ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เข้าวัดนานแล้วแต่ออกเพราะไม่เข้าใจ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 19 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 anurak1204

anurak1204
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 05:36 PM

คือว่ายังงี้พ่อของเพื่อนเป็นคนที่เข้าวัดมานานมากแล้วประมาณปี28 ทำบุญทุกบุญตั้งแต่สร้างพระและบุญอื่นๆทำหมด แต่ปัจจุบันห่างวัดทางครอบครัวของเพื่อนก็พยายามชวนมาวัดแต่มาทีไรมักจะเจอปัญหาทุกทีคือ มักจะโดนอาสาสมัครว่าเตือนทุกครั้งไปทั้งที่คนอื่นก็ทำกัน อีกอย่างท่านเป็นคนที่ขี้น้อยใจมาก ประมาณว่าทำไม เจ้าหน้าที่ที่วัดชอบแบ่งชั้น คนรวยคนจน และการพูดบางทีไม่ค่อยเหมาะสม ถ้าเป็นคนใหม่มาเจอแบบนี้คงไม่อยากมาอีกเลย อยากทราบว่าจะช่วยท่านยังไงดี

#2 marissa

marissa
  • 82 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 05:48 PM

แนะนำว่าให้นึกถึงหลวงพ่อ ให้มากๆๆ ค่ะ อย่าไปยึดติดกับตัวบุคคลค่ะ เพราะว่าเรามีทำบุญค่ะ มาทำใจให้สบายๆๆ เจ้าหน้าที่ส่วนใหญ่สุภาพนะค่ะให้ดูคนส่วนใหญ่เป็นหลักค่ะ ดิฉันก็เจอแบบนี้เหมือนกันค่ะ ให้อภัยแล้วไปทำบุญกับหลวงพ่อด้วยกันนะค่ะ

#3 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 05:50 PM

ก็มี 2 ทางนะครับ
1) บอกท่านว่า คงเป็นวิบากกรรมเก่าท่าน ที่เคยไปทำแบบที่ท่านโดนแหละครับ อย่างที่คุณครูไม่ใหญ่ว่า ทำไมอินี่ตาย อีนี่ไม่ตาย ไงครับ เคยทำวิบากมา ก็เลยต้องมาโดน
2) บอกให้ท่านปรับปรุงสิ่งที่ท่านโดนเตือนสิครับ ถ้าสิ่งที่โดนเตือนเป็นสิ่งที่ผิดจริง บอกว่า เป็นการทำให้ตนเองดีขึ้น เหมือนพุทธพจน์ที่ว่า "ผู้ชี้โทษเหมือนผู้ชี้ขุมทรัพย์ให้" เปลี่ยนวิกฤตให้เป็นโอกาส ถ้าไม่มีใครเตือนเลย เราจะรู้ได้อย่างไรว่า เราไม่ดีตรงไหน ควรแก้ไขตรงจุดไหน

ลองดูนะครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#4 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 05:53 PM

ถ้าได้ดูดาวธรรมและเข้าใจเรื่องกฏแห่งกรรม จะไม่คิดโทษใครเลยครับ

สรุปคือแนะนำให้ดู DMC ครับ

#5 aph

aph
  • 53 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 06:56 PM

ถ้าท่านไม่อยากมา ก็หาDMCให้ท่านชมไปก่อนซิครับ

#6 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 06:57 PM

ท่านอยู่ในวัยที่ค่อนข้างเปราะบางนะคะ
เพราะคนวัยนี้มักขี้น้อยใจ และใจน้อยค่ะ
คนรอบข้างไม่ควรละเลยค่ะ ควรเอาใจใส่ และประคับประคองให้มาวัดอย่างเดิมนะคะ
อย่าให้เสียเวลา มัวแต่น้อยใจ อยู่เลยค่ะ

ควรคิดเสียว่า เป็นภาพในอดีต
อดทนนะคะ อย่าไปใส่ใจกับคำพูดที่ไม่ถูกใจเลยค่ะ

ทำใจใสๆ
มาเอาบุญดีกว่าค่ะ

#7 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 07:05 PM

ควรชี้แจงให้ท่านเข้าใจว่า อาสาสมัครพูดให้ทำอะไรต่างๆนั้น ทำตามหน้าที่ ซึ่งเพื่อให้เป็นระเบียบเรียบร้อยของส่วนรวม และอาสาสมัครบางท่านอาจเพิ่งมาใหม่ หรือกังวลกับการทำหน้าที่ให้เข้มงวด หรือรีบๆปฏิบัติงาน ก็เลยอาจพูดตรงๆ อาจขาดวาทศิลป์ไปบ้าง ก็ควรให้ท่านเข้าใจและให้อภัยแก่อาสาสมัครค่ะ

ถ้าหากไปด้วยกับท่าน คอยดูแลว่าให้ท่านอยู่ในที่ทางที่เหมาะสม มีอะไรเราก็ช่วยบอกท่านก่อน อย่ารอจนมีใครอื่นเข้ามาบอกท่าน ซึ่งเมื่อมีคนอื่นมาเตือน ท่านอาจจะน้อยใจอีกค่ะ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#8 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 07:52 PM

พาท่านไปพณาวัฒน์ วิธีนี้รักษาหายขาดค่ะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#9 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 07:58 PM

...เมื่อครั้งที่คุณยายมาที่วัดปากน้ำใหม่ๆ ใครๆเขาก็ไม่ชอบยาย รังเกียจยาย (เพราะคิดว่ายายเป็นวัณโรค เพราะคุณยายผอมมาก) เตียงก็ได้เตียงเก่า ของใช้แล้วทั้งนั้น อาหารที่เขาให้ก็กระแทกใส่ แต่ยายไม่เคยน้อยใจในเรื่องนี้เลย เพราะยายถือเอาว่า มาอาศัยหลวงปู่ คนอื่นใครจะทำอย่างไรยายไม่สนใจ...

"คำสอนยาย"
ยายทำตามที่พระพุทธเจ้าท่านสอนเอาไว้ ส่วน...
...ใครเขาจะด่า...
...ใครเขาจะนินทา...
...ใครเขาจะติเตียนทั้งเมือง...
ยายก็ "เฉยไว้"
...ยายเอาใจท่านเดียว คือ...

" พระพุทธเจ้า "

#10 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 08:16 PM

บอกท่านสิครับ ว่า ท่านโชคดีนะครับ

ท่านเองได้เป็นเจ้าของวัดมากว่า 10 ปีแล้ว

ขณะนี้ วัดอันเสมือนบ้านของท่าน มีการพัฒนาไปตั้งเยอะแล้ว

อยากให้ท่านกลับมาชื่นชมกับการเปลี่ยนแปลงอันเนื่องจากผลบุญที่ท่านได้มีส่วนร่วมสร้างนะครับ

พาท่านมาชื่นชมแล้ว ต้องชมท่าน และ เน้นกับท่านว่า

ท่านเป็นเจ้าของบ้านนะครับ
ต้องกลับมาดูแลบ้าน
ทำตนประหนึ่งเจ้าของวัดที่ดี ดูแลสาธุชนคนมาใหม่นะครับ

#11 o_love

o_love
  • 106 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 08:39 PM

อย่างนี้ต้องจัด dmcให้สักชุดนะคับแล้วจะรู้ว่าพวกเราคือพี่น้องท้องเดียวกันนะคับ

#12 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2006 - 08:07 AM

คุณครูท่านสอนเสมอว่า
เรามาวัดเพื่อมาเอาบุญ (ทั้งทาน ศีล ภาวนา)
เพราะบุญเป็นบ่อเกิดแห่งความสุขและความสำเร็จ
ไม่ไช่มาวัดเพื่อมาเอาความสะดวกสบาย....

--------------------------------------------
เพลง อยากให้กลับคืนมา (คำร้อง ตะวันธรรม)
หัวใจเธอทำด้วยอะไร
ใยยังไม่กลับคืนมา
เธอลืมแล้วหรือว่า
เราเคยร่วมงานด้วยกันมา
เป็นเวลายาวนาน

ลำบากลำบนก็สู้ฝ่าฝัน
ทุกข์ยากด้วยกันตั้งแต่ต้นมา
เมื่อครั้งยังเป็นท้องไร่ท้องนา
ต้นไม้ใบหญ้าไม่มีแม้ต้นเดียว

ใครหรือจะแลเหลียว
ห่วงใยเธอเท่าฉันเป็นไม่มี
ทำไม่ใจเธอถึงเย็นชา
ให้ฉันเห็นแค่เพียงใบหน้า
แต่ไม่เห็นตัวของเธอ

แม้ฉันมุ่งก้าวไปสู่จุดหมาย
แต่ฉันก็ไม่วายคิดถึงความหลัง
เป็นสิ่งเดียวที่เพิ่มพลัง
ทุกครั้งที่คิดว่ามีเธออยู่ข้างกาย

โปรดกลับคืนมาก่อนที่จะสาย
หรือจะคอยให้ถึงวันสุดท้าย
วันที่ตะวันบ่ายจะลาไป
ฉันจะไม่ยอมหลับตา
แม้แผ่นดินจะกลบหน้าฉันไป
จะให้เธอรู้ไว้ ว่าฉันจากไป
เพราะห่วงใยเธอ
--------------------------------------------

#13 anurak1204

anurak1204
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2006 - 08:35 AM

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับทุกท่านนะครับที่ช่วยชี้ทางสว่างให้และจะทำอย่างที่ทุกท่านแนะนำ

#14 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2006 - 10:36 AM

ควรแนะนำท่าน ไม่ควรถอยหลังให้กับอุปสรรคทั้งปวงครับ
เพราะจุดหมายที่แท้จริงคือ การสร้างบารมีในชาตินี้ไงครับ
หยุดคือตัวสำเร็จ

#15 JK564

JK564
  • 121 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2006 - 05:12 PM

หลวงพ่อเคยบอกไว้ว่า ทางวัดพร้อมที่จะอำนวยความสะดวกให้ทุกคน แต่ความสบายต้องเอาที่บ้านครับ

#16 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 14 July 2006 - 12:20 PM

สาธุ...กับความคิดเห็นของทุกท่านค่ะ

#17 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 July 2006 - 12:47 PM

ให้มองภาพรวมๆ คนเยอะ ปัญหาย่อมเยอะ ตามมาเพราะทุกคนมาแก้ไข เอาสิ่งไม่ดีทิ้งไป

แต่ต้องใช้เวลา บางคนมาวัดเป็น 10 ปียังติดนิสัยใจร้อนอยู่ แต่ภาพรวมวัดนี้ก็ดีกว่าที่เราเคยไปที่อื่นๆ

ใช่ไหมล่ะครับ

#18 สงบสุข

สงบสุข
  • 83 โพสต์
  • Location:น.ส. ธัญชนก สุมารินทร์ 211/23 ถ.มนตรีสุริยวงศ์ ซ.13 อ.เมือง จ.ราชบุรี 70000
  • Interests:เกิดมาทำไม เกิดมาแล้วแก่ แล้วเจ็บ แล้วตาย<br />พอมาเจอหลวงพ่อถึงเข้าใจค่ะ<br />เกิดมาเพื่อสร้างบารมี<br />เกิดมาเพื่อพระนิพพาน

โพสต์เมื่อ 14 July 2006 - 04:17 PM

สงบสุขมี คติประจำใจ ค่ะ
อาจช่วยอาการน้อยใจหมดไป
คือเกิดมาเพื่อสร้างบารมี
ไม่เกียจใคร ไม่หวังอะไรจากใคร
แต่อยากมอบความรักความปรารถนาดีให้แก่ทุกคน
ทำบุญอย่างเดียว ทาน ศิล ภาวนา
นั่งตรงไหนก็ได้ในสภา
เพราะได้บุญเหมือนกัน
พอเรายิ้ม เราเอื้ออาทรต่อคนแก่ คนไม่สบาย เขาก็ยิ้มตอบกลับ
เราต้องเป็นฝ่ายให้ก่อนนะคะ

#19 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 20 July 2006 - 10:40 AM

นั่งตรงไหนก็ได้ในสภา
เพราะได้บุญเหมือนกัน
พอเรายิ้ม เราเอื้ออาทรต่อคนแก่ คนไม่สบาย เขาก็ยิ้มตอบกลับ
เราต้องเป็นฝ่ายให้ก่อนนะคะ

สาธุค่ะ

ยิ้มกันหรือยังละจ๊ะ ... happy.gif
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#20 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 March 2007 - 02:06 PM

ใช่ครับ นั่งตรงไหนก็ได้บุญเหมือนกัน