ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

2549 ปี ???

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ktans

ktans
  • 12 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 11:08 PM

เคยได้ยินจากไหนซักแห่งว่า การนับ ปี พ.ศ. (2549) ยังไม่มีหลักฐานอย่างชัดเจนว่านับถูกต้องหรือไม่
ใครมีความรู้เรื่องนี้บ้าง พระเดชพระคุณหลวงพ่อคุณครูไม่ใหญ่ท่านเคยฝันในฝันเรื่องนี้ในโรงเรียนอนุบาลมั้ยครับ

#2 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 11:20 PM

ถ้าจำไม่ผิด การนับพ.ศ.เริ่มต้นหลังจากที่พุทธปรินิพพานครับ โดยปีแรกหลังจากพุทธปรินิพพานนับเป็น พ.ศ. 1 ครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#3 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2006 - 03:41 AM

เคยได้ยินมาเหมือนกันว่า การนับ พ.ศ. ยังมีการคลาดเคลื่อนกันเล็กน้อยระหว่างประเทศต่างๆที่นับถือพุทธฯ
ทั้งนี้เนื่องจากความคลาดเคลื่อนเล็กน้อยระหว่างการเปลี่ยนปฏิทินในระบบจันทรคติมาเป็นสุริยคติ

แต่เท่าที่ทราบคลาดเคลื่อนกันแค่ปีเดียวเท่านั้น ผมว่าไม่น่ามีปัญหามาก
(สองพันกว่าปีผิดไปแค่ปีเดียว นิดเดียวเอง)

หากต่อไปในอนาคต คนสนใจพุทธศาสนามากขึ้น ก็น่าจะมีการปรับเวลาให้ตรงกันเป็นแบบสากลก็ดีครับ
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#4 o_love

o_love
  • 106 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2006 - 08:06 AM

เคยฟังหลวงพี่ท่านบอกนะคับว่าการนับปี พศนั่น ถ้าเป็นพม่า ศรีลังกา จะนับจากวันที่พระพุทธเจ้าปรินิพานเลย แต่ถ้าเป็นของไทยจะนับจากวันที่พระพุทธเจ้าปรินิพานครบ1ปีจึ่งจะเริ่มนับ ทำให้ไทยช้ากว่า 1ปี

ขออภัยถ้าข้อมูลไม้ตรงกับท่านใด
อนุโมทนาบุญ สาธุคับ

#5 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 13 July 2006 - 09:41 AM

เคยฟังหลวงพี่ท่านบอกนะคับว่าการนับปี พศนั่น ถ้าเป็นพม่า ศรีลังกา จะนับจากวันที่พระพุทธเจ้าปรินิพานเลย แต่ถ้าเป็นของไทยจะนับจากวันที่พระพุทธเจ้าปรินิพานครบ1ปีจึ่งจะเริ่มนับ ทำให้ไทยช้ากว่า 1ปี

ใช่แล้วค่ะ
ของบางแห่งจะนับหลังพุทธปรินิพพานว่าเป็น 1 ทันที คือหมายถึงปีที่ 1
แต่ของเรานับจาก 0 เมื่อครบปีจึงนับเป็น 1 คือหมายถึงครบ 1 ปี
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#6 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2006 - 02:22 PM

เป็นอย่างนี้นี้เอง
ความคลาดเคลื่อนเป็นของธรรมดาของโลก!!!

#7 JK564

JK564
  • 121 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2006 - 04:59 PM

ERROR!!!!!!!!

#8 vorachai

vorachai
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2006 - 05:55 PM

ว่าแต่จริงมั้ยครับว่า พุทธศาสนา จะมีอายุ อยู่แค่ 5000 ปี เท่านั้น และ เมื่อเลย 5000 ปี ไปแล้ว จะไม่มีคำสั่งสอนของ พระพุทธศาสนา และจะไม่มีใครจำได้อีกต่อไป

มันจริงหรือเปล่าครับ

ไม่ได้ลบหลู่ แต่สงสัยอยากรู้ครับ

#9 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 14 July 2006 - 03:33 PM

เป็นความจริงที่ว่า พระพุทธศาสนาจะมีอายุจำกัดแน่นอนครับ เพราะตราบใดที่ยังมีกิเลสอยู่ ตราบนั้น กิเลสก็จะเข้าไปครอบงำจิตใจคนให้ห่างไกลจากศาสนาครับ ส่วนจะเป็น 5000 ปี หรือ อาจจะเร็ว หรือช้ากว่านั้น ขึ้นกับพวกเราทุกคนที่ยังมีชีวิตอยู่ตอนนี้ที่จะช่วยกันรักษาให้ยั่งยืนที่สุดน่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#10 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 July 2006 - 09:31 PM

อีกประการหนึ่ง
วันสำคัญทางศาสนา ยังไม่ตรงกัน
เช่น วันออกพรรษา ของเรา เร็วกว่า ทางลาว 1 วัน ครับ

ยกเว้น ปีที่แล้ว ที่ตรงกันทั้ง ไทยและ ลาว ครับผม

#11 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 March 2007 - 02:56 PM

จะมีการแก้ไขให้ตรงกันไหมครับ