ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เอาอานิสงส์ของการแผ่เมตตามาฝากครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 18 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 aph

aph
  • 53 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 July 2006 - 11:26 AM

สวัสดีครับพอดีวันนี้ผมได้สวดบทเมตตานิสังสุตตปาฐะในมนต์พิธีมาน่ะครับ ก็เลยเอาคำแปลมาฝาก คือเกี่ยวกับอานิสงส์ของการแผ่เมตตาครับ คิดว่าทุกท่านก็คงทราบกันดีอยู่แล้ว แต่ประมาณว่าตอกยำครับ
red_smile.gif red_smile.gif red_smile.gif

"เมื่อเมตตาเจโตวิมุติ อันบุคคลบำเพ็ญภาวนาแล้ว เจริญให้มากแล้วทำให้เป็นเครื่องดำเนินทางใจ ทำให้เป็นเครื่องยึดเหนี่ยวทางใจ อบรมสร้างสม ปรารภด้วยดีแล้ว อานิสงส์ ๑๑ ประการอันบุคคลพึงหวังได้แน่นอนมีดังนี้
หลับเป็นสุข ตื่นเป็นสุข ไม่ฝันร้าย เป็นที่รักใคร่ของเหล่ามนุษย์ เป็นที่รักใคร่ของเหล่าอมนุษย์ เทวดาลงรักษา ไฟและพิษต่างๆรวมถึงศัสตราวุธก็ไม่อาจจะกรำกรายผู้นั้นได้ จิตมั่นคง เป็นสมาธิได้เร็ว สีหน้าผ่องใส ไม่หลงทำกาลกิริยา เมื่อไม่สามารถบรรลุธรรมขั้นสูงในภพชาตินี้ได้ ก็ย่อมเข้าถึงพรหมโลกได้อย่างแน่นอน ย่อมเกิดแก่ผู้นั้น"

happy.gif happy.gif happy.gif happy.gif happy.gif happy.gif happy.gif happy.gif happy.gif happy.gif happy.gif happy.gif happy.gif happy.gif

#2 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 July 2006 - 11:41 AM

สาธุ สาธุ สาธุ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#3 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 July 2006 - 12:19 PM

อนุโมทนาบุญครับ

#4 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 14 July 2006 - 12:20 PM

สาธุ ๆ ๆ ค่ะ

#5 Michael

Michael
  • 16 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 July 2006 - 12:30 PM

สาธุ ครับ
จะพยายามนั่งสมาธิแผ่เมตตาให้ได้ทุกวันครับ

สร้างบารมีทุกวินาที แม้ชีวีนี้ก็ให้ได้

#6 Mai D na

Mai D na
  • 282 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 July 2006 - 01:11 PM

สา ธุ ค่ะ

แม้กาลเวลาจะเปลี่ยนไป
แต่..
เ ป้ า ห ม า ย ไ ม่ เ ป ลี่ ย น แ ป ร

#7 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 July 2006 - 02:24 PM

แผ่เมตตาแล้วดีน้อ "เมตตาบารมี"
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#8 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 July 2006 - 03:39 PM

ไม่หลงทำกาลกิริยา

ช่วยขยายความได้ไหมคะ
สาธุ

#9 aoi

aoi
  • 356 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 July 2006 - 03:50 PM

อนุโมทนาบุญ สาธุ สาธุ สาธุค่ะ
เราเกิดมาสร้างบารมี

#10 สงบสุข

สงบสุข
  • 83 โพสต์
  • Location:น.ส. ธัญชนก สุมารินทร์ 211/23 ถ.มนตรีสุริยวงศ์ ซ.13 อ.เมือง จ.ราชบุรี 70000
  • Interests:เกิดมาทำไม เกิดมาแล้วแก่ แล้วเจ็บ แล้วตาย<br />พอมาเจอหลวงพ่อถึงเข้าใจค่ะ<br />เกิดมาเพื่อสร้างบารมี<br />เกิดมาเพื่อพระนิพพาน

โพสต์เมื่อ 14 July 2006 - 04:02 PM

เคยดูจานดาวธรรมค่ะ ที่พระพุทธเจ้าท่านบำเพ็ญบารมี 10 ชาติ ชาติที่ท่านเลี้ยงบิดามารดาที่ตาบอดค่ะ ท่านเผอสติไม่ได้แผ่เมตตาจนโดนลูกธนูอาบยาพิษ จากพระมหากษัตริย์ อยากทราบว่าท่านท่องบทสวดมนต์อะไรคะ ช่วยตอบหน่อยค่ะถ้าใครทราบ

#11 aph

aph
  • 53 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 July 2006 - 09:29 PM

ไม่หลงทำกาลกิริยาคือการที่เราไม่ละจากโลกนี้ไปแบบไร้สติครับ แบบนี้คงพอเข้าใจน่ะครับ

ของคุณสงบสุขนะครับ ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะเป็นพระสุวรรณสามโพธิสัตว์ แต่ท่านไม่ได้ลืมแผ่เมตตานิครับ มีกษัตริย์มาล่าสัตว์ ลูกศรยิงไปโดนพระโพธิสัตว์เข้าแต่ด้วยอานิสงส์ที่ท่านแผ่เมตตาเป็นประจำจึงทำให้ท่านฟื้นคืนชีวิตขึ้นมาอีกครั้งและบำเพ็ญบารมีไปจนตลอดชีพ(ถ้าจำผิด จำถูกยังไงก็วานผู้รู้ชี้แนะด้วยนะครับ จะได้ไม่จำผิด จำถูก)

#12 ปุฉฉา13

ปุฉฉา13
  • 104 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 July 2006 - 10:11 PM

สาธุ...

#13 JK564

JK564
  • 121 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 July 2006 - 10:15 PM

ชัดเจน

ชัดเจนคับ แต่ถ้าจะเอาแบบเข้าใจก็ลองไปหา file เสียงที่หลวงพ่อธัมมะ เคยเล่าถึงอานิสงค์ของการแผ่เมตตาครับ ได้ฟังตอนบวชบ่อยๆ ครับ

#14 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 July 2006 - 10:26 PM

สาธุ สาธุ ค่ะ
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#15 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 July 2006 - 08:08 AM

อืมต้องแผ่เมตตาหลังทำบุญด้วย ผมอธิษฐาน กรวดน้ำ แต่ยังลืมแผ่เมตตาด้วย
ขอบคุณมากทำให้นึกได้
หยุดคือตัวสำเร็จ

#16 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 July 2006 - 07:49 PM

อนุโมทนาบุญนะครับ สาธุ

#17 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 15 July 2006 - 08:18 PM

nerd_smile.gif ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ...
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#18 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 July 2006 - 12:32 AM

อนุโมทนาบุญในธรรมทานของ Mr.aph ด้วยครับ smile.gif

#19 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 March 2007 - 08:53 AM

กราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ