ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ภัยร้าย แฝงตัวอยู่ในวัด

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 25 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เด็กใจใส

เด็กใจใส
  • NoWebboard
  • 22 โพสต์
  • Interests:ที่สุดของที่สุดของการได้รู้แจ้ง เห็นแจ้ง

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 10:59 AM

การเข้ามาศึกษาวิชาธรรมกายใหม่ๆ เมื่อท่านได้ศึกษาประวัติ เรื่องราวในวิชาธรรมกายจนถึงขั้นละเอียด
บางท่านก็มีวิจารญาน เข้าใจและแยกแยะความถูกต้องได้ดี แต่จะมีบางท่านที่มองโลกในแง่ดีเกินไป อาจเป็นอันตรายได้เช่น การหลงเชื่อจาก
1.มีพวกมาชวนไปทำธุรกิจต่างๆโดยเอาหมู่คณะอ้างอิง
รวมไปถึงเอารูปมหาปูชนียาจารย์ไปสร้างบรรกาศในธุรกิจทั้งๆที่ รูปท่านควรจะไปอยู่ในสถานที่ปฏิบัติธรรมและสถานที่อันศักดิ์สิทธ์มากกว่า
2.ในหมู่คณะจะมีทั้ง บัณทิตและคนพาล แต่คนพาลจะมีมากกว่าเสมอ
ในทุกสังคม ถึงแม้บางคนจะเคยบวชและอ้างถึงการเข้ามาศึกษาที่วัดมานานแล้วก็สามารถกลับไปเป็นคนพาลได้
ซึ่งจะชวนทำให้เสียทรัพย์และเสียชื่อเสียงแก่ตนเอง ตระกูลโดยเฉพาะจะลามไปถึงที่วัด
เพราะว่ากว่ามหาปูชนียาจารย์จะสร้างชื่อเสียงของวิชชาธรรมกายนั้นทำได้ยากยิ่งนัก
และผู้ที่ทำลายชื่อเสียงทั้งทางตรงและทางอ้อมมีอยู่มากที่แฝงตัวมาในหมู่คณะและในสังคมทั่วไป
3.ขอให้ท่านไปวัดหรือไปปฏิบัติธรรมด้วยรอยยิ้ม ใจที่เบิกบาน และถือสันโดดเป็นหลัก
ไม่พูดคุยกันมาก มุ่งทำพระนิพานให้แจ้งและแสวงบุญเป็นหลักเพื่อไม่ถูก ข้อ 1 และ ข้อ 2ทำร้าย โดยเฉพาะในการหลงเชื่อจากบุคคลดังกล่าว

ทั้งหมดนี้ข้าพเจ้ามีประสบการณ์ มาหมดแล้ว ทำให้เสียทรัพย์ และเสียชื่อเสียงแก่ตนเองและครอบครัว
หนักที่สุด ทำให้ใจหมองไปนาน ทำให้ยากต่อการเข้าถึงธรรม เข้าวัดเพื่อ ทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมีเท่านั้น
อย่างอื่นไม่ใช่

ขอให้ในพรรษานี้ทุกคนได้บรรลุธรรมสมความตั้งใจ เพื่อการรู้แจ้ง เห็นแจ้ง และญาณ อย่างเป็นไปตามความเป็นจริง

#2 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 11:16 AM

ถามค่ะ...ได้ยินมาว่า(ฟังเค้ามา)มีคนแอบมาขโมยกระเป๋าตอนหลับตามนั่งสมาธิด้วยเหรอค่ะ?...แต่ตนเองไม่เคยเจออะไร แถมลืมกระเป๋าไว้ ก็ได้คืน เงิน โทรศัพท์ ทุกอย่างอยู่ครบ เพราะได้รับความช่วยเหลือจากคุณฟ้าร้าง...รวมทั้ง พรอ. ที่เก็บไว้ให้...ก็ยิ่งทำให้เข้าใจว่ากัลยณมิตรที่นี่มีแต่สิ่งดีให้กัน ขนาดไม่รู้จักไม่เห็นหน้ากันก็ช่วยเหลือกัน ให้คำแนะทำที่ดี ที่ถูกต้องต่อกัน...

#3 ohayo

ohayo
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 11:37 AM

วัดไม่สามารถสแกนได้ว่า คนใดเป็นคนดี คนใดตั้งใจมาเป็นขโมยหรือคนเลว เนื่องจากวัดเรา ดูจากภายนอกมีเจ้าภาพที่รำรวยเข้ามามากจึงมีขบวณการแฝงตัวเข้ามาเพื่อหลอกหลวงเยอะเหมือนกันครับ ดังนั้น ต่อไปนี้ก็คงต้องระวังตัวเองมากขึ้น นี่คือสาเหตหนึ่งที่ทำให้วัดเราต้องมี เจ้าหน้าที่รักษาความปลอดภัยองค์กร (พรอ) เป็นจำนวนมากครับ

ถ้าคุณที่สองไม่เคยโดนก็ดีแล้วครับแต่ต่อไปนี้อย่าได้ประมาทครับ เมื่อก่อนรถยนต์ของเจ้าภาพหายมาหลายคันแล้ว ที่ใต้สภาครับ ขนาดหน้าวัดมีสถานีตำรวจยังช่วยอะไรไม่ค่อยจะได้ครับ

แต่ตอนนี้ใต้สภาติดทีวีวงจรปิดหมดแล้วครับ เลยจับได้เป็นขบวนการเลยครับ

#4 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 01:04 PM

จริงด้วยค่ะ เพราะตอนแรกที่เพื่อนรู้ว่า จะเข้าวัด เพื่อนบอกว่า "ระวังเค้าหลอกไปช่วยขายของนะ" เราก็งง เพื่อนเลยเล่าให้ฟังว่า เพื่อนก็เคยโดนชักชวนไปวัด คุยกันเรื่องวัด เรื่องพุทธศาสนา ฟังไปฟังมา ชวนไปขายตรงเฉยเลย เพื่อนเลยยิ่งไม่ชอบวัดเข้าไปใหญ่เลยค่ะ เพราะไม่ทราบว่าเค้าไปพูดอีท่าไหนเพื่อนเลยไปเข้าใจประมาณว่า รายได้จากการขายส่วนหนึ่งจะเข้าวัดน่ะค่ะ

เพื่อนเลยนึกว่า วัดใช้ระบบขายตรงหารายได้ ประมาณว่า หัวหน้าสายงาน (ไม่ทราบว่าเค้าเรียกว่าอะไรนะคะ แม่ทีม อะไรประมาณเนี๊ยค่ะ) เป็นคนวัด แล้วให้คนที่เข้ามาวัด ไปขายของ คนเข้าวัดเป็นหมื่นๆ เท่ากับลูกทีมก็เป็นหมื่นๆคน สุดท้ายเปอร์เซ็นต์การขายก็เข้าวัด (อันนี้เพื่อนพูดให้ฟังนะคะ) แต่ตอนนี้ไปเฉลยให้เพื่อนฟังแล้วค่ะ ว่าวัดไม่ได้เป็นอย่างนั้น clear clear clear

จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#5 Nida49

Nida49
  • 456 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 01:08 PM

ทุกวันนี้ไม่ว่าจะไปที่แห่งหนใด ก็ต้องระมัด ระวังตัวอยู่แล้ว ก็ขอให้ปฏิบัติเป็นปกตินิสัยก็จะได้ไม่เดือนร้อนตัวเอง

วัดเป็นองค์กร และ สถานที่ที่ใหญ่ ลำพังงานจัดการอย่างอื่น ๆ ก็มากพอดูแล้ว ร่วมด้วยช่วยกันเป็นหู เป็นตา เพื่อหมู่คณะของเรา

ก็จะได้บุญนะ

#6 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 02:24 PM

อย่างนี้ก็มีด้วย
คนมาวัดเขาอยากได้บุญกัน..มาเอาบุญกันทั้งนั้น
ถ้าจะมาแสวงหาผลประโยชน์ก็กรุณาไปที่อื่นเถอะค่ะ
อะหยังหว่า...

#7 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 02:27 PM

ขออภัยค่ะ... การตั้งกระทู้เช่นนี้ อาจทำให้เกิดความเข้าใจผิด โปรดพิจารณาอยู่เสมอว่า อย่าใช้อารมณ์ใดๆ ในการตั้งกระทู้ และควรกลั่นกรองถ้อยคำ่ก่อนเขียนด้วยนะคะ

ในที่ใดๆ ก็ตาม ย่อมมีทั้งคนพาลและบัณฑิตเสมอ
ที่ใดมีน้ำ ปลาก็ย่อมเข้าไปอาศัยอยู่ในน้ำนั้นฉันใด งูก็ย่อมเข้ามาได้เช่นกันฉันนั้นแล

พึงใช้ปัญญาในการพิจารณาคบคน
มงคลชีวิตข้อที่ 1 คือ ไม่คบคนพาล
ส่วนข้อที่ 2 คือ คบบัณฑิต

ทำไมสองข้อนึ้ถึงมาอยู่อันดับต้นๆ ของมงคลชีวิตที่พระพุทธองค์ทรงสอน
ก็เพราะคนพาล จะทำเราไปสู่ความหายนะ ส่วนบัณฑิตย่อมพาเราไปสู่ความเจริญ ซึ่งเป็นสิ่งสำคัญที่สุดของชีวิต

พึงยึดมงคลชีวิต 38 ประการ ไว้เป็นมงคลกับตัวเถิด จะเกิดผล อย่าโทษบุคคลใด หรือสถานที่ใด อันนำพาเราไปสู่ความเสื่อม แต่จงโทษตัวเอง ทีี่ไม่ใช้ปัญญาพิจารณาไตร่ตรองให้ดีค่ะ

ส่วนเรื่องของหาย ที่ไหนๆ ก็มีหายกันทั้งนั้น อย่างที่กล่าวไปแล้วว่าที่ใดมีปลา ก็ย่อมเป็นที่ที่อาจจะมีงูด้วย พึงรักษาของของตนให้เรียบร้อย อย่าประมาทชะล่าใจในทุกๆที่ ทุกๆ สถาน ไม่เฉพาะที่วัดหรอกนะคะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#8 รัก แล้ว ทุกข์

รัก แล้ว ทุกข์
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 02:29 PM

อันสายน้ำลำธารที่กว้างใหญ่
ใช่เพียงปลาแหวกว่ายอยู่ดูฉงน
สัตว์อีกหลายมากมายในสายชล
อยู่ปนกันทั้งงู-ปลาน่าระวัง

#9 sage_072

sage_072
  • 271 โพสต์
  • Interests:ต้องการเรียนรู้กฏแห่งกรรม และสนทนาธรรมกับเพื่อนกัลยาณมิตร

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 03:19 PM

เราทุกคนก็ต่างรักวัด
และต้องการเป็นกัลยาณมิตรให้วัด
อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ
thamma_072.p

#10 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 03:32 PM

ไม่ทราบว่าเค้าไปพูดอีท่าไหน เพื่อนเลยไปเข้าใจประมาณว่า รายได้จากการขายส่วนหนึ่งจะเข้าวัด

เคยมีผู้ที่พูดเช่นนี้ ให้ข้าพเจ้าได้ยินเช่นกัน
เขาหมายถึงว่า เมื่อมีรายได้ เขาก็แบ่งเงินบางส่วนมาทำบุญ ซึ่งเป็นเรื่องส่วนตัวของเขา ไม่ใช่วัดมีเอี่ยวด้วย
แต่เขาอาจพูดวกไปวนมา เจตนาให้คนฟังเข้าใจไปอย่างนั้นก็มี
เขามีเจตนาให้เข้าใจว่า "ทำธุรกิจนี้แล้วจะทำให้ได้ทำบุญด้วย" ซึ่งไม่เกี่ยวกัน เป็นความเข้าใจผิด
ซึ่งปกติเขาทำธุรกิจอะไร หรือไม่ทำธุรกิจ ก็ทำบุญได้อยู่แล้ว
...ใครๆ ก็สามารถทำบุญกับวัดได้อยู่แล้ว
วัดไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องกับเรื่องประเภทนี้เลย รวมถึงไม่ได้เกี่ยวข้องกับคนกลุ่มนี้ด้วย

ประตูวัดเปิดกว้าง ไม่มีการตรวจสอบว่าคนที่เดินเข้ามาเป็นใคร
ขอให้ท่านที่มาวัด ไม่ต้องระแวง แต่ก็ต้องระมัดระวัง ไม่วางข้าวของมีค่าทิ้งไว้
ซึ่งอาจมีมิจฉาชีพแฝงตัวเข้ามาได้ (ซึ่งจะบาปหนักกว่าไปขโมยของที่อื่น)
สาธุชนที่ต้องการธรรมะ และกัลยาณมิตร จะไม่ขโมยอยู่แล้ว
แต่มิจฉาชีพที่เจตนามาเพื่อการนี้ เขาอาจจะขโมยได้

อาจมีใครที่เดินเข้ามาในวัด แล้วใช้สถานที่ของวัดในการทำการค้าชักชวนให้ขายตรง ทั้งขายสินค้า-หาสมาชิก
ซึ่งวัดมีกฏระเบียบห้ามการกระทำแบบนี้แล้ว อย่างชัดเจน
เพราะจะก่อความรำคาญใจให้ผู้ต้องการความสงบ และเป็นการไม่สมควร ในวัด
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#11 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 04:01 PM

สาธุค่ะคุณlight mint...อืม พอนึกออกแล้ว เคยไปวัดอื่นเช่นกัน เค้าทำของมาขายที่วัด เค้าพูดประมาณนี้เลยค่ะว่าช่วยซื้อของเค้า เค้าก็เอาเงินที่ได้ไปทำบุญ (ไม่รู้มากน้อยแค่ไหน) ก็เลยช่วยเค้าซื้อ...เจอที่วัดอื่นนะคะ ไม่ใช่วัดพระธรรมกาย

#12 ศูนย์กลางกาย

ศูนย์กลางกาย
  • 94 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 04:48 PM

ปลามาได้ งูก็มาได้ ต้องชวนกันสร้างเครือข่ายคนดีกันเยอะๆ

#13 พงษ์พันธ์

พงษ์พันธ์
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 04:58 PM

ผมคิดว่า : การที่มีใครมาชวยเราไปทำโน่นทำนี้แสดงว่าคนๆ นั้น กำลังฝึกที่จะสร้างบริวารสมบัติอยู่นะครับ ส่วนตัวเรา(ผู้ถูกชวน)ก็กำลังฝึกขันติบารมีกับอุเบขาบารมีอยู่นะครับ ได้ยินแล้วปลื้มมมมม มากๆ เลยครับ งั้นขออนุโมทนากับกับสร้างบารมีของผู้ชวนแล้วผู้ถูกชวนด้วยนะครับ สาธุ... happy.gif

#14 dhamma_072

dhamma_072
  • 45 โพสต์
  • Location:4/864 หมู่ 7 ถนนนวมินทร์ แขวงคลองกุ่ม เขตบึงกุ่ม กรุงเทพฯ 10230
  • Interests:ต้องการมีความรู้ในเรื่องพระพุทธศาสนาให้มากที่สุด (ในปัจจุบันนี้) เพราะในอดีตไม่เคยสนใจ ดำเนินชีวิตผิดพลาดและประมาทมามากแล้ว!

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 09:11 PM

เรื่องขายของ...เคยได้ยินมานานแล้ว โดยอาศัยการแอบอ้างเป็นคนวัดพระธรรมกาย แล้วชักชวนกันลักษณะคล้ายแชร์ลูกโซ่ โดยการบอกต่อๆ กันไป เป็นอันตรายต่อวัดและหมู่คณะมาก
ผมเคยได้ยินหลวงพ่อท่านพูดเรื่องนี้ มาเหมือนกัน(รู้สึกจะประมาณ 2-3 เดือนที่ผ่านมานี้แหละ)...ขออภัยถ้าจำเวลาผิดนะครับ
คนที่ทำในไม่ช้า ทรัพย์นั้นก็จะวิบัติ เพราะได้ทรัพย์มาโดยไม่สุจริต หรือบริสุทธิ์จริงๆ ใช้เล่ห์เพทุบายในการหาทรัพย์ เป็นการหลอกลวงคนอื่นๆ ให้เข้าใจผิด...เป็นคนที่ใช้ไม่ได้ ไม่ควรคบหาสมาคม และที่สำคัญอาจทำให้สาธุชนทั้งหลาย ที่ไม่เข้าใจวัดพระธรรมกาย ยิ่งนำไปขยายในส่วนที่ตัวเองหลงเข้าใจผิด...ต่อว่าวัดและหมู่คณะซ้ำเข้าไปอีก...โอ๊ยกลุ้ม!
ผมขออธิษฐานขอให้วัดและหมู่คณะ...ได้พ้นจากวงจรอุบาทว์ของคนพวกนี้ (ขอโทษด้วยที่อาจจะใช้คำรุนแรงครับ)

#15 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 July 2006 - 07:46 AM

ได้ยินมาว่า(ฟังเค้ามา)มีคนแอบมาขโมยกระเป๋าตอนหลับตามนั่งสมาธิด้วยเหรอค่ะ?...

มีครับ มีช่วงนึงหลวงพ่อพูดเรื่องนี้ขี้นมาในระหว่างนั่งสมาธิช่วงเช้าของวันอาทิตย์เลยละครับ
ท่านพูดประมาณว่าอย่าทำอย่างนี้เลย มันบาปมากนะ ... ไม่รู้คนพวกนั้นได้ฟังจะรู้สึกรู้สาอะไรบ้างมั้ย
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#16 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 28 July 2006 - 09:27 AM

ความจริงเรื่องคล้ายๆ แบบนี้ มีมาตั้งแต่สมัยบ้านธรรมประสิทธิ์โน่นแหนะ ซึ่งพอคุณยายรู้ คุณยายก็จะเชิญมาพูดคุยด้วย และขอร้องให้เลิกทำแบบนี้ คือ ถ้าอยากขายของอะไรก็ให้ไปขายนอกวัด อย่ามาขายกันไปในวัด ซึ่งถ้าเขาเลิกได้ คุณยายก็จะรับไว้เป็นลูกศิษย์ต่อไป แต่บางรายก็ปฏิเสธไม่ยอมเลิก คุณยายถึงกับเตือนว่า ถ้าไม่เลิก ด้วยวิบากกรรมนี้ จะทำให้ในภพต่อๆไป คุณจะไม่ได้เจอยายอีกนะ บางรายเขาฟังเข้าใจ เขาก็เลิก แต่ก็มีบางรายที่แม้คุณยายจะเตือนขนาดนี้ เขาก็ไม่ยอมเลิก โดยบอกสั้นๆ ว่า "ไม่เจอ ก็ไม่เจอสิ" แล้วเขาก็จากไป อย่างนี้ก็มีครับ

ทีนี้บางท่านอาจจะสงสัยอีกหน่อยว่า เหตุไฉนถ้าไม่เลิก วิบากกรรม จะสนองถึงกับทำให้ไม่เจอหมู่คณะอีก

สาเหตุก็เพราะ ไปดึงคนของหมู่คณะที่เขาเดิมตั้งใจจะสร้างบารมีเต็มที่ มาเสียเวลาพะวักพะวน แบ่งใจไปกับเรื่องพวกนี้ไงครับ เมื่อดึงคนให้ห่างพระรัตนตรัย ห่างการสร้างบารมี ก็จะทำให้ตัวเอง ในภพต่อไปต้องห่างจากพระรัตนตรัย และการสร้างบารมีเช่นกัน ทำอย่างไรก็ได้อย่างนั้น
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#17 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 July 2006 - 10:23 AM

ผมก็พึ่งจะเคยรู้เหมือนกัน ผมเคยไปวัดต่าง ๆ มาหลาย ๆ วัดแล้วก่อนหน้าเข้าวัดธรรมกาย และจะเจอ
ปัญหาของหายอยู่บ่อย ๆ ส่วนเรื่องชวนออกนอกลู่นอกทางสร้างบุญนั้น ถ้าหากเราฟังและใช้วิจารณญาณ
ก็คงจะไม่หลงตามง่าย ๆ เรื่องขายตรงนี้ถ้าไม่เข้าวัดเมื่อใครมาคุยด้วยจะพยายามหางานทำเพื่อจะได้ไม่ว่าง
อยู่เสมอ เพราะเสียเวลาฟังจริง ๆ เอาเวลาไปทำงานหรือทำอย่างอื่นได้ตั้งเยอะ ถ้าเราไปฟังเข้าเขาก็จะชวน
ให้เสียเงินก่อนและต้องออกไปทำงานให้เขา ( ระวังหน่อยเพราะเขาจะใช้คนสนิทมาชวนเรา ) เอาละเสีย
เงินไปครั้งแรกต่อไปก็เป็นประสบการณ์ผิตเป็นครูแล้วกัน ถ้าหากมีคนมาชวนเรื่องแบบนี้ในวัด คงจะขอตัว
ไปที่อื่นก่อนเลยครับ เพราะว่ามีประสบการณ์แล้วหลอกให้ซื้อของแพงก่อนหลอกเราไม่พอหลอกเพื่อนเรา
หลอกคนสนิทใกล้ตัวไปทั่ว กิจกรรมหลอกลวงเช่นนี้ท่านก็พิจารณาเอาเองเถิดว่าในวัดมาได้อย่างไร ????

แต่ว่ากระทู้นี้ก็มีประโยชน์อยู่บ้าง ว่า ไม่ควรประมาทไม่ว่าสถานที่ใด ๆ

ถามค่ะ...ได้ยินมาว่า(ฟังเค้ามา)มีคนแอบมาขโมยกระเป๋าตอนหลับตามนั่งสมาธิด้วยเหรอค่ะ?...แต่ตนเองไม่เคยเจออะไร แถมลืมกระเป๋าไว้ ก็ได้คืน เงิน โทรศัพท์ ทุกอย่างอยู่ครบ เพราะได้รับความช่วยเหลือจากคุณฟ้าร้าง...รวมทั้ง พรอ. ที่เก็บไว้ให้...ก็ยิ่งทำให้เข้าใจว่ากัลยณมิตรที่นี่มีแต่สิ่งดีให้กัน ขนาดไม่รู้จักไม่เห็นหน้ากันก็ช่วยเหลือกัน ให้คำแนะทำที่ดี ที่ถูกต้องต่อกัน.

ใช่แล้วครับ ถึงที่วัดธรรมกายนี้จะไม่เคยเจอเหตุการณ์อย่างที่เจอที่อื่นเลย แต่มิได้หมายความว่าจะประมาทและ
ไม่ใส่ใจในข้าวของได้

หยุดคือตัวสำเร็จ

#18 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 July 2006 - 12:54 PM

ผมเจอแต่รองเท้าหายนะครับ รองเท้าใหม่ๆ ดีๆ หายไปสามคู่ได้แล้วมั๊ง ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา ไปซื้อคู่ละร้อยใส่ไปวัด ถ้ายี่ห้อดีหน่อย ก็ใส่ให้เก่าๆโทรมๆ แล้วค่อยใส่ไปวัด สบายใจดี

ที่กล่าวมาทั้งผมด ผมว่ามันอยู่ที่ตัวเรานะครับ ว่าที่เราไปวัด เราไปเอาธรรมะ เอาบุญ หรือไปเอาอะไร โทษตัวเองดีกว่าโทษคนอื่นนะครับ เพราะที่กล่าวมาทั้งหมด ก็เจอมาหมดแล้ว แต่รู้ทันหมด เลยไม่ไหลไปตามเขา สงสารแต่บางคน ที่สุดท้ายผิดหวังทะเลาะกัน แล้วหลุดจากวัดไปเลย

#19 JK564

JK564
  • 121 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 July 2006 - 03:47 PM

ถ้าพบการกระทำแบบนี้ แจ้งให้เจ้าหน้าที่วัดทราบดีกว่าครับ ท่านก็จะได้บุญในส่วนการรักษาชื่อเสียงของวัดด้วยครับ

#20 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 July 2006 - 10:28 AM

มีครับ มีช่วงนึงหลวงพ่อพูดเรื่องนี้ขี้นมาในระหว่างนั่งสมาธิช่วงเช้าของวันอาทิตย์เลยละครับ
ท่านพูดประมาณว่าอย่าทำอย่างนี้เลย มันบาปมากนะ ...

เคยฟังคุณครูพูดเหมือนกันในช่วงงานบุญวันอาทิตย์ เมื่อประมาณ 4 ปีก่อนแล้วนะครับ
"พอเราหลับตา(นั่งสมาธิ)อย่างละมุ่น เขา(ผู้ไม่หวังดี)ก็ลืมตาอย่างละไม" smile.gif

#21 เด็กใจใส

เด็กใจใส
  • NoWebboard
  • 22 โพสต์
  • Interests:ที่สุดของที่สุดของการได้รู้แจ้ง เห็นแจ้ง

โพสต์เมื่อ 29 July 2006 - 02:12 PM

หลวงพ่อทัตตะ ท่านเคยติดประกาศเตือนเรื่องกลุ่มคนเหล่านี้ ที่ทางบันใดทางขึ้นลงของสภา
ก่อนจะถูกเจอด้วยตนเอง ผมก็เคยอ่านหลายครั้งแต่ไม่ได้ใส่ใจอย่างจริงจัง

และที่ตั้งกระทู้มาเพื่อที่จะ เตือนทุกคนที่ยังไม่เคยโดน ให้ใส่ใจ เหมือน ว่าต้องนั่งสมาธิทุกวันนะ

ช่วยกันนะครับ อย่าไปซ้ำเติมคนที่โดนแบบข้าพเจ้า เพราะบุญแต่ละคนไม่เท่ากัน มาให้กำลังใจกันและกันดีกว่า

ขออนุโมทนาสาธุ ให้ทุกคนอย่าได้ถูกกระทำแบบข้าพเจ้าเลย เพราะใจหมองไปนานจริงๆ

#22 พบวิชา

พบวิชา
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 July 2006 - 07:31 PM

ผมว่าเรื่องพวกนี้เป็นเรื่องเล็กน้อย ถ้าเดินวิชาหรือนั่งสมาธิผิดหลัก ไปคิดวิชาเอง ไม่ตรงต่อคำสอนของหลวงพ่อสด อันตรายกว่าเยอะ จริงๆ นะ

#23 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 29 July 2006 - 09:57 PM

Be careful and better be safe than sorry and when you see something strange be alert and " keep your eyes on it " .

คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#24 จริยคุณกุลภัทร์

จริยคุณกุลภัทร์
  • 368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 July 2006 - 10:30 PM

ใครทำกรรมใดไว้
ย่อมได้รับผลของกรรมนั้นค่ะ..........

#25 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 July 2006 - 09:14 PM

การจะตัดสินว่าองค์กรใดดีไม่ดี อย่าไปตัดสินที่ตัวบุคคลเพียงคนเดียวเลยครับ
แต่ก็เชื่อแหละครับ ว่า ปลาเน่าตัวเดียวทำให้เน่าทั้งเข่ง นั้นเป็นอย่างไร
แต่ก็อยากให้เชื่อใจเสาหลักของเรา (คุณครูไม่ใหญ่) ให้มากๆ มั่นใจในตัวท่านให้มากๆ
คนที่ไม่ใช่เสาหลัก ก็ฟังหูไว้หู เชื่อแต่สิ่งที่ดีๆ สิ่งที่ไม่ดี ไม่ชอบใจตัวเราก็คงรู้ตัวเองได้ดีอยู่แล้วก็ไม่ต้องไปหลงเชื่อตามสิ่งนั้น แล้วไม่ต้องมากล่าวหาว่าวัดไม่ดี ความจริงดีไม่ดีไม่ได้อยู่ที่วัดเลยครับ อยู่ที่ตัวของเขาเองต่างหาก

#26 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 March 2007 - 12:10 PM