ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

สิ่งที่ทำนั้น...เป็นการตัดสินใจถูกหรือผิด???

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 24 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 23 June 2006 - 09:12 AM

สมมุติ...นะคะ...สมมุติ unsure.gif

ว่า....เรารักคนที่มีครอบครัวแล้ว และมีลูกด้วยกัน ซึ่งเราก็อยู่ของเราอย่างเงียบ ๆ และอยู่ได้อย่างสบาย ๆ เพราะเรารัก...แต่แล้ววันหนึ่ง เมื่อเรามารู้จักวัด...เริ่มเข้าวัด ปฏิบัติธรรม...แล้วเราก็รู้ว่า “ความสุขที่แท้จริงของเราคืออะไร” เราเริ่มรู้สึกผิดชอบชั่วดี...อยากลบล้างกรรมเก่าและไม่อยากมีกรรมใหม่...ความรู้สึกที่อยากมีเค้าเก็บไว้อีกมันหายไป(อาจจะประกอบด้วยการที่เค้าเป็นคน...สมาร์ท แมน แฮนซัม !!!...บวกกับหน้าที่การงาน...ทำผู้หญิงเข้ามาเยอะ)เรารู้สึกว่าเราไม่อยากวุ่นวายกับเรื่องพวกนี้ เราไม่ต้องการรับรู้เวลาที่อยู่ด้วยกัน มีแต่ผู้หญิงโทรมาและส่งข้อความมามากมาย...เพราะตัวเราเองก็ไม่ได้ต่างไปจากผู้หญิงทั่ว ๆ ไปเหล่านั้นที่รักของคนอื่น...เมื่อเราได้ปฏิบัติธรรม ไปวัดแล้ว....เราก็ตัดสินใจคุยกับเค้าตรง ๆ ว่า...เราคิดอะไรและต้องการอะไร...แรก ๆ ดูเหมือนว่าเค้ายังพยายามที่จะให้เราเปลี่ยนใจ...พอนาน ๆ เข้าเค้ารู้ว่าเราคงทำจริง...ซึ่งเราทำจริง ๆ...แรก ๆ เราก็ต้องปิดมือถือเพื่อไม่ให้เกิดการสงสารเมื่อมีการอ้อนวอน...ไม่เคยเปิดอ่านข้อความที่ได้รับเลย(ตัดทิ้ง)เพราะรู้ว่าเป็นคำอ้อนวอน...เราไม่ได้โกรธไม่ได้แค้น ไม่ได้ประชด ไม่มีอะไรหลงเหลืออยู่ในใจเลย แต่ที่ทำเพราะต้องการขอเวลาสักพัก...แล้วค่อยติดต่อพูดคุยถามถึงสาระทุกข์และเป็นเพื่อนที่ดีต่อกัน...เพราะว่าใจเราไปแล้วจริง ๆ ๆ ๆ
เวลาเริ่มผ่านไป...และเค้าก็คงมีใครหลาย ๆ คนมาแทนที่...ทุกอย่างเริ่มลงตัว...เราก็ได้เป็นไปดั่งที่เราตั้งใจ

สิ่งที่ตัดสินใจทำลงไป...เรามั่นใจว่า “ไม่มีผลกระทบกับลูก ๆ แน่นอน...และมั่นใจว่าเราเลี้ยงลูกได้” และพาลูกเข้าวัด ทำบุญ อย่างต่อเนื่อง และส่งลูกไปปฏิบัติธรรม... smile.gif

สิ่งที่ทำนั้น...เป็นการตัดสินใจถูกหรือผิด??? rolleyes.gif

...เริ่มต้นเค้าปกปิดเรื่องครอบครัวของเค้าได้อย่างสนิท แนบเนียน .... สุดท้ายเค้าก็ปกปิดเรื่องเราต่อครอบครัวเค้าได้อย่างสนิทและแนบเนียนเช่นกัน...แต่เราไม่เคยคิดหรืออยากให้ครอบครัวของเค้ารับรู้เลย...เพราะถ้ารู้ทุกอย่างคงบานปลายแน่ ๆ...ตลอดเวลาจนมีลูกด้วยกันเค้าบอกและตอกย้ำกับเราเสมอว่า...เค้ารักเรามาก ขอให้เรารับรู้ไว้อย่างเดียวว่า "เราคือภรรยาเค้าคนเดียว" แต่ที่เค้ามีครอบครัวมาก่อน เค้าไม่เคยรักและตอนนั้นเค้ายังเด็ก...แต่เราก็รู้ว่า คำพูดเหล่านั้น "น่าจะเป็นคำมักง่าย" มากกว่า

http://www.kachin.bi...in/JOMRAT01.htm

#2 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 June 2006 - 09:28 AM

ที่ใดมีรัก ที่นั่นมีทุกข์

ถ้าตัดความรัก ความผูกพันได้ ความทุกข์จะน้อยลง

ในเมื่อพบสิ่งที่ดี และมีค่ามากกว่าความรักความผูกพันทางโลกกับการที่จะต้องแบ่งปัน(ในเรื่อง

ที่ไม่ควรจะต้องแบ่งกับใคร)

และสิ่งที่ค้นพบใหม่นี้ จะทำให้ชีวิตผู้หญิงในเรื่องนี้และลูกน้อยสูงส่งขึ้น

ทำไมจะต้องย้อนกลับไปว่ายเวียนอยู่ในวังวนอันร้อนรุ่มแบบเก่าล่ะค่ะ

อ่านมาถึงตรงนี้ได้ ก็คงจะมีคำตอบสำหรับกระทู้นี้แล้วใช่ไหมคะ ?

ขอเอาใจช่วยให้เธอคนนั้นโชคดีและรักษาความตั้งใจอันดีนี้ให้ตลอดรอดฝั่งค่ะ

ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#3 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 23 June 2006 - 09:44 AM

คิดว่าเลี้ยงลูกเองได้ แล้วคิดว่าลูกจะมีความสุขไหมคะ

หนูก็มีพ่อแม่ที่หย่ากันเหมือนกันค่ะ
ถึงแม้ว่าจะยังได้เจอทั้งสองฝ่ายอยู่บ่อยๆ
แต่เมื่อหย่ากันแล้วก็ไม่ได้เจอท่านอยู่ด้วยกันเลย
แล้วก็ไม่มีใครตอบคำถามของหนูว่าหย่ากันทำไม(ซึ่งหนูก็มารู้เองตอนโต)

ดังนั้น ถ้าคิดว่าที่ทำนี่ถูกแล้ว ก็เตรียนคำตอบที่ถูกใจลูกๆไว้ก่อนเลยนะคะ
เขาจะได้ไม่รู้สึกน้อยใจที่พ่อแม่ไม่อยู่ด้วยกันเหมือนพ่อแม่เพื่อนๆของเขา
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#4 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 23 June 2006 - 11:54 AM

ทำในสิ่งที่ไม่ผิดศีล
เลี้ยงลูกให้ดี เพราะลูกเกิดมาแล้ว เป็นความรับผิดชอบของพ่อแม่
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#5 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 23 June 2006 - 12:57 PM

Well, I think you did the right thing. If you stay with him you and your children will suffer in the long run. Not to mention that your children will get the wrong value or idea about familiy life and the value of the women in their eyes will be really low. Because of your decision they will know that the life style that their dad lead is wrong and it's wrong to treat women like that. But be prepare to answer their question in a positive way. From now on tell them that you and their dad love them, hug them a lot and tell them that's not their fault that mom and dad is not staying together. I wish you luck and happiness in life. Take care and be strong happy.gif
You go girl!!!
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#6 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 June 2006 - 02:06 PM

ที่ที่ผมอยู่มีลักษณะเช่นนี้กันมาก ผู้ชายมีเมียหลายคน มี ๒ - ๓ บ้านได้เขาสามารถเลี้ยง
ดูภรรยาได้ แล้วแวะไปบ้านนั้นที บ้านนั้นที ทำเหมือนเป็นเรื่องปรกติ ถ้าเป็นระดับหัวหน้าก็หลาย
บ้านหน่อย ถ้าลูกน้องอย่างเก่งก็แค่สองบ้าน ไม่รู้ว่าค่านิยมพวกนี้มันแพร่กระจายมาตั้งแต่ตอน
ไหน ปัญหาที่เห็น คือไม่มีเวลาให้แต่ละบ้าน ลูก ๆ จะเกเร เพราะไม่มีพ่อคอยปกป้อง และสอน
ชี้นำในทางที่ถูกให้ พวกนี้มักแสวงหาผู้หญิงคนใหม่ไปเรื่อย ๆ ไม่รู้จักพอ และบางคนภูมิใจด้วย

อ่านดูแล้ว คุณสามารถเลี้ยงตัวเองและลูกได้สบาย ก็น่าจะพ้นเวรแล้วละครับ ผมเล่าให้ฟัง
เผื่อจะยังอาลัย อาวรณ์ ผู้ชายที่ผิดศีลกาเม แล้วพาเราผิดศีลไปด้วย หลวงพ่อคุณครูไม่ใหญ่เคย
สอนในรายการฝันในฝันว่า การประกอบธาตุธรรม เสพเมถุน นั้น ท่านเปิดโอกาศให้เพียง ให้ผู้
มีบุญมาเกิดเท่านั้น นอกนั้นผิดศีลหมด เที่ยวผู้หญิงบริการก็ผิดศีลด้วย มีวิบากกรรมทั้งสิ้น ...
การทำเช่นนั้น ชาติต่อไปอาจจะเสียกายบุรุษ ได้เกิดเป็นสตรีเพศแทน และก่อนมาเกิดก็ต้อง
ไปอบายภูมิก่อนด้วย

อย่าเป็นห่วงเขาเลยเป็นห่วงตัวคุณเองก่อนเถิดครับ เพราะตัวคุณรู้อยู่แล้วอะไร เป็นอะไร
โทษในอบายภูมิ นั้นหนักหนาสาหัสเพียงใด รีบแก้ไขด่วน เลยก่อนที่จะสาย นั่งสมาธิให้เข้าถึง
อย่างน้อยดวงปฐมมรรค ให้ได้ในชาตินี้ก่อนปลอดภัยที่สุด แล้วเป็นกัลยาณมิตให้ลูก เพื่อให้
ไม่เป็นภาระของสังคม แบบนี้เรียกมามืดไปสว่างเลยครับ ขออนุโมทนาบุญที่สามารถหักดิบ
จากวิบากกรรมนี้ได้ อาจจะเป็นชาติสุดท้ายแล้ว

หยุดคือตัวสำเร็จ

#7 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 23 June 2006 - 02:10 PM

การประกอบธาตุธรรม เสพเมถุน นั้น ท่านเปิดโอกาศให้เพียง ให้ผู้
มีบุญมาเกิดเท่านั้น

ไม่เคยได้ยินค่ะ
แน่ใจเหรอคะ
เพราะถ้าอย่างนั้นพวกที่กินยาคุมก็ผิดศีลหมดสิคะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#8 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 23 June 2006 - 02:17 PM

ขอบคุณมากที่สุด จากหัวใจเลยค่ะ...สำหรับทุก ๆ คำตอบ

ขอเอาใจช่วยให้เธอคนนั้นโชคดีและรักษาความตั้งใจอันดีนี้ให้ตลอดรอดฝั่งค่ะ

ดังนั้น ถ้าคิดว่าที่ทำนี่ถูกแล้ว ก็เตรียนคำตอบที่ถูกใจลูกๆไว้ก่อนเลยนะคะ

Well, I think you did the right thing. I wish you luck and happiness in life. Take care and be strong
You go girl!!!

แบบนี้เรียกมามืดไปสว่างเลยครับ ขออนุโมทนาบุญที่สามารถหักดิบ
จากวิบากกรรมนี้ได้ อาจจะเป็นชาติสุดท้ายแล้ว

เชื่อมั่นตนเอง...ว่าทำได้...และตลอดไป โดยจะไม่ให้มีเรื่องราวเหล่านี้เข้ามาข้องเกี่ยวกับชีวิตอีก...ทั้งเรื่องเก่าและเรื่องใหม่ smile.gif
รวมทั้งจะหาคำตอบไว้ให้ลูก ๆ ค่ะ... happy.gif

#9 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 June 2006 - 02:27 PM

ไม่เคยได้ยินค่ะ
แน่ใจเหรอคะ
เพราะถ้าอย่างนั้นพวกที่กินยาคุมก็ผิดศีลหมดสิคะ

เคยได้ยินแน่นอนใน อนุบาลฝันในฝัน แต่จำไม่ได้ว่าวันไหน
เอาเป็นว่า ถ้าผมยังหาแหล่งคือจำไม่ได้ว่าวันไหน ก็อย่าพึ่งเชื่อแล้วกัน
หรือถ้ามีผู้รู้ท่านอื่น ได้ยินแล้วมาขยายให้ฟังก็ดีครับ

พวกกินยาคุมอาจจะมีวิบากกรรมอะไรหรือเปล่า เพราะส่วนใหญ่เป็นสามีภรรยาก็ต้องการมีลูกทั้งนั้น
อยู่ด้วยกันแล้วไม่นอกใจก็ไม่เห็นผิดศีลน่ะครับ
ยึดถือศีลข้อ ๓ เป็นหลัก ถ้าแต่งงานกันแล้วไม่มีลูกก็มีถมไป

หยุดคือตัวสำเร็จ

#10 รัก แล้ว ทุกข์

รัก แล้ว ทุกข์
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 June 2006 - 03:33 PM

ทำถูกที่สุดแล้วครับ เลิกเลยครับเพราะเราเป็นมือที่สาม เราต้องไปครับ ดีมากครับ
คุณเก่งจังที่ทำได้ เก่งมากๆ ที่ตัดได เก่งมากๆที่ ตัดความผูกพันได้ ต้องฟังเพลง ชีวิตก็เป็นอย่างนี้นะครับ ฟังแล้วใช่เลยครับ

#11 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 23 June 2006 - 04:39 PM

ชีวิตก็เป็นอย่างนี้ จะดีใจเสียใจไปทำไม
สิ่งทั้งหลายก็คล้ายความฝัน อีกไม่นานก็พลันหายไป
ดังของที่ขอยืมมา ในไม่ช้าต้องคืนเขาไป

..........ชีวิตครอบครัวนี่เศร้าจังเลย........
ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#12 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 June 2006 - 05:23 PM

ขอเป็นกำลังใจให้ก้าวต่อไปนะครับ

อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด
ตั้งใจทำดีต่อไป
ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงธรรมกาย
ชัวร์ที่สุดครับ

รู้ว่าโจทย์ข้อนี้ยาก ต้องการกำลังใจอย่างยิ่ง
ทว่า เราต้องเข้าใจถึงผลที่จะเกิดขึ้นด้วยนะครับ
ในฐานะที่เราเป็นลูกหลวงพ่อหลานคุณยาย
เราไม่ควรจะถอยหลังนะครับ

ต้องสู้ จึงจะชนะครับ

#13 Mai D na

Mai D na
  • 282 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 June 2006 - 05:33 PM

หาก วัน นี้ เธอ เหนื่อย และ อ่อน ล้า

หยุด หลับ ตา สัก นิด เลิก คิด ฝัน

ผ่าน มา แล้ว ผ่าน ไป อย่า ไหว หวั่น

ปล่อย ให้ วัน เวลา นำ พา ไป

เป็น กำลัง ใจ ให้ นะ คะ

แม้กาลเวลาจะเปลี่ยนไป
แต่..
เ ป้ า ห ม า ย ไ ม่ เ ป ลี่ ย น แ ป ร

#14 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 June 2006 - 05:33 PM

ตอบน้องวิว และคุณทศพล

คุณครูพูดไว้จริงครับว่า เมื่อมนุษย์ไม่สามารถเกิดแบบโอปปัตติกะได้ ในยุคหลังๆ แล้ว การเสพกามฉันสามีภรรยา ก็เป็นหนทางให้มนุษย์มาเกิดต่อไป

แต่การกินยาคุม ไม่ได้ผิดศีลครับ เพราะยังไม่ได้ฆ่ามนุษย์ แค่จะทำให้ไข่ที่ผสมกับเชื้อนั้นไม่มีวิญญาณครอง เหมือนที่เจ้าของเคส เคสหนึ่งเคยถามว่า ที่ไปผสมเทียมแล้ว ไม่ได้นำไข่มาใส่ในครรภ์นั้น ฆ่าสัตว์หรือไม่ คำตอบคือ ปฏิสนธิวิญญาณยังไม่มาเกิดครับ จะมาเกิดต่อเมื่อฝังไข่กลับเข้าไปในครรภ์ จึงไม่ผิดศีล
ดังนั้น เรื่องคุมกำเนิดก็แบบเดียวกัน คือ วิญญาณยังไม่มาเกิดในไข่ จึงไม่ผิด แต่ก็มีข้อเสียคือ ถ้าไม่ยับยั้งชั่งใจ จะกลายเป็นคนมักมากในกามน่ะครับ ทำให้อาจพลาดพลั้งทำผิดข้อ 3 ได้ง่าย เมื่อมักมากในกามจนควบคุมใจไว้ไม่อยู่เป็นต้น

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#15 นิ่งในนิ่ง

นิ่งในนิ่ง
  • 34 โพสต์
  • Interests:แนวทางการดำเนินชีวิต

โพสต์เมื่อ 23 June 2006 - 08:16 PM

นับถือ ๆ คุณครูไม่ใหญ่สอนไว้ในโรงเรียนอนุบาลฯ วันนี้แหละ ว่า "ปัญหาทุกอย่างดับได้เมื่อทุกคนเข้าถึงธรรม จะแก้ปัญหาภายนอกต้องดับปัญหาภายใน(ไฟภายใน)"

#16 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 June 2006 - 07:49 AM

คุณครูพูดไว้จริงครับว่า เมื่อมนุษย์ไม่สามารถเกิดแบบโอปปัตติกะได้ ในยุคหลังๆ แล้ว การเสพกามฉันสามีภรรยา ก็เป็นหนทางให้มนุษย์มาเกิดต่อไป

ขอบคุณพี่หัดฝันที่ confirm ครับผมก็เคยได้ยินอยู่เหมือนกัน
แต่ยังไม่มีเวลาหาแหล่งอ้างอิง เลยลังเลไม่กล้า post ตอบ smile.gif

#17 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 June 2006 - 09:01 PM

ผู้ชายมีเมียหลายคน มี ๒ - ๓ บ้านได้เขาสามารถเลี้ยง
ดูภรรยาได้ แล้วแวะไปบ้านนั้นที บ้านนั้นที ทำเหมือนเป็นเรื่องปรกติ

ชายหลายบ้าน = ค่านิยมแห่งชาวขุม3

คุณครูไม่ใหญ่สอนไว้ในโรงเรียนอนุบาลฯ วันนี้แหละ ว่า "ปัญหาทุกอย่างดับได้เมื่อทุกคนเข้าถึงธรรม จะแก้ปัญหาภายนอกต้องดับปัญหาภายใน(ไฟภายใน)"

ถ้าไม่เสพกาม ก็ไม่ต้องไปหาทางคุมกำเนิดให้ยุ่งยาก

เชื่อมั่นตนเอง...ว่าทำได้...และตลอดไป โดยจะไม่ให้มีเรื่องราวเหล่านี้เข้ามาข้องเกี่ยวกับชีวิตอีก

ขอให้เข้มแข็งอย่างนี้ตลอดไปนะคะ สาธุ
happy.gif สู้ๆ อย่าถอยหลัง
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#18 sage_072

sage_072
  • 271 โพสต์
  • Interests:ต้องการเรียนรู้กฏแห่งกรรม และสนทนาธรรมกับเพื่อนกัลยาณมิตร

โพสต์เมื่อ 24 June 2006 - 10:21 PM

ก็เขียนหัวข้อว่า สมมุตินะคะสมมุติ
อ้าว...งงเลย
ตกลงไม่ใช่เรื่องสมมุติหรอค่ะ
ถ้าเป็นเรื่องจริงก็ทำถูกแล้วค่ะ
แต่ทางที่ดี เราควรเป็นกัลยาณมิตร
ให้เขาคนนั้นด้วยนะคะ
ก่อนที่อะไรมันจะเกิดขึ้นและทวีบาปเยอะกว่านี้
เราหยุดความรักใคร่ แต่เราจะไม่หยุดความรัก
และความปรารถนาดีกับเพื่อนมนุษย์นะคะ

อนุโมทนาสาธุ
thamma_072.p

#19 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 25 June 2006 - 12:42 AM

เราหยุดความรักใคร่ แต่เราจะไม่หยุดความรัก
และความปรารถนากับเพื่อนมนุษย์นะคะ

ลุ่มลึกจริงๆ

..........ชีวิตครอบครัวนี่เศร้าจังเลย........
ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#20 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 26 June 2006 - 07:50 AM

ก็เขียนหัวข้อว่า สมมุตินะคะสมมุติ
อ้าว...งงเลย

นั่นนะซิค่ะ...แบบว่าก็ไม่รู้จะเริ่มต้นยังงัยนี่ค่ะ...ขอโทษค่ะ
ขอบคุณทุกท่านมากเลยค่ะ...ค่ะ สู้ไม่ถอยค่ะ

ขอโทษนะคะ...รบกวนอีกนิดนึง...แล้วถ้าเราจะอธิษฐานจิต สำหรับภพนี้หรือภพต่อไป เราจะอธิษฐานยังงัยดีนะคะ!?

#21 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 June 2006 - 06:50 PM

ผิดศีลข้อไหน ก็จะตกอยู่ในวงจรวิบากกรรมของศีลข้อนั้น

เคยเป็นชายเจ้าชู้ เมื่อเกิดเป็นมนุษย์ ก็ต้องไปเกิดเป็นหญิงมีสามีเจ้าชู้ เป็นภรรยาน้อยเขา ไม่ได้รับยกย่องเชิดชู แนะนำให้ตัดวงวรกรรมนี้เสีย แล้วหันมาเข้าวัดปฏิบัติธรรม เอาบุยไปเยอะๆ ไปตัดกรรมให้หมดไป ชาติหน้าจะได้ไม่ต้องเจอแบบนี้อีก

#22 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 27 June 2006 - 08:25 AM

ขอบคุณคุณsomchetค่ะ...ตั้งใจปฏิบัติอยู่ค่ะ

#23 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 June 2006 - 04:19 PM

ตัดบัวอย่าให้เหลือใย คนเราเมื่อเดินทางผิดแล้วรีบแก้ไข ย่อมเป็นที่ยอมรับได้ของสังคม

แรกๆอาจเจ็บปวดทรมานจิตใจบ้าง แต่คุณ หักดิบ มันได้แบบเอาจริง วิธีการนี้ดีมากๆเหมือนจะเลิก

เหล้า บุหรี่ ต้องหักดิบตัดใจ ตัดมันให้ขาดอย่าให้เหลือเยื่อใย เหมือนผู้ที่จะออกบวชทางวัด

จะไม่ให้โทรศัพย์หาใคร ห้ามกลับบ้าน รูปถ่ายที่มีให้เผาทิ้งให้หมด ใจจะได้ไม่ไปข้องแวะ

กับมันอีก เพราะมันเป็นตัวขัดขวางต่อการสร้างบารมีของเรา

#24 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 28 June 2006 - 09:15 AM

ขอบคุณคุณแก้วประเสริฐด้วยอีกคนค่ะ...ทุกคำตอบเป็นเสียงเดียวกัน...อย่างนี้ถ้าตนเองยังไม่แก้ไขก็ไม่รู้จะเรียกว่าอะไรแล้วค่ะ dry.gif

#25 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 March 2007 - 02:52 PM

เป็นกำลังใจให้พี่บุญโตด้วยครับ สาธุ เข้มแข็งนะครับ