ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เอาบุญมาฝากอีกครั้งค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 22 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 PS-Junior

PS-Junior
  • 247 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 09:44 AM

ไปปฏิบัติธรรมที่สวนพนาวัฒน์มาค่ะ เมื่อ 25 มิ.ย.-1ก.ค. ที่ผ่านมานี้ค่ะ รุ่น 232 พี่เลี้ยงกับพระอาจารย์ชมใหญ่เลยค่ะ ว่ารุ่นเรานี้เรีบยร้อยมากๆๆๆ ส่วนใหญ่ได้ความสุขภายใน เห็นใสๆ สว่างๆ ตัวเบา บางคนก็ได้องค์พระกลับลงมาเยอะเลยค่ะ

ส่วนตัวเองยังมืดอยู่เลยค่ะ แต่ก็นั่งได้ดีขึ้น นานขึ้นกว่าเก่า แต่ปวดขามากๆเลย วันที่ 4 ของการไปเริ่มท้อเลยค่ะ เพราะเรานั่งมืดอยู่ ก็พอดี พระอาจารย์ หลวงพี่อารักษ์ ท่านเทศน์ ให้กำลังใจค่ะ บอกว่า " หยุด นิ่ง คือตัวสำเร็จ " แล้วท่านก็อธิบายว่า "แค่นิ่งเฉยๆๆได้ก็พอใจแล้ว ถือว่าสำเร็จไปขั้นหนึ่งค่ะ หลับตาลง ทุกคนต้องเห็นกันทุกคนค่ะ ท่านถามว่าเห็นอะไรบ้าง อย่างน้อยก็ต้องเห็นความมืด หล่ะ ถ้าไม่เห็นอะไรเลยแม้แต่ความมืดแสดงว่าผิดปกติแล้วสิ"

เราและอีกหลายคนเลยใจพองฟูค่ะ มีกำลังใจนั่งธรรมะใหญ่เลย แม้ไม่เห็นอะไรก็เห็นความมืดก็ยังดีค่ะ หยุดใจได้ไม่คิดอะไรได้ดีขึ้นค่ะ

และก็มีบุญมาฝาก ตั้งแต่ไปปฏิบัติธรรม บูชาธรรมพระอาจารย์ ร่วมบุญสร้างสุขพิมาน ขออวดหน่อยนะค่ะ รุ่น 232 ร่วมบุญสุขพิมานได้ 1 ชุดใหญ่เลยนะค่ะ แล้วก็ร่วมบุญสร้างสถานที่ปฏิบัติธรรมที่ภูเรอได้ 1 ห้องค่ะ (คุณครูไม่ใหญ่ประกาศชื่อ เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาด้วยค่ะ) ปลื้มสุดๆๆ

เลยขอแบ่งบุญทุกบุญให้กับเพื่อนๆกัลยาณมิตรทุกท่านนะค่ะ สาธุ

#2 O:-) FaiRy

O:-) FaiRy
  • 147 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 11:16 AM

สาธุ O;-)

#3 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 11:18 AM

ขออนุโมทนากับคุณจังกึม ทุกๆบุญค่ะ สาธุ
..........
ไม่ทราบว่า เคยลองการออกกำลังกายโยคะ ไหมคะ
มีพี่ที่รู้จักกันคนนึงเคยฝึกโยคะ แล้วบอกว่าช่วยให้นั่งสมาธิดีขึ้นค่ะ

เพราะเคยนั่งสมาธิหลายวันติดต่อกัน เส้นเอ็นที่ขาจะติดหนึบเลยค่ะ เมื่อยไปทั้งตัว
เข้าใจว่า ความเมื่อยตึงเป็นเหตุนึงที่ไปลดประสิทธิภาพในการทำสมาธิของเราได้ค่ะ happy.gif
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#4 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 11:43 AM

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ...สาธุ สาธุ สาธุ (ว่าแต่อากาศเป็นไงมั่งครับ)
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#5 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 12:28 PM

มีญาติขึ้นไปรอบนี้สนุกมาก หลวงพี่อารักษ์ เทศน์โดนใจตลอด ลงมามีโปรแกรมไปต่อที่เขาใหญ่

ภุเรือ ดีใจมากๆเลยที่ท่านมีความสุข

#6 aoi

aoi
  • 356 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 01:09 PM

อนุโมทนาบุญ สาธุค่ะ
เราเกิดมาสร้างบารมี

#7 ตุ๊กตาหมู

ตุ๊กตาหมู
  • 94 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 01:37 PM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ เมื่อไหร่จะได้มีโอกาสขึ้นไปมั่งน๊า

#8 MineMedia

MineMedia
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 02:19 PM

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคับ อยากไปพนาวัฒน์อีกจังคับไม่ได้ไปนานมากหลายปีแล้วคับ เคยไปตอนรุ่น 90 กว่าๆนะคับ

#9 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 02:29 PM

ขออนุโมทนาสาธุด้วยครับ ชวนกันไปอีกเยอะๆนะครับ

#10 sukanya

sukanya
  • 13 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 02:38 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ อยากมีโอกาสได้ไปมั้งจัง^^

#11 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 02:52 PM

สาธุ ชวนกันขึ้นไปเยอะๆ นะคะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#12 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 03:23 PM

nerd_smile.gif ขออนุโมทนาบุญด้วยในทุกๆ บุญครับ สาธุ...
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#13 พบพาน ผ่านภพ

พบพาน ผ่านภพ
  • 236 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 04:47 PM

สาธุครับ

ก็ตรึกธรรมะต่อข้างล่างได้นะครับ
เอาใจช่วยครับ

" พบพาน _ผ่านภพ "
เ พี ย ง พ บ พ า น . . . _ เ พื่ อ ผ่ า น ภ พ
Passing by to meet you.

#14 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 05:43 PM

[quote]ส่วนใหญ่ได้ความสุขภายใน เห็นใสๆ สว่างๆ ตัวเบา บางคนก็ได้องค์พระกลับลงมาเยอะเลยค่ะ [/quote

สาธุกับพี่จังกึมด้วยนะค่ะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#15 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 06:36 PM

สาธุ

#16 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 09:11 PM

อนุโมทนาบุญค่ะ
ถ้ามีอีกก็ไปโพสต์ที่นี่นะคะ

http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=1348
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#17 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 09:26 PM

อนุโมทนาบุญเช่นเดียวกันครับ ผมรุ่น 230 ครับ มืดเหมือนกัน อิอิ

#18 รับพร

รับพร
  • 70 โพสต์
  • Interests:ความสงบเยือกเย็น และความสุขที่แท้จริง

โพสต์เมื่อ 04 July 2006 - 01:26 AM

อนุโมทนาบุญค่ะ
พระมหาชนกว่ายน้ำข้ามมหาสมุทรโดยไม่คิดพึ่งขอความช่วยเหลือ จากนางมณีเมขลาฉันใด
ชาวพุทธทั้งหลายพึงรักษาพระพุทธศาสนาด้วยความเพียรของตน โดยไม่คิดหวังพึ่งอำนาจสิ่งศักดิ์สิทธิ์ดลบันดาลแม้ฉันนั้น

#19 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 July 2006 - 07:42 AM

สาธุ ๆ อนุโมทนาบุญ

ขอให้ภาระกิจน้อยลงสักที มีคนมาช่วยงาน

จะลาหยุดแล้วไปมั่ง
หยุดคือตัวสำเร็จ

#20 meow

meow
  • 119 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 July 2006 - 09:10 AM

ขออนุโมนาบุญด้วยคะ

#21 ดวงตะวันแก้ว

ดวงตะวันแก้ว
  • 122 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 July 2006 - 11:49 AM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
อาสาสมัคร ธรรมวารี k9

#22 จริยคุณกุลภัทร์

จริยคุณกุลภัทร์
  • 368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 July 2006 - 03:56 PM

สาธุค่ะ

#23 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 March 2007 - 09:08 AM

กราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ