ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ทำไม...คนขายวัตถุมงคลมักเป็นเจ้าพ่อ...เป็นนักเลง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 10 July 2006 - 12:57 PM

ก่อนอื่นต้องกราบขอโทษนะคะ...ถ้าในที่นี้มีใครทำธุระกิจเกี่ยวกับวัตถุมงคล... happy.gif

เนื่องจากว่าเราได้ของขวัญเป็นพระเลี่ยมทองหลวงพ่อดัง ๆ เก็บไว้จำนวนหนึ่ง แต่ด้วยความที่เรา 3 คนแม่ลูกมีแต่ผู้หญิง ไม่ได้ใช้และไม่ค่อยรู้วิธีเก็บรักษา ก็เลยรวบรวมพระเลี่ยมทองที่มีอยู่ทั้งหมดไปปล่อย(เห็นเค้าเรียกอย่างนี้)ที่แห่งหนึ่งพันธุ์ทิพย์(ที่เคยเป็นบางลำภูงามวงศ์วาน) แต่เห็นผู้ชายส่วนใหญ่ที่มาเปิดร้านขายวัตถุมงคล มักจะเป็นคนที่ดื่มจัด นักเที่ยว นักเล่น เจ้าพ่อ มาเฟีย ทั้งนั้นเลย อย่างร้านที่ไปนะคะ เค้าบอกว่า เค้าเป็นมือปืนรับจ้าง เป็นนักเลงมาก่อน แล้วเค้าก็บอกว่าส่วนมากคนที่ขายวัตถุมงคลมักจะเป็นนักเลงทั้งนั้น...เท่าที่ดู ๆ ก็น่าจะจริงนะคะ เพราะแต่ละร้านก็มีขวดเหล้า ขวดเบียร์ แก้วตั้งอยู่บนหลังตู้ที่ขายวัตถุมงคล ตั้งแต่กลางวันแสก ๆ...บางร้านก็เอาพระพุทธรูปตั้งวางบนพื้น

แล้วอย่างนี้...มีผลกระทบกับพุทธศาสนาหรือปล่าวค่ะ เพราะในหลาย ๆ ร้านก็มีพระพุทธรูปขายด้วย...บางทีชาวต่างชาติที่เค้ามาซื้อ...เพราะอย่างนี้ด้วยหรือที่บางครั้งเป็นเหตุให้ชาวต่างชาติถึงเอาพระพุทธรูปไปทำเครื่องประดับบ้านประดับร้าน

ขอถามนิดนึง...การเอาพระไปปล่อยอย่างนี้ ไม่ผิดใช่มั๊ยค่ะ เพราะเก็บไว้เฉย ๆ (เงินที่ได้มาจำนวนหนึ่งจะเอามาทำบุญค่ะ) wacko.gif

#2 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 10 July 2006 - 05:18 PM

เพราะแต่ละร้านก็มีขวดเหล้า ขวดเบียร์ แก้วตั้งอยู่บนหลังตู้ที่ขายวัตถุมงคล ตั้งแต่กลางวันแสก ๆ...บางร้านก็เอาพระพุทธรูปตั้งวางบนพื้น

.........................................

ถ้าเป็นอย่างที่ท่านหนูชื่อสายน้ำทิพย์บอก ก็เป็นสถานที่อโคจร

ไม่ควรไปครับ เพราะเป็นที่อยู่ของ เดียรถีย์ สาวกของเดียรถีย์ ครับ

พุทธานุภาพ ธรรมมานุภาพ และสังฆานุภาพ

ที่มีในพระเครื่องที่มีอยู่จะหายไปหมดถ้าผู้ถือครองขาดศิลขาดธรรม ครับ

ผมมีความเห็นว่า ถ้าไม่ถึงกับสิ้นไร้ไม้ตอก

ก็อย่าเอาไปให้กับคนพวกนี้เลยครับ ถึงเขาจะมีเงินมาให้เป็นพันล้าน
ก็ได้ชื่อว่าเป็นทรัพย์ที่ได้มาโดยไม่บริสุทธิ์ครับ

เป็นทรัพย์ที่เจือปนด้ว โลภะ โทสะ และโมหะ เป็น Pure กิเลส ที่มาก ครับ

ถ้าอยากจะมีทรัพย์มาไว้ทำบุญ ก็อธิฐานจิต กับพระเครื่องที่ท่านมี

และอธิฐานกับพระรัตนตรัย ขอให้มีผู้มีศิล มีธรรม

มาบูชาพระที่มีอยู่นี้ไปเคารพสักการะ เพื่อเป็น

พุทธาสติ ธัมมาสติ และสังฆาสติ ด้วยเทอญ อธิฐานไปเรื่อยๆครับ

ก็จะสมปราถนา ซึ่งเป็นความปราถานาที่เป็นกุศลมูล อันนี้สำเร็จแน่ๆครับ

พฤติกรรมของคนทุศิล ที่เอาพระเครื่องมาวางขายจำหน่ายตามทางเท้า

นี่ก็จัดอยู่ในกลุ่มของปัญหาทางสังคม
ครับ เพราะเป็น พฤติกรรมที่ไม่ดีของ คนกลุ่มนี้

เป็นพฤติกรรมที่ก่อให้เกิดปัญหา ต่อพระพุทธศาสนา ครับ จัดอยู่ในกลุ่มของ

กรรมลามก ๑๔ ประการครับ
๑. กรรมกิเลส ๔ ประกอบด้วย
๑.ฆ่าสัตว์(คนกลุ่มนี้มี ตามที่ท่านหนูชื่อสายน้ำทิพย์บอก เป็นมือปืนนักเลง )
๒.ลักขโมย (ไม่แน่ แต่อย่าเผลอ)
๓.ผิดในกาม (ไม่แน่ แต่อย่าเผลอ)
๔.มุสาวาท พูดเท็จ พวกนี้มีแน่นอนครับ

เพราะโฟกัสเขาอยู่ที่กำไร ขาดทุน

เขาจะโกหกทุกอย่างเพื่อให้ได้มาซึ่งกำไรครับ

๒. อคติ ๔ คนกลุ่มนี้มีครบครับ

๓.อบายมุข ๖. คนกลุ่มนี้มีครบครับ

ดื่มน้ำเมา แถมยังลบหลู่องค์พระปฎิมาด้วย การเอาเหล้าวางเหนือพระ

สถานที่ประกอบอาชีพก็ไม่เหมาะสมไม่เคารพต่อพระรัตนตรัย

ปล่อยใจหมกมุ่นแต่เรื่องกำไร ไม่สนใจคุณธรรม

เล่นการพนัน เต็มไปด้วยคนพาล คนชั่ว เกียจคร้าน

ถ้าท่านยังไม่ได้ปล่อยไปก็เก็บไว้เถิดครับ

แล้วอธิฐานขอให้ผู้มีศิลมีธรรม มาบูชาไปเคารพกราบไหว้

เพื่อระลึกถึงคุณของพระรัตนตรัย
แล้วอย่าได้ย่างกราย หรือเข้าไปในสถานที่อย่างนั้นเลยครับ

nerd_smile.gif มันเป็นภัยอย่างหนึ่งในสังสารวัฎ ครับ

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#3 ปุฉฉา13

ปุฉฉา13
  • 104 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 July 2006 - 07:01 PM

เพื่อนของผมก็ชอบเก็บสะสมพระเครื่องครับ
แต่ตอนนี้โดนขโมยหายหมดเลยครับ..
หลายแสนบาททีเดียว..เขาบอกว่าต้องโกหกหลายตลบ
กว่าจะได้มา..คงได้มาไม่ชอบเลยหายหมดมั้งครับ

#4 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 July 2006 - 10:34 PM

แล้วอย่างนี้...มีผลกระทบกับพุทธศาสนาหรือปล่าวค่ะ เพราะในหลาย ๆ ร้านก็มีพระพุทธรูปขายด้วย...บางทีชาวต่างชาติที่เค้ามาซื้อ...เพราะอย่างนี้ด้วยหรือที่บางครั้งเป็นเหตุให้ชาวต่างชาติถึงเอาพระพุทธรูปไปทำเครื่องประดับบ้านประดับร้าน

ก็เป็นอย่างที่ว่าแหละครับ ชาวต่างชาติเห็นเราๆ คนไทย ซึ่งเค้าคิดว่าเป็นคนพุทธ ไม่แสดงความเคารพในพระพุทธรูป เค้าก็เลยเอาเป็นแบบอย่างแล้วนำไปเป็นของประดับบ้านอย่างที่เป็นข่าวแหละครับ
ขอถามนิดนึง...การเอาพระไปปล่อยอย่างนี้ ไม่ผิดใช่มั๊ยค่ะ เพราะเก็บไว้เฉย ๆ (เงินที่ได้มาจำนวนหนึ่งจะเอามาทำบุญค่ะ)

อืม น่าจะเอาไปปล่อยให้กับคนที่รู้คุณค่า และ ศรัทธาพระมากกว่านะครับ เพราะเรารู้ว่า คนเหล่านี้จะนำพระไปบูชาด้วยความเคารพ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#5 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 09:19 AM

ตามที่เล่าให้ฟัง คนพวกนี้เป็นพวก มิจฉาทิษฐิครับ เพราะไม่เชื่อเรื่องกฏแห่งกรรม
เพราะถ้าเชื่อกฏแห่งกรรม จะไม่จำเป็นต้องใช้พระเครื่อง เพื่อป้องกันศาสตราวุธเลย
ควรจะรักษาศีลมากกว่า

ควรนำพระไปปล่อยหรือไม่ ก็ตามคำตอบข้างบนครับ
๑. เป็นสถานที่อโคจรไม่ควรไป
๒. ถ้าเขาไม่ได้เคารพบูชาจริง ก็ไม่ควรนำไปปล่อย
หยุดคือตัวสำเร็จ

#6 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 12:19 AM

ขอถามนิดนึง...การเอาพระไปปล่อยอย่างนี้ ไม่ผิดใช่มั๊ยค่ะ เพราะเก็บไว้เฉย ๆ (เงินที่ได้มาจำนวนหนึ่งจะเอามาทำบุญค่ะ)

ถามว่าผิดมั้ย ผมคิดว่าไม่ผิดครับ
แต่ควรมั้ย ก็คงต้องตอบว่าไม่ควรเหมือนกัน

สมมติว่าเราจะไม่อยู่บ้านหลายวัน ต้องการหาคนมาดูแลพ่อแม่ที่แก่มากแล้ว ดูแลตัวเองไม่ได้
เราจะฝากท่านไว้กับผู้ที่ดื่มสุรา เล่นการพนัน ชอบมีเรื่องทะเลาะวิวาท รึเปล่าครับ

ของที่ควรแก่การเคารพบูชา ก็เช่นกัน ไม่ควรให้ท่านต้องไปอยู่ในสภาพแบบนั้นเลย
ไม่ผิดเพราะไม่มีกฏห้ามไว้ แต่ในความคิดผม ผมว่าไม่ควรครับ
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#7 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 08:13 AM

ohmy.gif ขอบคุณทุกท่านค่ะ...แย่เลย ตอนแรกน่าจะถามก่อน ไม่ได้ติดขัดอะไรเลย แต่เห็นไว้เฉย ๆ cry_smile.gif

#8 Sareochris

Sareochris
  • 207 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 31 July 2006 - 05:22 PM

happy.gif happy.gif happy.gif happy.gif happy.gif

#9 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 March 2007 - 12:42 PM