ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เศร้าค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 21 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 PS-Junior

PS-Junior
  • 247 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 14 July 2006 - 05:00 PM

เศร้าค่ะ เรื่องของเรื่องคือ ไม่ได้ดูคุณครูไม่ใหญ่หน่ะค่ะ ตั้งแต่เปลี่ยนที่ทำงาน มาอยู่ที่หอพักเป็นอพาร์ทเมนต์ ไม่สามารถติดจานดาวธรรมได้ internet ก็ยังไม่มี เลยไม่ได้ดูหลวงพ่อเลยค่ะ

ใครพอมีทางแก้ สำหรับคนอยู่หอพักบ้างค่ะ คิดว่าคงมีหลายคนที่ประสบปัญหาเดียวกัน อยากฟังคุณครูไม่ใหญ่ค่ะ

เนี่ยนานๆถึงได้เข้ามา DMC ทีนะค่ะเนี่ย เพราะหาที่ใช้ internet ลำบากค่ะ

#2 ตุ๊กตาหมู

ตุ๊กตาหมู
  • 94 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 July 2006 - 05:13 PM

เราบางทีไม่ได้ดูก็จะเปิดวิทยุฟังค่ะ
http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=4492
ตามลิ้งค์เลยค่ะ หัวอกเดียวกันเลยค่ะ

#3 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 July 2006 - 05:58 PM

อืม...แอบติดได้ไหมครับ เพราะบางที่เค้าไม่ให้ติดเพราะกลัวเราไปเจาะตึกเค้า แต่ได้ยินว่าเจ้าหน้าที่สามารถติดตั้งได้โดยไม่ต้องทำการเจาะตึกให้เป็นรู อย่างไรก็ดีต้องเช็คดูนะครับว่า สาเหตุที่ไม่ให้ติดเพราะเค้ากลัวเราไปเจาะตึก หรือว่า เค้ากลัวจานไปห้อยๆ ตามระเบียงแล้วไม่สวยน่ะครับ อ้อ...แล้วก็ถ้าจะติดที่ระเบียง อย่าลืมเช็คด้วยว่า ระเบียงห้องนั้นเป็นทิศทางที่รับสัญญาณได้หรือไม่ครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#4 ยิ่งนั่ง-ยิ่งง่าย-สบายจัง

ยิ่งนั่ง-ยิ่งง่าย-สบายจัง
  • 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 July 2006 - 06:46 PM

คล้ายผมเมื่อปีที่แล้วเลยครับ ปีที่แล้วผมอยู่คอนโด ผมไปบอกเจ้าของคอนโดว่า "เนี่ยะ พอดีอยากดูรายการทางจานดาวเทียม มีรายการน่าดูหลายอย่างมากเลย เลยว่าจะขอติดจานดาวเทียมเอง ออกค่าใช้จ่ายเอง แต่ดูได้ทั้งตึกเลย ได้มั้ยครับ" ปรากฎเจ้าของให้ เลยได้ติดดาวธรรมที่ดาดฟ้าแล้วพ่วงเข้ากล่อง ได้ดูกันทั้งคอนโดเลยคราวนี้ ดีเหมือนกัน เหมือนได้ติดจานให้คนเป็นร้อย
พี่จังกึมลอง เอาแผ่นvcd แผ่นพับ แนะนำ DMC ไปให้ผู้ดูแลตึกดูสิครับ ถ้าทำได้ ได้ดูกันทั้งอพารต์เมนท์ผมคงต้องอนุโมทนาบุญกับบุญใหญ่ละครับทีนี้
ปล.ถ้าพี่ติดได้จริง แอบขออนุญาตแนะนำเอาตารางออกอากาศของDMCในแต่ละเดือนมาขีดเส้นHighlight รายการกฏแห่งกรรม Case study แปะไว้ที่บอร์ดใต้อพารท์เมนท์ เผื่อพี่น้องวงบุญมาเห็นจะได้กลับกองทัพมาช่วยกันรบซะที
*** เล่นเนทอย่างไรให้ได้บุญ ***

#5 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 July 2006 - 06:49 PM

ทำตามที่พี่ Miracle Dream ว่าเลยนะคะ แล้วก็..

เป็นกัลยาณมิตรให้เจ้าของหอซะเลยสิคะ บอกว่าเราขอติดจานให้ฟรีๆ 1 จาน แล้วแจกให้คนอื่นทุกๆ ห้องดูฟรีๆ (ลองปรึกษากับ call center) ดูด้วยว่าทางเทคนิคทำอย่างไร (เพราะที่คอนโด ก็เป็นแบบนี้เหมือนกันค่ะ ตัวเองไม่ได้ติด แต่ได้ดูฟรี) เป็นรายการธรรมะ ไม่เก็บรายเดือน ไม่ผิดกฎหมาย

นอกจากเราจะได้ดูแล้ว ยังได้บุญทำให้คนทั้งหอพัก ได้ดู dmc ไปด้วยนะคะ
ที่คอนโด มี 20 ชั้นๆ ละ 12 ห้อง คูณได้ 240 ห้อง โห ใครหนอมาติดให้ บุญเน็ตๆ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#6 IQ0

IQ0
  • 366 โพสต์
  • Interests:อยากสร้่างบ้านพักคนชราไว้รองรับจนทให้อยู่ใกล้ๆวัด

โพสต์เมื่อ 14 July 2006 - 07:17 PM

ดูผ่านมือถือ หรือต่อเน็ตใช้มือถือต่อกับคอมพิวเตอร์ หรือ ppc ก็ได้นะครับ
ไม้ต้นเดียว ...........ไม่เป็นผืนป่า
ด้ายเส้นเดียว .........ไม่เป็นผืนผ้า
อิฐก้อนเดียว .... ไม่เป็นบ้านเรือน
ทำบุญคนเดียว ...ไม่เป็นกัลยาณมิตร

#7 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 14 July 2006 - 07:55 PM

นู๋หาคลื่นวิทยุไม่เจอนะคะ ไม่มีสัญญานเลย กะว่าจะทำการบ้านแล้วฟังหลวงพ่อไปด้วย รเมื่อได้ยินเสียงหลวงพ่อแล้วมีกำลังใจทำงานเลยค่ะ

แต่บางครั้งนู๋ก็เอาซีดีมาเปิดดูเอง
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#8 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 July 2006 - 09:06 PM

ถ้าเจ้าของหอ ไม่สนใจจะช่วยให้ดูดาวธรรมได้ หรือปฏิเสธไม่สนใจ

แนะนำให้ลองมองหาหอใหม่ครับ

เอาตัวเองรอดก่อนดีกว่า เพราะว่าจิตใจของเราต้องคอยมีธรรมะยกให้สูงอยู่เสมอ

บางทีมาร อาจจะมาขัดขวางการสร้างบารมีของเราได้

ขนาดผมมีอินเตอร์เนต hispeed ที่บ้านมันยังล่มบ่อย ๆ เข้าได้บ้างไม่ได้บ้าง

กำลังจะนั่งสมาธิ ทีไรมีคนมาหาทุกที

หยุดคือตัวสำเร็จ

#9 JK564

JK564
  • 121 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 July 2006 - 10:08 PM

ถ้าระเบียงห้อง อยุ่ในทิศทางที่สามารถติดได้ใช้ขาตั้งก็ได้ครับ แล้วก็ใช้จานอันเล็กครับ

#10 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 14 July 2006 - 10:11 PM

_/\_

เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#11 ปุฉฉา13

ปุฉฉา13
  • 104 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 July 2006 - 10:17 PM

เมื่อใจหยุดก็จะพบทางออก...

#12 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 July 2006 - 10:37 PM

มือถือ DTAC 11072 ครับ

ติดดาวดีกว่า

ย้ายที่พักได้ไหมครับ

#13 Smiling Girl

Smiling Girl
  • 550 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 July 2006 - 11:11 PM

เคยเจอปัญหาเช่นเดียวกันค่ะ แต่หาทางออกได้ยังไงรู้ไหมคะ ตอนที่ย้ายเข้ามาอยู่ใหม่ๆ (ทุกวันนี้ก็ยังอาศัยอยู่) อธิษฐานจิตทุกวันขอให้ได้มีโอกาสรับชมรายการจากจานดาวธรรม เพราะที่คอนโดฯ ไม่อนุญาตให้ติดจานดาวธรรม แต่โชคยังดีที่คอนโดฯ ให้ใช้อินเตอร์เน็ทฟรี ก็เลยได้ติดตามรายการทางอินเตอร์เน็ท แต่สัญญาณไม่ชัด บางทีภาพค้าง เสียงไปก่อนภาพ บางวันก็ต่อเน็ตไม่ได้เพราะคู่สายเต็ม ให้ใช้ฟรีก็จริง แต่ต้องเล่นเก้าอี้ดนตรี ถ้าสายหลุดเมื่อไหร่ จะถูกแย่งสัญญาณทันที

ก็เลยเฝ้าอธิษฐานไปเรื่อยๆ (ประมาณเกือบ 2 เดือน) อยู่มาวันหนึ่ง เปลี่ยนช่องเคเบิ้ลของคอนโดฯ ไปเรื่อยๆ (มีเกือบร้อยช่อง) ก็เจอะหน้าคุณครูไม่ใหญ่ในจอทีวี ตกใจมากๆ รีบก้มกราบ น้ำตาไหล ดีใจมากๆ ขยี้ตาไม่นึกไม่ฝันว่าจะได้เจอคุณครูไม่ใหญ่ ใจก็นึก "โอ้..คำอธิษฐานเป็นจริงหรือนี่ !!!"

แต่แล้วก็ดีใจอยู่ได้เพียง 1 อาทิตย์ เปลี่ยนช่องเท่าไหร่ ก็หาไม่เจอ (สงสัยจะโดนถอดรายการออก) โทรถามเจ้าหน้าที่เคาน์เตอร์ ก็บอกว่าจะสอบถามบริษัทเคเบิ้ลให้ว่ารายการธรรมะหายไปไหน ด้วยความใจร้อน ก็เลยขอเบอร์เขามาโทรถามเอง ได้คุยกับเจ้าหน้าที่บริษัทเคเบิ้ลก็ทราบว่า ทางเขาเองก็ "งง" อยู่เหมือนกันว่า ช่อง DMC มาโผล่อยู่ในช่องรายการของเขาได้ยังไง เข้าใจว่าช่างจะหมุนจานไปมา ไปจูนโดนคลื่นสัญญาณ DMC แต่ที่ดูได้ไม่กี่วัน เพราะมีช่วงหนึ่งที่ทางวัดฯ มีการปรับปรุงสัญญาณ และมีการบล็อคคลื่น เจ้าหน้าที่เคเบิ้ลจึงถามเรากลับมาว่าพอจะทราบมั๊ยว่าจะติดต่อขอนำรายการธรรมะ DMC มาเผยแพร่ได้อย่างไร เพราะมีสมาชิกเคเบิ้ลหลายรายโทรมาสอบถามว่ารายการหายไปไหน และเขาก็ไม่ทราบว่าจะไปหาจูนคลื่นได้จากที่ไหน เราก็เลยได้โอกาสแนะนำให้เขาติดจานดาวธรรมพ่วงกับเคเบิ้ลของเขา และเราก็สอบถามพี่ๆ ผู้ประสานงานให้ติดต่อเรื่องขออนุญาตนำรายการจากจานดาวธรรมไปเผยแพร่ทางเคเบิ้ล ซึ่งต้องมีขั้นตอนการทำจดหมายและเอกสารประกอบการหลายอย่าง ช่วงนั้นเกือบจะถอดใจเหมือนกันเพราะอุปสรรคเยอะมาก กว่าจะผ่านด่านไปได้ รวมระยะเวลาตั้งแต่เดือน ธ.ค.ถึงเดือน มี.ค. จึงได้มีโอกาสได้นำจานฯ ไปติดที่บริษัทเคเบิ้ลแห่งนั้น และเจ้าของบริษัทเคเบิ้ลแห่งนั้น ซึ่งเป็นชาวไต้หวัน ยังได้แนะนำเพื่อนของเขาที่ทำธุรกิจเดียวกันให้ติดจานฯ เผยแพร่รายการธรรมะด้วยอีก 1 ราย เท่ากับติดจาน 2 แห่ง แต่สามารถเผยแพร่ให้สมาชิกเคเบิ้ลกว่าพันรายเชียวนะคะ ทุกวันนี้ ก็เลยได้อานิสงส์จากการชวนให้เขาติดจาน ทำให้ที่คอนโดฯ และสมาชิกที่ใช้บริการเคเบิ้ล 2 รายนี้ได้ชมรายการจากจานดาวธรรมเช่นกัน (ปลื้มสุดๆ)

จะลองใช้วิธีการเดียวกันนี้ก็ได้นะคะ ไม่สงวนลิขสิทธิ์ค่ะ

เวลาทำอะไรพลาด อย่าคิดนำไปก่อน เพราะมารจะเข้าแทรกผัง ให้เราคิดได้เป็นเรื่องเป็นราวทันที ยิ่งคิด ยิ่งมีผลเสียแก่ตัวเราเอง ถ้าคิดอย่างนี้แล้วใจจะตก มารจะแทรกผังสำเร็จใส่ทันที ทำให้เรื่องที่ยังไม่มีอะไร กลับกลายเป็นเรื่องร้ายทันที ยิ่งคิดจะยิ่งเสีย ฉะนั้น เมื่อเกิดเรื่อง ให้เราทำใจหยุดนิ่งที่ศูนย์กลางกายอย่างเดียว (ขุมทรัพย์จากคุณยาย)

#14 MiraclE...DrEaM

โพสต์เมื่อ 14 July 2006 - 11:18 PM

สาธุ กับคุณ Smiling Girl ด้วยนะครับ ได้อานิสงส์เผยแผ่ธรรมะไปเต็มๆ เลยครับเนี่ย

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#15 ประคองบุญ

ประคองบุญ
  • 210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 July 2006 - 01:18 AM

คุณจังกิม มาอยู่กะ เรามะค่ะ พอดีเราจะไปอยู่ใกล้ๆ วัด แต่สาละมีอิฉัน ไม่ยักกะอยากไปอยู่ด้วย หมู่บ้านพฤกษา นะค่ะ
เราอยากอยู่ใกล้ๆ วัด แต่ คงต้องไปอยู่คนเดียว ว่าจะต้องติดจานแน่นอนค่ะ แต่ใจจิงอยากไปดู สดที่วัดเลยมากก่า อิอิ เพราะเห็นหน้าพระพ่อแล้ว
มีกำลังใจให้มีชีวิต ไม่งั้น รู้สึกเบื่อๆ ชีวิตยังไงไม่รู้ค่ะ
หรือเพื่อนคนไหน สนใจมาก็ติดต่อมาได้นะค่ะ แต่ขอเป็นผู้หญิงนะค่ะ มีห้องว่าง อีก2 ห้องค่ะ (คงเริ่มไปอยู่เดือนสิงหาคม นะค่ะ)หรือเพื่อนคนไหนที่อยู่ต่างประเทศ
หาที่พักไม่ได้ ช่วงบุญใหญ่ๆ มาพักกับเราก็ได้ค่ะ แต่ต้องรักสงบนะค่ะ เพราะเราเรียบๆ ง่ายๆค่ะ

#16 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 July 2006 - 07:59 AM

ถ้าระเบียงห้อง อยุ่ในทิศทางที่สามารถติดได้ใช้ขาตั้งก็ได้ครับ แล้วก็ใช้จานอันเล็กครับ

เห็นด้วยในกรณีที่ไม่มีทางออก ตัวนี้เป็นจานดาวธรรมที่เหมาะสำหรับเคลื่อนย้ายไปติดไว้ตรงในก็ได้
แต่ผมอยากให้ จขก ลองเป็นกัลฯ แนะนำเจ้าของหอพักเกี่ยวกับช่อง DMC สื่อสีขาวว่าดีอย่างไร
ตามที่พี่ๆหลายท่านได้แนะนำไปแล้ว... ถ้าไม่สำเร็จก็ย้ายหอพักใหม่ครับ
จากที่อ่านในวารสารอยู่ในบุญเดือนกรกฏาคมนี้ (หน้า78) พบว่ามีเคเบิ้ลทีวีทั่วประเทศที่รับช่อง
DMC เพิ่มมากขึ้น. เป็นที่น่าอนุโมทนาครับ smile.gif

#17 PS-Junior

PS-Junior
  • 247 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 15 July 2006 - 06:57 PM

หอพักหันไปทางทิศตะวันออกค่ะ ระเบียงห้อง ไม่แน่ใจว่าจานโมบายจะใช้ได้มั้ยหนะค่ะ

ส่วนเรื่องติดดาวทั้งหอก็คิดอยู่แต่แรก ยังหาเวลาเจอเจ้าของหอไม่ได้เลย แต่ดูท่าเข้มงวดเหมือนกันค่ะ

เนตก็กะว่าจะรีบติดต่อ tot มาติดที่หอให้ค่ะ จะพยายาม

UBC ที่หอไม่มีค่ะ และเรื่องย้ายหอคงลำบาก เพราะหออยู่ติดที่ทำงานแค่ 200 เมตรค่ะ เคยหามาหลายหอแล้ว ส่วนมากอยู่ไกลแถม ห้องอับอีกต่างหาก และไม่สามารถต่อเนตได้ด้วยค่ะ บ้านใกล้วัดก็มีค่ะ แต่แวะไปเฉพาะวันหยุด วันธรรมดาที่ทำงานเลยอดดูค่ะ ทำงานแถวพระราม 6 ค่ะ เลยไม่สะดวกไปมาจากวัดทุกวันค่ะ เพราะต้องมาตั้งแต่ก่อน 7 โมง

เอาเป็นว่าจะลองตามคำแนะนำหลายๆวิธีนะค่ะ ถ้าสามารถติดจานให้คนทั้งหอดูได้ จะเอาบุญใหญ่มาฝากนะค่ะ สาธุ

#18 MiraclE...DrEaM

โพสต์เมื่อ 15 July 2006 - 08:42 PM

ถ้าสามารถติดจานให้คนทั้งหอดูได้ จะเอาบุญใหญ่มาฝากนะค่ะ สาธุ

พยายามเข้านะครับ จะเอาใจช่วย ตอนพูดก็นึกว่าหลวงพ่ออยู่กลางท้องนะครับ

#19 Smiling Girl

Smiling Girl
  • 550 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 July 2006 - 08:57 PM

จะอธิษฐานจิตเอาใจช่วยให้สำเร็จนะคะ บางทีสิ่งที่เราคิดว่าเป็นอุปสรรค จริงๆ แล้วไม่มีอะไรเลยค่ะ ถ้ายังไม่มีโอกาสเจอเจ้าของหอพัก ก็ลองฝากสื่อใบปลิว DMC หรือวีซีดีตัวอย่างรายการฝากเจ้าหน้าที่ไปให้ก่อนก็ได้ค่ะ ถ้าเขาได้ดู อาจจะชอบก็ได้นะคะ ใครจะไปรู้ ขอเอาใจช่วยนะคะ

เวลาทำอะไรพลาด อย่าคิดนำไปก่อน เพราะมารจะเข้าแทรกผัง ให้เราคิดได้เป็นเรื่องเป็นราวทันที ยิ่งคิด ยิ่งมีผลเสียแก่ตัวเราเอง ถ้าคิดอย่างนี้แล้วใจจะตก มารจะแทรกผังสำเร็จใส่ทันที ทำให้เรื่องที่ยังไม่มีอะไร กลับกลายเป็นเรื่องร้ายทันที ยิ่งคิดจะยิ่งเสีย ฉะนั้น เมื่อเกิดเรื่อง ให้เราทำใจหยุดนิ่งที่ศูนย์กลางกายอย่างเดียว (ขุมทรัพย์จากคุณยาย)

#20 dek-d ka

dek-d ka
  • 101 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 July 2006 - 10:09 AM

หนูเป็นเด็กเซนต์ทิพย์นะคะ ตามที่วันศุกร์ที่นสพ.เกือบทุกฉบับได้ลงข่าวว่าครูได้ยิงตัวตายนะคะ เพราะว่ามาร์เซอร์เขาเหมือนกับหาว่าครูเขาเอาเงิน1ล้านของร.ร.ที่เป็นเงินสหกรณ์ครูอ่ะค่ะ ครูเขาก็เครียดๆๆๆ วันพฤหัสมาร์เซอร์เรียกครูเขาไปดุครูเขาก็เดินร้องไห้ออกไปแล้วก็ใช้.22มม.ยิงตัวตายค่ะ ครูเขาจะต้องลงนรกขุม1ใช่ไหมค่ะ ก็ฝากด้วยนะคะใครทำบุญหนูฝากอุทิศให้ครูเรณู บัวสุขด้วยค่ะ ครูเขาเคยเป็นครูประจำชั้นหนูตอนป.3ด้วยค่ะ ก็เกือบ5ปีแล้วค่ะ แต่ครูเขาสอนคณิตสนุกดีนะคะ เด็กเข้าใจกันทั่วเลยค่ะ

#21 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 17 July 2006 - 03:03 AM

ถ้าสามารถติดจานให้คนทั้งหอดูได้ จะเอาบุญใหญ่มาฝากนะค่ะ สาธุ

nerd_smile.gif ว่าแต่ว่าติดแล้วอย่าลืมติดตามดู feedback จากคนในหอด้วยนะครับ จะได้เอามาปรับปรุงและพัฒนารูปแบบของรายการให้ดียิ่งๆ ขึ้นไปครับ
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#22 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 March 2007 - 11:52 AM