ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

กรรมของการด่าว่าบุพการี

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ตุ๊กตาหมู

ตุ๊กตาหมู
  • 94 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2006 - 10:49 AM

ไม่รู็จะแนะนำเขาอย่างไรดีค่ะเขาเป็นพี่สาวของข้าพเจ้าเอง เขานำลูกไปให้แม่เลี้ยงตั้งแต่เกิด ก็ส่งเสียบ้างเล็กน้อยจนปัจจุบันหลานก็เข้าอนุบาล1แล้วเขาไม่ส่งเสียเลยแม่ก็คอยช่วยเหลือมาตลอดจนเดี๋ยวนี้แม่โทรมาถามเรื่องค่าใช้จ่ายว่าให้รับผิดชอบบ้าง เขากลับโมโฆและด่าทอพ่อและแม่ ต่างๆนานา เราก็ไปบอกเขาว่าที่เขาทำแบบนั้นนะ มันบาป ไม่มีพ่อแม่ที่ไหนไม่รักลูก เกลียดลูกหรอกค่ะ เขากลับมาต่อว่าเราอีกต่างๆ นานา เฮ้อเหนื่อยจังค่ะ ไม่รู้จะแนะนำอย่างไรดี เพราะเขาไม่เปิดใจที่จะรับฟังอะไรเลย ช่วยทีค่ะว่าจะแนะนำเขายังไงดี

#2 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 13 July 2006 - 11:02 AM

เลี้ยงลูก แล้วก็ต้องเลี้ยงหลานอีก...เฮ้อ!!! แค่นี้ก็น่าสงสารท่านแล้วนะ...บอกเค้าว่าสักวันลูกเค้าจะต้องทำอย่างนั้นกับเค้า จริง ๆ นะ ของอย่างนี้ เหมือนที่เค้าว่า "กงกรรมกงเกวียน" ...ตนเองก็เจอมาแล้วเรื่องเถียงแม่ พอถึงคราวลูกเรา แค่อ้าปากแย้งนิดเดียวเราก็...!!!แย่มากแล้ว laugh.gif (แต่ไม่รู้เค้าจะโทษยายหรือปล่าวที่เลี้ยงมา หากวันหนึ่งลูกทำกับเค้าบ้าง) หรือว่าแกล้งบอกเค้า ให้ลองเอาลูกกลับมาเลี้ยงเองดูบ้างมั๊ย?

เอาใจช่วยงัยดีน๊า...ขอให้คุณtuktamhoo...หาทางออกช่วยคุณแม่ได้เร็ว ๆ ด้วยเถิด สาธุ unsure.gif

#3 ตุ๊กตาหมู

ตุ๊กตาหมู
  • 94 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2006 - 11:15 AM

ขอบคุณค่ะ ก็บอกเขาแล้วค่ะว่า ถ้าคิดว่าที่พ่อแม่ทำให้ทั้งหมดมันยังไม่ดี ก็เอามาเลี้ยงเองก็ได้ ตามใจนะ เราแนะนำแล้ว ก็บอกเขาว่า ใครทำอย่างไรไว้ก็ต้องได้รับแบบนั้นแหละนะ ตอนนี้รูสึกปลงค่ะ เมื่อชาตที่แล้วเราอาจไปมีส่วนเกี่ยวข้องทำให้เขาต้องเจ็บช้ำน้ำใจชาตินี้เราเลยต้องมาเสียใจกับเขา

#4 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2006 - 11:51 AM

เขาเครียดหรือเปล่าคะ..สงสารคุณแม่จัง

คนเป็นแม่..อย่างไรก็ตัดลูกไม่ขาดนะคะ
ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#5 asama

asama
  • 157 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2006 - 01:58 PM

คนเป็นแม่..อย่างไรก็ตัดลูกไม่ขาดนะคะ
บอกคุณแม่ ต้องทําใจนะคะ

ใครมีรูปภาพ คุณยายทองสุกบ้าง ช่วยโพยให้หน่อยได้ใหมคะ
อยากได้ เก็บไว้บูชา คะ

พลังลูกพระธัมฯ

#6 ideal

ideal
  • 605 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 13 July 2006 - 05:30 PM

พระสัมมาสัมพุทธเจ้าตรัสอุปมาว่า ถ้าบุตรจะพึงวางบิดามารดาไว้บนบ่าทั้งสองของตน ประคับประคองท่านอยู่บนบ่านนั้น ป้อนข้าวป้อนน้ำและให้ท่านถ่ายอุจจาระปัสสาวะบนบ่านั้นเสร็จ แม้บุตรจะมีอายุถึง ๑๐๐ ปี และปรนนิบัติท่านไปจนตลอดชีวิต ก็ยังนับว่าตอบแทนพระคุณท่านไม่หมด

ยังมีผู้อุปมาไว้ว่า หากเราใช้ท้องฟ้าแทนกระดาษ ยอดเขาพระสุเมรุแแทนปากกาน้ำในมหาสมุทรแทนหมึก เขียนบรรยายคุณของพ่อแม่ จนท้องฟ้าเต็มไปด้วยอักษร ภูเขาสึกกร่อนจนหมด น้ำในมหาสมุทรเหือดแห้งก็ยังบรรยายคุณของพ่อแม่ไม่หมด
บิดามารดาเป็นผู้มีพระคุณอันยิ่งใหญ่ของบุตร

DMC The only one

ประกอบเหตุ สังเกตผล ทนเอาเถิด ประเสริฐนัก
ไม่หยุดไม่ถึงพระ ตัวหยุดนี้แหละเป็นตัวสำเร็จ
ผลไม้ดกนกชุม น้ำเย็นปลาชอบอาศัย

คติธรรม พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร)

#7 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 13 July 2006 - 05:33 PM

ไม่มีแม่คนไหนที่ไม่รักลูกหรอกค่ะ กว่าจะออกมาก็แทบตาย
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#8 ideal

ideal
  • 605 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 13 July 2006 - 05:37 PM

DMC The only one

ประกอบเหตุ สังเกตผล ทนเอาเถิด ประเสริฐนัก
ไม่หยุดไม่ถึงพระ ตัวหยุดนี้แหละเป็นตัวสำเร็จ
ผลไม้ดกนกชุม น้ำเย็นปลาชอบอาศัย

คติธรรม พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร)

#9 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 13 July 2006 - 10:57 PM

หาทางชักชวนเขาไปพนาวัฒน์สิครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#10 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 July 2006 - 09:52 PM

นั่งสมาธิ แล้วแผ่เมตตาให้พี่สาว
อธิษฐานมหาปูชนียาจารย์ให้พี่สาวรักแม่มากขึ้น

#11 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 July 2006 - 10:31 PM

ความกตัญญูเป็นเครื่องหมายของคนดี
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#12 duang.pu

duang.pu
  • 26 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 July 2006 - 12:44 PM

สวัสดีค่ะ ดิฉันนักเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยาพันธุ์แท้ค่ะ และขออนุโมทนาบุญกับงานอปทด้วยนะคะ ดิฉันอยู่ฝ่ายบริการค่ะ ปลื้มปิติมากๆค่ะ

#13 duang.pu

duang.pu
  • 26 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 July 2006 - 01:56 PM

รักแม่มากนะคะ เวลานั่งสมาธิทุกครั้งก็นำพ่อกับแม่เข้าไปอยู่ที่ศูนย์กลางกายทุกครั้งและทุกๆวันและอธิฐานจิตให้ท่านทั้งสองอยู่ทุกครั้งค่ะ แต่น้องๆของดิฉันไม่เชื่อบุญแล้วยังเถียงพ่อแม่และพี่อยู่เลยค่ะ ตอนนี้ดิฉันมีลูกชายอยู่ 1 คนอายุ 5 ปีกับอีก 3 เดือน ก่อนนอนจะกราบเท้าคุณแม่ก่อนนอนทุกครั้งค่ะ เวลาไปบ้านคุณยายดิฉันกราบเท้าคุณยายพร้อมกับลูกทุกครั้งค่ะ (คุณตาเสียแล้ว)(ดิฉันอยู่กับลูกสองคน) ลูกจะมาวัดทุกวันอาทิตย์ค่ะและงานบุญใหญ่จะไม่พลาดค่ะ อนุโมทนบุญด้วยนะคะ

#14 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 March 2007 - 08:24 AM

คงเป็นกรรมเก่าของแม่ แต่เป็นกรรมของลูก?