ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ขอเรียนถามท่านผู้รู้ครับว่า หลังจากทำใจหยุดนิ่งที่ศูนย์กลางกายได้แล้ว เห็นดวงกลมใสรอบตัวได้แล้ว

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 20 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 anemo

anemo
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2006 - 03:53 PM

ขอเรียนถามท่านผู้รู้ครับว่า หลังจากทำใจหยุดนิ่งที่ศูนย์กลางกายได้แล้ว เห็นดวงกลมใสรอบตัวได้แล้ว

1) ขั้นตอนต่อไป คือการเดินวิชชา สิบแปดกายใช่หรือไม่ครับ

2) เดินฌานสมาบัติ และ เข้าอายตนะนิพพาน

การนั่งธรรมะจะพัฒนาไปอย่างไร แล้วแนวเดินวิชชาต่อๆไปในขั้นสูงขึ้นไป ตามตำรา คู่มือสมภาร ที่หาโหลดได้จากเว็บกัลยาณมิตร

วิชชาธรรมกายในระดับสูง เข้าสู่วิชชาสาม ระลึกชาติได้ เห็นการเกิดของสัตว์โลก ตรวจภพสามโลกันต์ หรือ ฝันในฝันที่เราเข้าใจกัน

ขอเรียนถามว่า พระอาจารย์รูปใด เป็นผู้ถ่ายทอดความรู้ภาคปฏิบัติเหล่านี้ได้ครับ แล้วท่านใดบ้างครับที่ผลของการปฏิบัติก้าวหน้าไปมาก

ขอบคุณสำหรับคนที่เป็นห่วงนะครับ ว่ากายใส ใจใสจริงหรือไม่ หรือให้ไปหัดพื้นฐานก่อน อันนี้ไม่ต้องห่วงครับ ผ่านขั้นตอนเหล่านั้นมานานแล้วครับ (แล้วจะเล่าผลการปฏิบัติให้ฟัง)

ขอความกรุณาคุณฟ้าร้าง อย่าลบคำถามนี้นะครับ (กระทู้ที่กล่าวพาดพิงถึงเรา เราให้อภัยทุกท่านครับ)

มีหลายคนชวนให้ไปที่พนาวัฒน์ ก็เลยสงสัยว่า ว่าสถานที่ปฏิบัติธรรมนั้น มีอะไรที่มากกว่าที่วัดหรือครับ

#2 anemo

anemo
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2006 - 04:23 PM

การพัฒนาในขั้นต่อไปเป็นอย่างไรครับ

#3 JK564

JK564
  • 121 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2006 - 04:52 PM

วางเฉยๆ ไว้อย่างนั้น ถ้าถูกศูนย์กลางจริง ใจจะตกศูนย์

#4 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 13 July 2006 - 05:26 PM

หยุดในหยุดไปเรื่อยๆค่ะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#5 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2006 - 06:00 PM

ก็ไม่ต้องทำอะไรนิครับ เพราะ หลวงพ่อวัดปากน้ำก็บอกอยู่แล้วว่า หยุดเป็นตัวสำเร็จ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#6 aph

aph
  • 53 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2006 - 06:27 PM

หยุดครับ หลวงพ่อบอกว่าให้หยุดครับ หยุดเป็นตัวสำเร็จครับ

#7 หยุดอะตอมใจ

หยุดอะตอมใจ
  • 729 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2006 - 07:59 PM

หยุดเป็นตัวสำเร็จ

ผิดจากนี้เป็นไม่ใช่

แค่นี้ยังทำไม่ได้ แล้วจะไปปราบมารได้ไง

#8 anemo

anemo
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2006 - 08:07 PM

หยุดเป็นตัวสำเร็จ กลางของกลางๆๆๆ เป็นเคล็ดลับเบื้องต้นใช่ไหมครับ

ใสในใส ไปเรื่อยๆ แค่นี้เองหรือครับ

หลังจากนั้น พัฒนาสู่วิชชาธรรมกาย ชั้นสูงได้อย่างไรครับ ไม่ต้องเรียนรู้อะไรเพิ่มอีกแล้วหรือครับ

แล้วไม่ต้องเรียนรู้อะไรเพิ่มอีกแล้วหรือครับ

ใครมีประสบการณ์จริงบ้างครับ

#9 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2006 - 08:20 PM

หลังจากนั้น พัฒนาสู่วิชชาธรรมกาย ชั้นสูงได้อย่างไรครับ ไม่ต้องเรียนรู้อะไรเพิ่มอีกแล้วหรือครับ

แล้วไม่ต้องเรียนรู้อะไรเพิ่มอีกแล้วหรือครับ

ใครมีประสบการณ์จริงบ้างครับ

ผมว่าเอาพื้นฐานให้ได้ก่อนเถอะครับ อย่าพึ่งไปพูดถึงวิชชาชั้นสูงเลย นับเลขยังไม่เก่ง แล้วจะโดดไปเรียนแคลคูลัสได้ไงครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#10 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 13 July 2006 - 08:36 PM

คำว่าหยุดในหยุดก็คือ พอหยุดแล้ว มันยังมีหยุดได้อีก ไปเรื่อยๆไม่รู้จบ จึงเรียกว่าหยุดในหยุด หรือ กลางของกลาง ทำนองเดียวกัน
หลวงปู่เคยพูดว่า ตัวท่าน ตั้งแต่วันบวชมา หยุดในหยุดมาตลอด ไม่ขาดสักวินาที ยังไปไม่ถึงที่สุดของที่สุด

#11 หยุดอะตอมใจ

หยุดอะตอมใจ
  • 729 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2006 - 09:36 PM

หลวงปู่เคยพูดว่า ตัวท่าน ตั้งแต่วันบวชมา หยุดในหยุดมาตลอด ไม่ขาดสักวินาที ยังไปไม่ถึงที่สุดของที่สุด

ใช่เลยๆ หยุดไปเจอผู้รู้ ก็รู้เองแหละครับ ว่าต้องทำอย่างไรต่อไป

แค่นี้ยังทำไม่ได้ แล้วจะไปปราบมารได้ไง

#12 anemo

anemo
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2006 - 10:33 PM

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ

เนื่องจากนั่งมานานมากแล้วครับ ครั้งแรกจนถึงวันนี้ก็ ยี่สิบสามปีแล้วครับ ที่มีความรู้วิชชาธรรมกาย ฐานที่เจ็ด

ก็เลยเข้ามาเรียนถามท่านผู้รู้ ขอคำแนะนำครับว่า หลังจากได้ดวงปฐมมรรคแล้ว หยุดในหยุด มีอีกดวงซ้อนขึ้นมาจนละเอียดแล้ว

ทำต่อไปเรื่อยๆ หลับตาเห็น ลืมตาเห็น จนสว่างใสเย็นตา หากนั่งธรรมะได้ตลอดคืน จนเห็นธรรมกายแล้ว

ก็เลยมาเรียนถามว่า ท่านมีข้อแนะนำ หรือประสบการณ์ ส่วนตัวแนะนำ อย่างไรต่อไปไหมครับ

#13 anemo

anemo
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2006 - 10:36 PM

ใครมีประสบการณ์เห็นดวงปฐมมรรค บ้างครับ มีเคล็ดลับอย่างไร ที่ประคองใจให้เห็นได้ตลอดเวลาบ้างครับ

#14 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2006 - 11:01 PM

ไปกราบขอคำแนะนำจากหลวงพี่ที่วัดดีกว่าครับ ต้องได้รับการแนะนำที่ถูกต้องจากผู้เชี่ยวชาญและฉลาดในการสอนครับ

#15 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 13 July 2006 - 11:10 PM

ตามที่คุณพักผ่อนบอกนั่นแหละครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#16 aph

aph
  • 53 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2006 - 11:12 PM

ไม่มีหรอกครับประสบการณ์ แต่มีเคล็ดที่ไม่ลับ "ทำใจหยุดนิ่งครับ"

#17 anemo

anemo
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2006 - 11:35 PM

คุณหัดฝัน มีอะไรแนะนำเป็นพิเศษไหมครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

ต้องได้รับการแนะนำที่ถูกต้องจากผู้เชี่ยวชาญและฉลาดในการสอนครับ

ไปกราบขอคำแนะนำจากหลวงพี่ที่วัดดีกว่าครับ

คุณหัดฝันเป็นอาสาสมัครมาสิบกว่าปี พอจะแนะนำหลวงพี่ได้ไหมครับ ที่ท่านปฏิบัติก้าวหน้าไปมากๆแล้ว

#18 New

New
  • 95 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 July 2006 - 02:54 AM

หากคุณได้ 18 กายจริง ก็เดิน 18 กายให้คล่องแคล่ว ทั้งอนุโลมปฏิโลม เข้าออกให้ชำนาญ

แต่ที่สำคัญเหนือสิ่งอื่นใดคือ หยุดในหยุด เรื่อยไป ไม่ว่าจะเห็นกี่กาย พระกี่ล้านองค์ ก็ให้หยุดในหยุดต่อไปเรื่อยๆไม่ถอนถอย

เมื่อใจละเอียดได้ถูกส่วน เราก็จะสอนตัวเราได้ว่าควรจะทำอะไรต่อไป

ถ้าหยุดแล้วยัง เฉยๆ ไม่รู้สึก สุขหรือสบาย หรือยังไม่สัมผัสกับคำว่าสุขไม่มีซ้ำ สุขยิ่งๆขึ้นไป ถึงจะบอกว่าเข้ากลางได้คล่องแคล่วแค่ไหน แต่ใจยังไม่สงบระงับ ใจไม่ผ่องใส อารมณ์ยังขุ่นมัวได้ง่าย แสดงว่านั่นยังไม่ละเอียดพอ ต้องฝึกไปอีก

ผมจะเล่านิทานให้ฟังนะ มีคนคนหนึ่งเขาบอกว่าได้ธรรมกาย เคยไปทำวิชชาปราบมาร (เป็นฆราวาส) เคยทำวิชชาละเอียดๆ
แต่พอผมไปกราบเรียนเล่าเรื่องนี้ให้ผู้ที่เคยทำวิชชากับหลวงปู่วัดปากน้ำท่านหนึ่งฟัง ท่านตอบกลับมาทันทีว่า เขายังละเอียดไม่ถึง ต้องฝึกอีกเยอะ

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า บางทีที่เราคิดว่าเราละเอียดดีแล้ว ใสดีแล้ว จริงๆเมื่อเทียบกับมือระดับทำวิชชาสมัยหลวงปู่นั้น อาจจะห่างไกลลิบลับ ดีที่สุดคือทำตัวของเราใจของเราให้ใสให้หยุดให้นิ่งตลอดเวลา ถ้าละเอียดดีแล้วถึงเวลาก็จะรู้เห็นวิชชา เดี๋ยวหลวงพ่อท่านก็เรียกไปทำวิชชาเองนั่นแหละครับ ตอนนี้ถ้าเห็นพระแล้วก็ทำให้ละเอียดยิ่งๆขึ้นไป ถ้าหลวงพ่อเรียกไปทำงานเมื่อไรก็จะได้พร้อมไปทำกับท่านเลยในทันที

ถ้า moderator เห็นว่าข้อความของผมไม่สมควร ก็ลบไปได้เลยนะครับ

#19 ไอเดีย

ไอเดีย
  • 48 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 July 2006 - 02:00 PM

ก็ถามองค์พระท่านสิค่ะ
ถ้าคุณละเอียดถึงขั้นจริงๆ คุณจะ ถาม-ตอบ กับท่านได้
เมื่อถึงขั้นนั้นคุณจะรู้ได้ต่อไปเองว่าจะทำยังไงต่อ

อย่าร้อนใจไปเลย
เดี๋ยวธรรมะ จะไม่ก้าวหน้า

ถ้าคุณละเอียดจริงคุณจะไม่ถามแบบนี้หรอกค่ะ

ใจเย็นๆน๊ะค่ะ
ธรรมมะเป็นของเย็น
ยิ่งเร่งยิ่งช้า

มาร่วมงานกฐินหลวงปู่กันน่ะค่ะ

#20 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 July 2006 - 09:59 PM

กราบปรึกษาพระอาจารย์ นะครับ ดีที่สุด

#21 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 March 2007 - 08:36 AM

ไปถามท่านผู้รู้ มีประสบการณ์ ดีครับ