ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยาก...ขอบคุณและขอโทษ...ใครบ้าง?

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 18 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 11:13 AM

ถ้าเรานึกถึงคนที่อยาก "ขอบคุณ" เรานึกถึง?????????????บ้างคะ
และ
ถ้าเราอยาก "ขอโทษ" เรานึกถึง?????????????????บ้างคะ

สำหรับตนเอง...นอกจากขอบคุณพ่อแม่ คุณยาย ญาติ ๆ ที่เลี้ยงดูเรามาทุกคน คุณครูที่สอนหนังสือแล้ว.....ก็ต้อง...ขอบคุณหลวงพ่อ+วัดพระธรรมกายที่เป็นแสงสว่างให้กับชีวิตตนเองและลูก ๆ ...ขอบคุณกัลยาณมิตรทุกท่านที่คอยแนะนำสิ่งดี ๆ เป็นกำลังใจให้ และขอบคุณคุณป้าดาผู้แนะนำให้รู้จักและพามาวัด คุณป้าดาเป็นคนแก่ที่น่ารักมาก เข้าวัดมาตั้งแต่ปี 30 รักพระพุทธศาสนา รักหลวงพ่อ รักวัด คำพูดของป้าดามีแต่คำพูดดี ๆ ถ่ายทอดให้คนอื่น ป้าดายิ้มตลอด ไม่เคยโกรธใครเลย แม้ถูกเค้าว่า (เราโกรธแทนเสียอีก)

คนที่อยากขอโทษ...ขอโทษแม่ที่เคยดื้อ เถียงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง(ตั้งแต่เข้าวัดไม่เคยเลยค่ะ) ขอโทษลูก ๆ ที่เมื่อก่อนใจร้อน ดุ บ่น ตลอดเวลา (ตั้งแต่เข้าวัดหายเกือบหมดแล้วค่ะ) laugh.gif

#2 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 11:25 AM

อยากขอบคุณ ผู้มีพระคุณทุกท่าน ไม่ว่ามากหรือน้อยก็ตาม
อยากขออภัย ผู้ที่เราได้เคยล่วงเกิน ไม่ว่าทั้งทางกาย วาจา ใจ ทั้งที่จำได้ และจำไม่ได้ ทุกท่าน
. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .

ถึง ท่านผู้ที่ผ่านเข้ามาอ่านกระทู้นี้ ...

หากข้าพเจ้าได้เคยล่วงเกินท่าน ไม่ว่าทางกาย วาจา หรือทางใจ ในภพชาติปัจจุบัน หรือในอดีตชาติ ที่ผ่านมา
ขอให้ท่าน จงโปรดงดโทษเหล่านั้น ให้เป็นอโหสิกรรมด้วยนะคะ
สาธุ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#3 ตุ๊กตาหมู

ตุ๊กตาหมู
  • 94 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 11:41 AM

อยากขอบคุณผู้มีพระคุณ พ่อแม่ กำลังทั้งหลายจากทุกคน หลวงพ่อผู้ชี้ทางสว่าง
อยากขอโทษ ผู้ที่เราคิดร้ายและคิดไม่ดีทั้งที่รู้ไม่รู้ และพ่อแม่ที่ลูกเคยทำตัวไม่ดีด้วยแต่อตนนี้เลิกนานแล้วค่ะ ขอท่านทั้งหลายอโหสิกรรมแก่กันและกันเทอญ

#4 VCO

VCO
  • 322 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 11:43 AM

พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ คุณพ่อคุณแม่ คุณตา คุณยาย คุณทวดทุกท่าน ครูบาอาจารย์ ตั้งแต่สมัยอยู่โรงเรียนอนุบาลโน่นแหนะ จนกระทั่งจบปริญญาเลย .... โอ้เยอะจัง

ึง ท่านผู้ที่ผ่านเข้ามาอ่านกระทู้นี้ ...

หากข้าพเจ้าได้เคยล่วงเกินท่าน ไม่ว่าทางกาย วาจา หรือทางใจ ในภพชาติปัจจุบัน หรือในอดีตชาติ ที่ผ่านมา
ขอให้ท่าน จงโปรดงดโทษเหล่านั้น ให้เป็นอโหสิกรรมด้วยนะคะ
สาธุ

เช่นกันค่ะ สาธุ

#5 Smiling Girl

Smiling Girl
  • 550 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 12:54 PM

ขอบคุณ "บุพพการี" ผู้ให้กำเนิด และเลี้ยงดูจนเติบใหญ่
ขอบคุณ "คุณครูไม่ใหญ่" ที่ชี้ทางสว่างให้แก่ชีวิต

ขอโทษ "บุพพการี" ที่อาจเคยทำให้ผิดหวังและเสียใจ
ขอโทษ "คุณครูไม่ใหญ่" ที่อาจทำตัวเหลวไหล นอกลู่นอกทาง (เพราะอกุศลเข้าสิงจิต)

เวลาทำอะไรพลาด อย่าคิดนำไปก่อน เพราะมารจะเข้าแทรกผัง ให้เราคิดได้เป็นเรื่องเป็นราวทันที ยิ่งคิด ยิ่งมีผลเสียแก่ตัวเราเอง ถ้าคิดอย่างนี้แล้วใจจะตก มารจะแทรกผังสำเร็จใส่ทันที ทำให้เรื่องที่ยังไม่มีอะไร กลับกลายเป็นเรื่องร้ายทันที ยิ่งคิดจะยิ่งเสีย ฉะนั้น เมื่อเกิดเรื่อง ให้เราทำใจหยุดนิ่งที่ศูนย์กลางกายอย่างเดียว (ขุมทรัพย์จากคุณยาย)

#6 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 01:17 PM

ขอบคุณพ่อ แม่ ที่ทำให้เราเกิดมาเป็นลูกท่านและเลี้ยงดูให้การศึกษาเป็นอย่างดี
ขอบคุณตัวเอง
ขอบคุณครูอาจารย์ที่เป็นครูแก้วเป็นกัลฯแนะนำและชักชวนให้เข้าวัดพระธรรมกาย
กราบแทบเท้าพระเดชพระคุณหลวงพ่อที่ทำให้ลูกรู้ถึงชีวิตที่แท้จริง.......สาธุ

แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#7 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 05:17 PM

ขอขอบพระคุณ พ่อแม่ ญาติพี่น้อง ครูอุปัชฌาอาจารย์ หลวงปู่ คุณครูไม่ใหญ่ คุณยาอาจารย์ ผู้มีพระคุณทั้งหลาย

ขอโทษผู้ที่ข้าพเจ้าล่วงเกินทั้งทาง กาย วาจา ใจ ครับ

#8 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 05:30 PM

ถึง ท่านผู้ที่ผ่านเข้ามาอ่านกระทู้นี้ ...

สาธุ

โหสิค่า..

อยากขอบคุณและขอโทษคุณแม่เป็นอันดับแรกค่ะ

จากนั้นก็ขอบคุณครูบาอาจารย์ และผู้มีอุปการะคุณแม้เพียงเล็กน้อยทุกท่าน

และขอโทษผู้ที่เราเคยล่วงเกิน เบียดเบียน

ตั้งแต่ปฐมชาติที่เราได้เกิดมาเป็นมนุษย์

(ขอโทษเป็นพิเศษสำหรับสาวๆ ที่เคยทำให้เธอช้ำใจจนทำให้เรามีวิบากมาเกิดเป็นผู้หญิงในชาตินี้ค่ะ)

ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#9 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 05:40 PM

ถ้าเรานึกถึงคนที่อยาก "ขอบคุณ" เรานึกถึง?????????????บ้างคะ
และ
ถ้าเราอยาก "ขอโทษ" เรานึกถึง?????????????????บ้างคะ

มีเยอะจังครับ ผมขอ "ขอโทษ" ทุกๆ คนและสรรพสัตว์ทั้งหลายที่ผมเคยล่วงเกิน ไม่ว่าจะทั้งทางกาย วาจา ใจ ทั้งต่อหน้าก็ดี ลับหลังก็ดี มีเจตนาก็ดี ไม่มีเจตนาก็ดี ที่ระลึกได้ก็ดี ที่ระลึกไม่ได้ก็ดีครับ
ผมขอ "ขอบคุณ" ทุกๆ คนและสรรพสัตว์ทั้งหลายที่เคยเกื้อกูล ประคับประคอง ให้กำลังใจซึ่งกันและกันมา ทั้งทางโลกและทางธรรมครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#10 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 06:31 PM

อย่างแรกนู๋ก็ต้องขอโทษ พระรัตนตรัยในบ้านเป็นอย่างแรกเลยค่ะ และต้องขอขอบพระคุณพี่กัลยาณมิตร ที่ทำให้หนูรู้จักวัดพระธรรมกายให้คำชี้แนะมาโดยตลอดด้วยนะค่ะ และต้องขอขอบคุณพี่ๆชาวdmcทุกท่านเลยนะค่ะที่ให้ความรู้แก่นู๋มาโดยตลอด นู๋ยังเด็กก็ต้องค่อยศึกษาไปก่อน ขอบคุณผู้มีพระคุณทุกท่านค่ะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#11 aph

aph
  • 53 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 07:19 PM

ผมอยากขอบคุณพ่อแม่ที่ให้กำเนิดผมมา ครูอาจารย์ที่สั่งสอนผม ผู้ที่แนะนำให้ผมรู้จักวัดขอบพระคุณมหาปูชนียาจารย์ที่นำแสงสว่างมาให้ชีวิตผม
และอยากขอโทษขอโพยทุกๆท่านที่มีเคยล่วงเกินไว้ โอยถ้าจะพรรณนากันจริงๆคงไม่หมดหรอกครับ เอาคร่าวๆแล้วกัน

#12 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 11:20 PM

ผมตอบตามโพสที่ 5 นี่เลยครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#13 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 13 July 2006 - 09:11 AM

(ขอโทษเป็นพิเศษสำหรับสาวๆ ที่เคยทำให้เธอช้ำใจจนทำให้เรามีวิบากมาเกิดเป็นผู้หญิงในชาตินี้ค่
ถ้าจำไม่ผิดเคยบอกว่าอดีตชาติเป็นชายชาติทหารสุดหล่อใช่มั๊ยค่ะ? red_smile.gif

#14 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2006 - 09:29 AM

ถ้าจำไม่ผิดเคยบอกว่าอดีตชาติเป็นชายชาติทหารสุดหล่อใช่มั๊ยค่ะ?

แม่นแล้วค่ะ แถมยังได้รับฉายาว่า "เจ้าชู้มหาราช" ซะด้วย red_smile.gif

จำไม่ได้แล้วว่าชาติก่อนเป็นไง..เพราะชาตินี้ออกจะเรียบร้อยยยยย biggrin.gif

ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#15 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2006 - 09:39 AM

แม่นแล้วค่ะ แถมยังได้รับฉายาว่า "เจ้าชู้มหาราช" ซะด้วย

จำไม่ได้แล้วว่าชาติก่อนเป็นไง..เพราะชาตินี้ออกจะเรียบร้อยยยยย

เอ...พูดอย่างงี้ชักอยากฟังเคสคุณนับดาวอีกรอบแล้วล่ะครับ เคสวันไหนหรอครับ พอจะบอกได้ไหม จะไปหาทบทวนฟัง หลังไมค์ก็ได้ครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#16 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 13 July 2006 - 06:38 PM

นั้นสิค่ะอยากรุ้สะแล้ว

นั้นสิค่ะอยากรุ้สะแล้ว

"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#17 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 14 July 2006 - 09:53 PM

ขอโทษทุกคนเรย ^^ ขอบคุณทุกคนด้วย^^
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#18 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 July 2006 - 10:37 AM

สาธุ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#19 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 March 2007 - 02:31 PM

อยากขอโทษเหรอครับ อยากขอโทษคุณพ่อ คุณแม่ ครูบาอาจารย์ พระอาจารย์ หลวงพ่อ พระรัตนตรัย คู่กรรมคู่เวรทุกภพทุกชาติ
กราบอนุโมทนาบุญกับทุกความคิดเห็นครับ สาธุ