ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ไม่มีผู้ใดที่จับพระสัมมาสัมพุทธเจ้าโยนได้

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 14 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 sun of peace

sun of peace
  • 101 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 July 2006 - 06:51 PM

อ่านพระไตรปิฎกแล้วชักงงๆ หลายคนคงจำตอนที่พระสมณโคดมพุทธเจ้าปราบอาฬวกยักษ์ ซึ่งมีอยู่ตอนหนึ่งที่อาฬวกยักษ์บอกว่า จะจับข้อเท้าพระพุทธเจ้าแล้วโยนข้ามแม่น้ำ อะไรทำนองนี้แหละ แล้วพระพุทธเจ้าก็ตรัสทำนองว่า ดูก่อนอาฬวกยักษ์ ในโลกมนุษย์ ในสวรรค์ ในชั้นพรหม หรือในภพมาร ไม่มีใครที่จะจับเราโยน หรือฉีกเราเป็นชิ้นๆได้ ทำนองนี้แหละครับ ผิดขออภัยด้วยนะครับ พอจำได้คร่าวๆ แต่ใจความก็เป็นดังนี้แหละครับ แต่ทำไมตอนที่มารตัวจริงมาอาราธนาตอนที่พระชนมายุ 80 พรรษา บอกให้รีบปรินิพพานเถิด หรือถ้าพูดเป็นภาษาชาวบ้านก็ให้รีบตายไวๆเถิด พระพุทธเจ้าก็ต้องยอมปลงสังขารเพื่อที่จะปรินิพพานในอีกสามเดือนข้างหน้า ทั้งที่จริงๆแล้วพระองค์ท่านอยากที่จะอยู่นานๆเพื่อที่จะรื้อสัตว์ขนสัตว์ไปให้ได้มากที่สุดอยู่แล้ว เพราะว่าถ้าเจริญอิทธิบาท 4 กายมหาบุรุษนั้นสามารถอยู่ได้ 1 กัป เพราะว่าอือม์ อย่างนั้นแหละ ตกลงยังไงกันแน่ครับ มีผู้ใด(มาร)สามารถทำอะไรพระพุทธเจ้าได้รึเปล่า จริงๆไม่อยากถามหรอกนะครับ เรื่องละเอียดน่ะ แต่เห็นว่าเกี่ยวข้องกับพระไตรปิฎก
จะครองเรือนไปสักกี่ร้อยปีก็ครองไปเถิด งานเรื่องของคนอื่นเค้าทั้งนั้น เรื่องของพญามารทั้งนั้น ไม่ใช่เรื่องของตัว ไม่ใช่งานของตัว ไปทำงานให้พญามารเค้าทั้งวันทั้งคืน เอาเรื่องอะไรไม่ได้

#2 ~ รั ก บุ ญ ~

~ รั ก บุ ญ ~
  • 98 โพสต์
  • Interests:^-^ กรุณา เผื่อแผ่ เหลียวแลเอื้อ ^-^<br />^-^หวังช่วยเหลือ เพื่อนยาก ลำบากขันธ์^-^<br />^-^เห็นเพื่อนทุกข์ ทุกข์ด้วย เข้าช่วยพลัน^-^<br />^-^ให้เพื่อนนั้น พ้นทุกข์ ได้สุขใจ ฯ^-^

โพสต์เมื่อ 15 July 2006 - 07:46 PM

อ่านพระไตรปิฎกแล้วชักงงๆ หลายคนคงจำตอนที่พระสมณโคดมพุทธเจ้าปราบอาฬวกยักษ์ ซึ่งมีอยู่ตอนหนึ่งที่อาฬวกยักษ์บอกว่า จะจับข้อเท้าพระพุทธเจ้าแล้วโยนข้ามแม่น้ำ อะไรทำนองนี้แหละ แล้วพระพุทธเจ้าก็ตรัสทำนองว่า ดูก่อนอาฬวกยักษ์ ในโลกมนุษย์ ในสวรรค์ ในชั้นพรหม หรือในภพมาร ไม่มีใครที่จะจับเราโยน หรือฉีกเราเป็นชิ้นๆได้ ทำนองนี้แหละครับ ผิดขออภัยด้วยนะครับ พอจำได้คร่าวๆ แต่ใจความก็เป็นดังนี้แหละครับ แต่ทำไมตอนที่มารตัวจริงมาอาราธนาตอนที่พระชนมายุ 80 พรรษา บอกให้รีบปรินิพพานเถิด หรือถ้าพูดเป็นภาษาชาวบ้านก็ให้รีบตายไวๆเถิด พระพุทธเจ้าก็ต้องยอมปลงสังขารเพื่อที่จะปรินิพพานในอีกสามเดือนข้างหน้า

ตอบ เมื่อครั้งที่พระพุทธเจ้าตรัสรู้ใหม่ๆ พญามารได้มาอาราธนาให้พระพุทธเจ้าปรินิพพานเป็นครั้งแรกแล้ว แต่พระพุทธเจ้าตรัสตอบกับพญามารไปว่า ตราบใดที่พุทธบริษัทยังไม่เกิดขึ้นและมั่นคง ตราบนั้นตถาคตจะยังไม่ปรินิพพาน มารจึงกลับไป ในกาลต่อมาเมื่อพุทธบริษัทรวมกันเป็นปึกแผ่นแล้ว พญามารจึงมาถวงคำสัญญาที่พระพุทธเจ้าเคยตรัสไว้ โดยอ้างว่า ตอนเมื่อพระองค์ตรัสรู้ใหม่ๆพระองค์เคยตรัสไว้ว่า ตราบใดที่พุทธบริษัทยังไม่เกิดขึ้นและมั่นคง ตราบนั้นตถาคตจะยังไม่ปรินิพพาน บัดนี้พุทธบริษัทรวมกันเป็นปึกแผ่นแล้วขอพระองค์จงทรงดับขันธปรินิพพานเถิด พระพุทธเจ้าจึงจำเป็นต้องทำตามสัญญา หลังจากมารทูลอาราธนาให้ดับขันธปรินิพพานเป็นครั้งที่สองแล้ว พระองค์จึงปลงอายุสังขาร และตรัสบอกกับพระอานนท์ว่า ต่อจากนี้ไปอีก๓เดือนตถาคตจะปรินิพพาน ยังความสลดโศกเศร้าเสียใจให้เกิดขึ้นกับพระอานนท์ เพราะ ก่อนหน้าที่พญามารจะมาอาราธนาเป็นครั้งที่ ๒ พระพุทธเจ้าได้ตรัสให้นัยยะเรื่องการดำรงชีวิตอยู่ด้วยอิทธิบาท๔ ไว้กับพระอานนท์แล้ว แต่พระอานนท์ไม่ได้กราบทูลอาราธนาให้พระพุทธองค์อยู่โปรดสัตว์ต่อ พระพุทธเจ้าจึงจำเป็นต้องดับขันธปรินิพพานตามที่ได้เคยตรัสไว้กับพญามาร_/\_
ใ ค ร ช อ บ. . .ใ ค ร ชั ง. . .ช่ า ง เ ถิ ด
ใ ค ร เ ชิ ด. . .ใ ค ร ชู. . .ช่ า ง เ ข า
ใ ค ร เ บื่ อ. . .ใ ค ร บ่ น. . .ท น เ อ า
ใ จ เ ร า. . .ร่ ม เ ย็ น. . .เ ป็ น พ อ
. . .|2@|<_|3( )( )|\| @ |-|()T/\/\@I|_.C()/\/\. . .

#3 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 15 July 2006 - 08:00 PM

nerd_smile.gif ขอแนะนำว่าตอนนี้ให้น้องเจ้าของกระทู้อิงเนื้อความที่มีบันทึกไว้ในพระไตรปิฎกฉบับเถรวาทไปก่อนเถิดครับ ส่วนเรื่องละเอียดที่ได้รับฟังมาจากพระอาจารย์นั้น "รู้ไว้ใช่ว่า ติดขาติดแข้ง" ไปก่อนก็แล้วกันนะครับ เอาเป็นว่าวันใดที่น้องได้บรรลุธรรมแล้ว ถึงตอนนั้นน้องจะสามารถอาศัยปัญญาธรรมภายในแทงตลอดให้รู้และเข้าใจได้ด้วยตัวของน้องเองครับ
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#4 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 July 2006 - 08:46 PM

ก็เอาเป็นว่า อย่างที่คุณ ขุนศึกแนะนำนั้นแหละค่ะ ตอนนี้เรียนจากตำราไปก่อน แล้วจึงค่อยเรียนจากภาคปฏิบัตินะค่ะ happy.gif
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#5 ปุฉฉา13

ปุฉฉา13
  • 104 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 July 2006 - 10:17 PM

ขอโทดนะครับถ้าถามไม่ถูก ที่ถูกทาง คือพญามารชื่อก็บอกอยู่แล้วบาปคงหนาไม่น่าจะเข้าใกล้
พระพุทธเจ้าได้...แถมยังพูดกับพระพุทธเจ้าได้อีก...
จริงๆก็อยากจะถามว่าหน้าตาพญามารเป็นอย่างไรมีตัวตนจริงๆไหมแต่คงได้คำตอบว่า
คือกิเลสในตัวเรา ..หรือป่าว... คือเวลาโดนถามจากเพื่อนๆตอบไม่ถูกเรื่องพญามาร
บางครังมาเป็นตัวหรือความคิดกันแน่.....เคยตอบว่าเป็นกิเลสของตัวเราเอง เขาไม่เข้าใจครับ
ตัวผมเองก็ไม่มั่นใจในคำตอบ..ขอบพระคุณมากครับ

#6 pantagon

pantagon
  • 22 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 July 2006 - 02:58 AM

เหอๆ อ ย า ก รู้ ล ะ เ อี ย ด นั่ ง ส ม า ธิ 072 ไ ป ดู เ อ ง เ ล ย จ้ า ฮิ ฮิ

#7 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 July 2006 - 03:55 AM

มารมีหลายรูปแบบครับ (มี 5 ฝูง)
มีทั้งที่เป็นแบบกิเลส กับแบบที่มีตัวตนจริงๆ
จะเป็นแบบไหนก็ต้องดูกันที่บริบทหละครับ
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#8 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 July 2006 - 07:10 AM

ขอแนะนำว่าตอนนี้ให้น้องเจ้าของกระทู้อิงเนื้อความที่มีบันทึกไว้ในพระไตรปิฎกฉบับเถรวาทไปก่อนเถิดครับ ส่วนเรื่องละเอียดที่ได้รับฟังมาจากพระอาจารย์นั้น "รู้ไว้ใช่ว่า ติดขาติดแข้ง" ไปก่อนก็แล้วกันนะครับ

เห็นด้วยครับ อยากให้เสนอความเห็นกันแบบอ้างอิงจากพระไตรปิฏกด้วยนะครับ สำหรับความรู้จากธรรมะที่ได้จากภาคปฎิบัติ เราก็คิดว่าเป็นความรู้เสริมละกันครับ เอาไว้ถ้าเราปฏิบัติได้ ไปรู้ไปเห็นเองเมื่อไหร่ก็เข้าใจเมื่อนั้นดีกว่าครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#9 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 July 2006 - 08:45 PM

เอ้า...เอาไปอ่านกันอีกที มารตามพระไตรปิฎก ที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อทัตตชีโว ท่านได้เคยเทศน์ไว้

http://www.dhamma.ne...mma/Mara/0.html
I just gotta get out of this prison cell.
Someday I'm gonna be free.

#10 สัมมาอะระหัง

สัมมาอะระหัง
  • 235 โพสต์
  • Interests:computer,dhamma

โพสต์เมื่อ 17 July 2006 - 12:10 AM

สภาวะของมาร ไม่รู้พอเทียบกับพลังงานในรูปของแสงหรือเปล่า ในช่วงความยาวคลื่นหนึ่ง แสงจะมีพฤติกรรมเป็นคลื่น แต่ในอีกความยาวคลื่นหนึ่งแสงมีคุณสมบัติเป็นอนุภาคโฟตอน (ซึ่งไม่ใช่คลื่น) มารก็อาจมีสภาพเป็นได้ทั้งกิเลสในใจ และเป็นตัวตน (ข้อสันนิษฐานของผมนะครับ)
ศีล..เป็นเบื้องต้น เป็นที่ตั้ง เป็นบ่อเกิดแห่งคุณความดีทั้งหลาย และเป็นประธานแห่งธรรมทั้งปวง บุคคลใดชำระศีลให้บริสุทธิ์แล้ว จะเป็นเหตุให้เว้นจากความทุจริต จิตจะร่าเริงแจ่มใส และเป็นท่า หยั่งลงมหาสมุทร คือ นิพพาน

#11 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 17 July 2006 - 12:27 PM

ขยายความคุณรักบุญ ความคิดที่ 2 นิดนึ่งนะครับ
ดังที่คุณรักบุญอธิบายไว้ ตามพระไตรปิฎกว่า พระพุทธเจ้าท่านสัญญากับ เทวบุตรมาร ไว้อย่างนั้นจริงครับว่า ถ้าพระพุทธศาสนาเป็นปึกแผ่นแล้ว ก็จะปรินิพพาน ทีนี้คุณอาจจะสงสัยต่อว่า เอ้าแล้วถ้าเกิดพระอานนท์อาราธนา ให้พระองค์อยู่ต่อๆ จริง งั้นไม่ผิดคำพูดหรือ

ตอบว่า ไม่ผิดครับ เพราะถ้าพระอานนท์อาราธนาให้พระพุทธองค์อยู่ต่อ ก็เปรียบเสมือนสัญญาณว่า พระพุทธศาสนายังไม่เป็นปึกแผ่นไงครับ ถ้าเป็นปึกแผ่นสมบูรณ์แล้ว จะต้องไม่มีใครอาราธนาให้พระพุทธองค์อยู่ทำหน้าที่ต่อไปใช่มั้ยครับ ดังนั้น ถ้าพระอานนท์อาราธนา ก็อยู่ต่อได้

แต่สุดท้ายพระอานนท์ก็ไม่ได้อาราธนาไว้น่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#12 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 July 2006 - 03:10 PM

ถ้าจะถามต่อ คงไม่เหมาะสมแน่เลย
บางอย่างรู้ไปก็เท่านั้น เพราะเป็นแค่รู้จำ
ให้ไปรู้จริงและรู้แจ้งด้วยตัวเองจะดีกว่าค่ะ
ครูบาอาจารย์ท่านกรุณามาบอกเล่าสิ่งที่เราไม่รู้ไม่เห็นด้วยตัวเราก็ดีแล้วค่ะ
ฟังไว้ติดแข้งติดขา...อย่างคุณครูท่านว่า ดีกว่าค่ะ
หรือรอให้ท่านกรุณามาเล่าต่อเมื่อถึงสมควรนะคะ

#13 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 July 2006 - 08:27 PM

พระสมณโคดมกำปั้นยังเล็กไป

แหมอย่าไปคิดมากครับ ก็ยุคนี้มนุษย์ตัวเล็ก กำปั้นท่านก็ต้องเล็กไปตามส่วนจริงไหมครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#14 arunrat

arunrat
  • 36 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 August 2006 - 10:01 PM

เฮอ อ่านแล้ว เหนื่อยจัง

#15 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 October 2006 - 11:23 PM

หยุดคือตัวสำเร็จ
นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก