K   40 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  ________________.jpg   99.48K   43 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  111.jpg   85.11K   36 ดาวน์โหลด

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#7 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 June 2006 - 10:05 PM

update ใน google earth แล้วหรือครับ

ปลื้มใจจริง ๆ

ผลงานของพวกเรา

อนุโมทนาครับ

#8 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 17 June 2006 - 10:13 PM

เพิ่งเคยได้เห็นรูปเจดีย์ สภา ฯลฯ แบบนี้ละคะ
เห็นแล้ว รู้สึก amazing ค่ะ happy.gif
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#9 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 June 2006 - 07:12 AM

"สิ่งมหัศจรรย์ของมวลมนุษย์ชาติ"

ขอบคุณพี่เถลิงเกียรติครับ ที่นำภาพ update ของ googleEarth
เกี่ยวเนื่องกับทางวัดมาให้เพื่อนๆ กัลฯ ทั่วโลกได้ปลื้มปิติกัน smile.gif

#10 r_olygold

r_olygold
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 June 2006 - 08:42 AM

เมื่อซักประมาณสามเดือนก่อนเคยเข้าไปดู แต่ยังไม่ได้ Updated ตอนนี้ เปลี่ยนไปแล้ว สวยงามมาก ๆ ๆ ๆ ๆ ผมก็มีส่วนในบุญเหมือนกันนะครับ..

#11 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 June 2006 - 10:04 AM

nerd_smile.gif สวยมากครับคุณเถลิงเกียรติ

biggrin.gif เวลานั่งเครื่องบิน นักบินมักจะใช้ธรรมกายเจดีย์เป็น Landmark ในการร่อนลงสนามบินดอนเมือง

dry.gif ปุถุชนนี่มีอคติจริงๆ เพื่อนเราท่านหนึ่ง
- ตอนกลับมากรุงเทพ เครื่องบินจะลง เหลือบไปเห็นธรรมกายเจดีย์(ไม่รู้ว่าเป็นที่ไหน) บอกว่าสวยมากเลยที่นี่ดูสะอาดตา อยากจะมา
- แต่พอรู้ว่าเป็นวัดพระธรรมกายก็บอกไม่มาแล้ว

wink.gif เฮ้อ อคติ จริงๆ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#12 ยิ่งนั่ง-ยิ่งง่าย-สบายจัง

ยิ่งนั่ง-ยิ่งง่าย-สบายจัง
  • 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 June 2006 - 03:04 PM

เคยเห็นวิวนี้แต่จากบนเครื่องบิน
ขอบคุณพี่เถลิงฯครับ ที่เอามาแบ่งปัน
*** เล่นเนทอย่างไรให้ได้บุญ ***

#13 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 18 June 2006 - 03:31 PM

ขอบคุณมากค่ะ
อยากจะเห็นอาคารภาวนา 60 ปี พระราชภาวนาวิสุทธิจากมุมนี้มานานแล้วล่ะค่ะ

เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#14 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 18 June 2006 - 03:50 PM

กูเกิ้ลเอิร์ท
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#15 เถลิงเกียรติ

• 760 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 June 2006 - 05:18 PM

nerd_smile.gif โดยส่วนตัวแล้ว ดูภาพ Bird Eye View
แล้วเป็นสถาปัตยกรรมที่ยิ่งใหญ่มาก ในสายตาผมครับ
เป็นวัดยุคใหม่ ในพุทธศตวรรษที่ ๒๕ ที่มีความเปลี่ยนแปลงของสภาพการเมือง
การปกครอง การพัฒนาด้านเศรษฐกิจ วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี อย่างมากสภาพสังคมไทยในปัจจุบันเปลี่ยนแปลงไปอย่างมากมาย เด็กๆ นักศึกษา ไม่เข้าวัดที่มีรูปแบบเดิมๆ เพราะสังคมการเรียนรู้เป็นพลวัตร แต่วัดเป็น STATIC วัดที่เปรียบเสมือนมหาวิทยาลัยสอนศีลธรรม

ต้องปรับตัวเปลี่ยนแปลงรูปแบบการสอนศีลธรรมให้ทันยุคสมัยไปด้วย

วัดพระธรรมกายเป็นวัดที่ปรับตัวได้สุดยอด ได้ดีมาก
(ในสายตาผมนะครับ) และเป็นวัดที่มีการปรับตัวขนานใหญ่

จนเป็นที่รู้จักของประชาชนคนไทยมากขึ้น

และเป็นที่สนใจจากบรรดาผู้นำทางศาสนาทั่วโลก..ครับ.. smile.gif
.......................................................................................

ผมจดจำภาพไว้เพื่อที่จะได้มาเวียนประทักษิณ

เมื่อผมต้องย้ายที่ทำงานจากโลกใบนี้ไปครับ smile.gif

#16 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 18 June 2006 - 08:03 PM

ขอบคุณมากนะคะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#17 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 19 June 2006 - 01:24 AM

Update สวยงามและอลังการมากๆครับ

#18 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 June 2006 - 10:13 AM

ถ้าสังเกตดีๆ มหาธรรมกายเจดีย์จากภาพ top view นี่ จริงๆ แล้ว เป็นภาพจำลองฐานที่ตั้งของใจ ซึ่งอยูในกลางกายของมนุษย์ทุกคนค่ะ ซึ่งเป็นสถานที่ที่เป็นแหล่งความรู้ แหล่งแห่งความสุข และแหล่งแห่งการหลุดพ้นจากวัฎฎสงสารน่ะเอง ช่างลึกซึ้งอะไรเช่นนี้
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#19 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 19 June 2006 - 10:18 AM

สาธุด้วยครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#20 kuna

kuna
  • 780 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 June 2006 - 06:19 PM

ได้เห็นภาพ TOP VIEW ของสภาธรรมกายสากล ทำให้นึกถึงบุญที่เคยทำหลังคาแสตนเลส รู้สึกปลื้มปีติที่ได้มีโอกาสรับบุญนี้ ก็ขออนุโมทนาบุญนี้ให้กับทุกๆคนเลยนะ

#21 ง่ายๆ

ง่ายๆ
  • 147 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 June 2006 - 08:42 PM

ทำไมผมต้องตื่นเต้นดีใจด้วยนะ เวลาดูเนี่ย แบบว่าดีใจที่ได้เห็น แค่นั้นแหละ
หลุดพ้นจากพันธนาการ

#22 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 June 2006 - 09:06 PM

สุดยอดไปเลยค่ะ ยิ่งใหญ่มาก
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#23 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 June 2006 - 11:49 PM

สาธุ ขอบคุณค่ะ แมรี่ได้เคยเข้าไปที่ www.thaigoogleearth.com
แล้วดาวน์โหลด วัดพระธรรมกายมาเปิดดูเหมือนกันค่ะ ก็ได้เห็นแบบนี้ด้วย
http://www.thaigoogl...fileinfo&id=213
โดยคุณ jack072 เมื่อ 2005-11-24 20:40:16

ดาวน์โหลด Google Earth 4.0 เวอร์ชั่นใหม่สุด ได้ที่
http://www.thaigoogl...fileinfo&id=956

แต่ว่าพยายามที่จะ zoomลงไปอีก เพื่อให้เห็นลงไปในระดับความสูงที่ต่ำกว่านี้
ก็ไม่เห็นอะไรเลยค่ะ พี่เถลิงเกียรติ ลองช่วยซูมลงไปอีกหน่อยค่ะ
แล้วเอาภาพมาแบ่งปันกันอีก สาธุ สาธุ

(พอดีเพิ่งเปลี่ยนการ์ดจอใหม่มาเปลี่ยน เป็น Gforce FX 6200 256แล้วยังเปิด google earthไม่ได้ค่ะ)
The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#24 glouy

glouy
  • 162 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 June 2006 - 07:16 PM

อลังการงานสร้าง จริงๆ อนุโทนากับคุณเถลิงเกียรติ

#25 saowanee15

saowanee15
  • 207 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 June 2006 - 03:30 PM

กรรม ไม่น่าบอกนี่ค่ะ บอกรู้เดี๋ยวพาไป...บางทีนะ ก็ต้องมีเล่ห์บางนิดหน่อยค่ะ
แต่ป็นไปเพื่อกุศลกรรม
ต้องบอกว่า ขอนอูโมทนาสาธุการ กับผู้สร้างจริง ๆ ค่ะ
สาธุ สาธุ สาธุ ^/\^

แงบ ๆ ตกหล่น
เป็นไปเพื่อกุศลกรรมค่ะ อิอิ

#26 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 June 2006 - 03:47 PM

สิ่งมหัศจรรย์
กับ
คนมหัศจรรย์

พวกเราภูมิใจค่ะที่ได้เป็นส่วนหนึ่งของความมหัศจรรย์

#27 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 22 June 2006 - 10:22 PM

ถ้าสังเกตดีๆ มหาธรรมกายเจดีย์จากภาพ top view นี่ จริงๆ แล้ว เป็นภาพจำลองฐานที่ตั้งของใจ ซึ่งอยูในกลางกายของมนุษย์ทุกคนค่ะ ซึ่งเป็นสถานที่ที่เป็นแหล่งความรู้ แหล่งแห่งความสุข และแหล่งแห่งการหลุดพ้นจากวัฎฎสงสารน่ะเอง ช่างลึกซึ้งอะไรเช่นนี้

I agree....and also LP " copy " it from Nirvana? If you listen to the text about Dhammakaya JD happy.gif
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#28 ample

ample
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 June 2006 - 08:11 AM

อนุโมทนาด้วยครับ

#29 เถลิงเกียรติ

• 760 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 July 2006 - 07:05 PM

ปุถุชนนี่มีอคติจริงๆ เพื่อนเราท่านหนึ่ง
- ตอนกลับมากรุงเทพ เครื่องบินจะลง เหลือบไปเห็นธรรมกายเจดีย์(ไม่รู้ว่าเป็นที่ไหน) บอกว่าสวยมากเลยที่นี่ดูสะอาดตา อยากจะมา
- แต่พอรู้ว่าเป็นวัดพระธรรมกายก็บอกไม่มาแล้ว

เฮ้อ อคติ จริงๆ

.....................
ปุถุ แปลว่า พื้นดิน
ชน แปลว่า คน(วนๆๆลงดิน)

#30 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 March 2007 - 01:19 PM

กราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ