ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เข้าพรรษาปีนี้ ตั้งใจอะไรกันไว้บ้างครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 aph

aph
  • 53 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 10:54 PM

เข้าพรรษาปีนี้ ตั้งใจอะไรกันไว้บ้างครับ สำหรับผมตั้งใจว่าจะนั่งธรรมะให้ได้ทุกวัน และให้มากขึ้นเรื่อยๆครับ...สาธุ

#2 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 10:57 PM

จะรักษาศีล 8 ตามความเหมาะสม (จะไปต่างประเทศค่ะ ต้องทานข้าวเย็นบ้างเพื่อสร้างมิตรกับคนละแวกบ้านที่มาชวน) แต่ถ้าไม่จำเป็นจะให้ได้ตลอกเลยค่ะ

นั่งเนสัจชิกังคังทุกวันพระ

นั่งธรรมะวันละ 3 ชม. เป็นอย่างต่ำค่ะ

บูชาเจดีย์ทุกวัน

นั่งธรรมะ 6ชม. ทุกวันอาทิตย์

ทำวัตรเย็นวัตรเช้าทุกวันไม่ขาด

สวดสรรเสริญมหาปูชนียาจารย์ทุกวัน

สวดสรรเสริญพระมหาสิริราชธาตุ ธรรมกายานุสติ พระรัตนตรัยทุกวัน (อย่างน้อยก็ต้องในใจล่ะ)

นั่งสมาธิ แผ่เมตตา ตรวจดูความผิดพลาดของตนทั้งวันก่อนนอนอย่างน้อย 1 ชั่วโมง หากป่วยก็อย่างน้อย 15 นาทีค่ะ

ตั้งชมรมสมาธิที่แคนนาดาให้ได้ก่อนออกพรรษา (ข้อนี้จะพยายาม ไม่ขอสัญญา แต่บอกเพื่อให้ช่วยส่งบุญด้วยนะคะ)

ทำการบ้าน 10 ข้อทุกวันค่ะ

ตรึกธรรมะตลอดเวลา เอาชีวิตเป็นเดิมพันเลย

มักน้อย ไม่ขอของใช้ไม่"จำเป็น" เด็ดขาด

ไม่พูดเรื่องไม่มีแก่นสาร ไม่มีประโยชน์เด็ดขาด

เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#3 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 12:14 AM

ถือศีล 8 ในพรรษา และ นั่งธรรมะให้มากขึ้นค่ะ
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#4 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 12:28 AM

อยากจะถือศีลแปดให้ได้อย่างน้อยสัปดาห์ละ 1 วันครับ
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#5 o_love

o_love
  • 106 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 08:24 AM

สวดมนต์ ทำวัตร เช้า และเย็นทุกวันไม่ขาดคับ และนั่งสมาธิด้วย

#6 aoi

aoi
  • 356 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 08:38 AM

ปกติก็ใส่บาตรและสวดมนต์ทุกวันอยู่แล้ว แต่ปีนี้ตั้งใจว่าจะนั่งสมาธิให้มากขึ้นกว่าเดิมค่ะ และขออนุโมทนาบุญสาธุกับความตั้งใจของทุกๆ ท่านด้วยค่ะ
เราเกิดมาสร้างบารมี

#7 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 09:24 AM

นั่งสมาธิทุกวัน อย่างน้อย วันละ 1 ชั่วโมงครับ

อนุโมทนาบุญ กับ คุณ Omena ที่จะตั้ง ชมรมสมาธิ ที่ แคนาดา ล่วงหน้านะครับ

สาธุ

#8 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 10:32 AM

นั่งสมาธิทุกวันค่ะ

#9 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 11:48 AM

นั่งสมาธิทุกวัน อย่างน้อย วันละ 1 ชั่วโมงครับ

อนุโมทนาบุญ กับ คุณ Omena ที่จะตั้ง ชมรมสมาธิ ที่ แคนาดา ล่วงหน้านะครับ

สาธุ

สาธุค่ะ
อย่าลืมส่งกำลังใจให้ด้วยนะคะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#10 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 05:04 PM

หยอดกระปุกทำบุญ ทุกวันเพื่อถวายภัตาหารเพลแด่พระภิกษุ 3 เดือนเข้าพรรษา

#11 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 06:59 PM

โอโหพี่วิว สุดยอด งึดคบงึด อนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ เดี๋ยวนู๋จะส่งแรงใจไปให้นะค่ะ สู้ๆๆๆๆๆๆค่ะ

จะรักษาศีล 8 ทุกวันพระค่ะ และจะเริ่งกินมัง ตลอดออกพรรษาด้วยค่ะ และจะเป็นกัลยาณมิตรให้กับเพื่อนๆค่ะ จะนำธรรมะไปสอนน้องๆในชุมนุมให้เป็นตัวอย่างที่ดีกี่ร.รให้ได้ค่ะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#12 extra

extra
  • 409 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 11:04 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ สาธุ
สำหรับตัวเองตั้งใจจะนั่งสมาธิให้ได้วันละ 1 ชั่วโมงค่ะ happy.gif

#13 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 March 2007 - 02:16 PM

กราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านทุกบุญเลยนะครับ สาธุ