ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ฝึกสมาธิ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 16 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ohoo

ohoo
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 02:45 PM

อยากไปฝึกสมาธิ แบบไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายจะมีที่ไหนบ้างคะ

#2 ideal

ideal
  • 605 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 03:14 PM

ที่วัดพระธรรมกาย

DMC The only one

ประกอบเหตุ สังเกตผล ทนเอาเถิด ประเสริฐนัก
ไม่หยุดไม่ถึงพระ ตัวหยุดนี้แหละเป็นตัวสำเร็จ
ผลไม้ดกนกชุม น้ำเย็นปลาชอบอาศัย

คติธรรม พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร)

#3 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 03:35 PM

ใช่แล้วคะที่วัดพระธรรมกาย ฝึกที่บ้านก็ได้ค่ะไม่เสียค่าใช่จ่ายใดๆเลย
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#4 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 04:17 PM

ฝึกที่บ้านพร้อม DMC ก็ช่วงเช้าตอนตีห้า และ หลังจบอนุบาลฝันไนฝันช่วงของพระอาจารย์.......แต่มาวัดก็จะยิ่งดีค่ะ

#5 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 05:32 PM

ฝึกสมาธิ

#6 ศูนย์กลางกาย

ศูนย์กลางกาย
  • 94 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 05:55 PM

มาฝึกได้ที่วัด วันอาทิตย์ สภาธรรมกายสากล ฟรี

#7 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 07:19 PM

ห้องใจสบาย ที่หอฉัน ทุกวัน (ยกเว้นวันอาทิตย์) มีพระอาจารย์คอยแนะนำด้วย (รู้สึกจะมีสองรอบนะ เช้า กับ บ่าย)
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#8 paiboon

paiboon
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 07:49 PM

ทำเมื่อมีเวลาว่างครับ ได้ทุกที่ที่สงบหน่อย แต่ควรจะมีผู้แนะนำแรกๆ แล้วนำมาปฎืบัติต่อที่บ้านได้

#9 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 09:17 PM

เปิด internet ย้อนหลังนั่งสมาธิสิคะ เอาตอนเวลาที่เราว่างๆนะคะ ดีออกมีหลวงพี่คอยแนะนำด้วย

#10 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 July 2006 - 01:07 AM

ตอนนี้ใช้วิธี ง่ายๆที่สุดค่ะ คือตอนที่ไม่ได้อยู่หน้าคอมฯ หรือถ้าที่บ้านยังไม่ติดจานนะคะ ไปที่นี่เลยค่ะ

http://www.kalyanami...ing.asp?catid=2

เป็นเสียงหลวงพ่อ นำนั่งสมาธินะคะ เลือกโหลดได้เลยค่ะ มีเยอะแยะค่ะ โหลดเสร็จแล้วก็เอาเข้าโทรศัพท์ (เครื่องที่สามารถเล่นไฟล์ MP3 ได้นะคะ) เท่านี้เราก็จะมีเสียงหลวงพ่อนำนั่งสมาธิติดตัวไปทุกที่ค่ะ ถ้ายังไม่สามารถนั่งได้โดยลำพัง ฟังเสียงหลวงพ่อ จะได้เกรงใจค่ะ แล้วจะรู้สึกเหมือนกับหลวงพ่อคอยดูอยู่น๊า ดีกว่าเอาโทรศัพท์ไว้เก็บเพลงฟังนะคะ

อนุโมทนา..สาธุกับความตั้งใจจริงค่ะ เรามาพยายามไปด้วยกันนะคะ เพราะกำลังตั้งไข่เหมือนกันค่ะ
จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#11 aggaratbansong

aggaratbansong
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 July 2006 - 06:40 AM

Khun Koonpatt,
Thank you so much for the link. This is really cool. I have been looking for something like this for a long time but couldn't find it. Sathu ka.
Aggarat

#12 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 28 July 2006 - 03:17 PM

ขอบคุณคุณKhun Koonpattด้วยค่ะ

#13 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 July 2006 - 10:16 PM

happy.gif happy.gif happy.gif ฮิ ฮิ ฮิ เลยเรียกชื่อกันยาวเลยค่ะ พอดีมีชื่อต้นว่า ภัทร.... ค่ะ เพื่อนบางคนเรียก คุณภัทร เลยใช้ชื่อในนี้ว่า koonpatt เขียนง่ายดีค่ะ

ดีใจมากๆๆๆ ค่ะ ที่ความขวนขวายของตัวเองเป็นประโยชน์ต่อผู้อื่นได้บ้าง ยินดีมากค่ะ อยากตอบแทนทุกๆท่านที่เข้ามาในบอร์ดนี้บ้าง เพราะได้รับอะไรมากมาย และไม่ทราบจะตอบแทนบุญคุณ ของท่านทั้งหลายได้อย่างไร ขอทำให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ก็แล้วกันนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ ที่มีบอร์ดนี้ และเหนือสิ่งอื่นใด คือ สมาชิกทุกท่านที่เข้ามาให้ความรู้ ข้อคิดเห็นและข้อเสนอแนะ ให้กับคนที่ไม่ค่อยรู้อย่าง koonpatt ด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆอีกครั้งค่ะ
จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#14 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 29 July 2006 - 10:04 PM

any where any time...you can meditate and it-s free... if u wanna go to a resort to meditate...that-s a luxery thing.... if u really want to meditate there should be no but. I meditate on my bed and I get good results smile.gif
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#15 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 05 August 2006 - 02:43 PM

Anumothana boon with Khun Lil'Faery ka.

.................................

Let's Meditate!
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#16 บารมีธรรม

บารมีธรรม
  • 212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 August 2006 - 02:09 AM

ที่วัดธรรมกายครับ_แบบไปกลับ วัน ต่อวันครับ มีทุกๆวันครับ

วันจันทร์ถึงวันเสาร์
๐๖.๐๐ น. พิธีบูชามหาธรรมกายเจดีย์และอธิษฐานจิต ณ มหาธรรมกายเจดีย์
๐๖.๓๐ น. ถวายภัตตาหารที่หอฉันคุณยาย
๐๘.๐๐ น. พิธีปล่อยปลาให้ชีวิตสัตว์เป็นทาน
๐๙.๐๐ น. พระอาจารย์แนะนำการนั่งสมาธิ ฝึกทำใจใสๆ สำหรับคนใหม่ ณ ห้องใจสบาย หอฉันคุณยาย และกิจกรรมชมวัดปฏิบัติธรรม (เฉพาะวันเสาร์) ที่สำนักงานใหญ่ วัดพระธรรมกาย
๑๐.๓๐ น. พิธีกดปุ่มน้ำตกธารทอง ณ หอฉันคุณยาย พิธีกล่าวคำถวายภัตตาหารเป็นสังฆทาน
๑๑.๐๐ น. พิธีถวายภัตตาหาร ณ หอฉันคุณยายฯ
๑๒.๓๐ น. ฝึกสมาธิเบื้องต้นและสนทนาธรรมกับพระอาจารย์ อย่างเป็นกันเอง ณ ห้องใจสบาย หอฉันคุณยาย
๑๘.๐๐ น. พิธีบูชามหาธรรมกายเจดีย์และอธิษฐานจิต ณ มหาธรรมกายเจดีย์
๑๙.๐๐ น. ฟังพระธรรมเทศนาของพระเดชพระคุณ พระราชภาวนาวิสุทธิ์ (หลวงพ่อธัมมชโย) ใน โรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา ณ บ้านแก้ว เรือนทอง ของคุณยาย บริเวณทิศเหนือของ สภาธรรมกายสากล

วันอาทิตย์
�๐๘.๐๐ น. ถวายสังฆทานแด่พระภิกษุสงฆ์ ณ จุดอธิษฐานธรรม สภาธรรมกายสากล เสา L3 และ G3
�๐๘.๔๐ น. สวดมนต์ทำวัตรเช้า
�๐๙.๓๐ น. พระราชภาวนาวิสุทธิ์ นำบูชาพระรัตนตรัย / นำนั่งสมาธิ
�๑๑.๐๐ น. พิธีถวายภัตตาหารเพลเป็นสังฆทาน
�๑๒.๑๕ น. ชมรายการสู้ต่อไป
�๑๓.๔๐ น. พระราชภาวนาวิสุทธิ์ นำสาธุชนนั่งสมาธิ / อธิษฐานจิต / แผ่เมตตา / พิธีมอบของที่ระลึก / ถวายปัจจัยบูชาธรรม
�๑๕.๐๐ น. พระราชภาวนาวิสุทธิ์ กล่าวให้โอวาทแก่สาธุชน
�๑๕.๓๐ น. พระภาวนาวิริยคุณ แสดงพระธรรมเทศนาแก่สาธุชน
�๑๗.๑๕ น. คณะสงฆ์สวดพระพุทธมนต์ จำนวน ๑๐๐ รูป
�๑๘.๐๐ น. พิธีบูชามหาธรรมกายเจดีย์และอธิษฐานจิต ณ มหาธรรมกายเจดีย์

#17 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 March 2007 - 12:26 PM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ