ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ตักบาตรแทนกันได้บุญเท่ากันหรือเปล่า

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 July 2006 - 11:48 AM

หลายวันนี้ป่วยเป็นไข้หวัดใหญ่ ทำให้ต้องนอนพักมาก ๆ
แต่ตอนเช้านี่ ถ้าไม่ใส่บาตรก็จะขาดความตั้งใจ ว่าจะใส่บาตรทุกวัน
จนกว่าจะได้บวช เลยสั่งคนในบ้านไว้ว่า ถ้าหากเราหลับไปต้องใส่บาตร
ทุกวันห้ามขาดเด็ดขาด ไม่ว่าฝนตกฟ้าร้องก็ต้องใส่ และถามเสมอทุกวัน
ปรากฏว่าเขาใส่ให้ทุกวันเหมือนกัน

การใส่บาตรแบบนี้ได้บุญเต็มที่หรือไม่ และถ้าหากท่านป่วยจะพยายามใส่บาตรหรือเปล่า ?

* เพราะถ้าหากท่านเผลอหลับไป ท่านอาจจะเสียสัจจะได้ คือขาดใส่บาตรและวันนั้น
พระนิมนต์มาก็จะมาเสียเที่ยวเปล่า ๆ

หยุดคือตัวสำเร็จ

#2 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 July 2006 - 12:49 PM

อยากทราบเหมือนกันค่ะ เพราะเมื่อก่อนเคยคิด จะผูกปิ่นโตไปถวายวัด หมายถึง จ้างร้านอาหารทำอาหารแล้วถวายพระให้ด้วยเพราะไม่ค่อยสะดวกที่จะใส่(พระไม่ได้ผ่านหน้าบ้านค่ะ) เพื่อนบอกว่า ถ้าจำเป็นจริงๆก็ไม่เป็นไรก็ได้บุญเหมือนกันคนที่ใส่ให้ก็จะได้บุญด้วย (ตรงนี้ล่ะค่ะที่จำไม่ได้ ว่าเราได้อย่างไร และคนที่ใส่บาตรแทนเราได้อย่างไร) แต่ถ้าได้ใส่บาตรด้วยตัวเองกับมือจะดีที่สุด ตอนนี้ลุกขึ้นมาทำกับข้าวใส่บาตรเองตอนเช้าแล้วค่ะ ต้องใช้ความเพียรนิดนึง แต่คุ้มค่าในความรู้สึกนะคะ แม่ก็ได้ใส่ด้วย

ขออนุโมทนาในความตั้งใจอันดีด้วยนะคะ สา...ธุค่ะ

อ้อ...สำหรับตัวเองคิดว่า ถ้าป่วยแต่ไม่ถึงกับนอนโรงพยาบาล ก็จะใส่ค่ะเพราะถ้าไม่นอนโรงพยาบาล ก็ต้องออกไปทำงานอยู่แล้ว (ปกติเวลาป่วยถ้าไม่ไปนอนโรงพยาบาล ก็ไม่เคยนอนอยู่บ้านเฉยๆน่ะค่ะ) ยังไงก็จะใส่ค่ะ เพราะมีอยู่วันนึงไม่ได้ใส่แล้วรู้สึก ไม่สบายใจ เหมือนกับทำไมสัญญากับตัวเองไว้แล้วทำไม่ได้ ถ้าได้ทำแล้วจะมีความสุขทั้งวันเลยค่ะ นึกถึงตอนไหนก็ ปลื้ม.......ใจในตัวเอง
จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#3 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 28 July 2006 - 01:02 PM

ขออนุโมทนาสาธุบุญกับความตั้งใจจริงของทั้งสองท่านด้วยค่ะ happy.gif ...ต้องเอาอย่างบ้างแล้ว smile.gif

#4 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 July 2006 - 02:02 PM

ได้ครับ บุญเกิดขึ้น 3 ระยะครับ
1. ก่อนให้ คุณมีการเตรียมการไว้อย่างดี รอบคอบไม่ขาดตกบกพร่อง อีกทั้งยังมีความสุขความปลื้มใจด้วย บุญส่วนนี้ได้แน่นอน
2. ขณะให้ อาจจะหย่อนไปบ้างในช่วงที่หลับ หรือถูกทุกขเวนาเบียดเบียน แต่คุณก็คือเจ้าของไทยธรรมอยู่ดีนั่นแหละ
3. หลังให้ ดูจากการที่ติดตามถามไถ่ ผู้ที่ได้รับมอบหมายให้ตักบาตรแทนตนแล้ว ส่วนนี้ได้บุญไปเต็มๆ
เพราะฉะนั้น เลิกกังวลได้แล้ว ท่านเจ้าบุญ ท่านเจ้าของไทยธรรม การป่วยอย่างนี้บางทีก็มีข้อดีของการป่วยนะ คุณยังมีโอกาส เวลาทำสมาธิเพื่อชำระใจให้ผ่องใส ให้สะอาดพอที่จะรับบุญได้อย่างไม่ตกไม่หล่นเลยล่ะ

#5 ศูนย์กลางกาย

ศูนย์กลางกาย
  • 94 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 July 2006 - 02:21 PM

จะทำบุญได้ ก็ประกอบด้วย องค์3 คือ คนทำมีศรัทธา มีไทยธรรม และมีเนื้อนาบุญ ถ้ามีทั้ง 3 อย่างนี้ ถือว่าเป็นลาภอันประเสริญแล้ว คุณทศพร ถือว่า มีทั้ง ศรัทธา อย่างเต็มเปียม มีไทยธรรม มีเนื้อนาบุญคือ มีพระมารับบาตร ก็ถือว่าได้บุญแล้ว แต่ถ้าได้ใส่บาตรด้วยมือตัวเอง ความปิติ มักจะมากกว่า เพราะมีภาพอยู่ในใจติดอยู่ ณ ศูนย์กลางกาย แต่ถ้าไม่ได้ทำด้วยตัวเองภาพในใจยังไม่เห็น ความปิติอาจลดลงไป แต่ก็ยังได้บุญอยู่ เพราะมีทั้ง ศรัทธา ไทยธรรมที่เรามีส่วนเป็นเจ้าของ และเนื้อนาบุญ เหมือนเวลาเราฝากเขามาทำบุญ เราก็ได้บุญ เพียงแต่เราไม่เห็นภาพ เห็นบรรยากาศ แต่ถ้ามา ทำด้วยตัวเอง มาเห็นบรรากาศ มีความปลื้มปิติมากกว่า บุญก็ยิ่งได้มาก เวลาได้สมบัติก็ได้เร็วแรงกว่า

#6 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 28 July 2006 - 03:36 PM

ส่วนเคสที่ว่า เจ้านายตักบาตรได้บุญน้อยกว่า คนใช้นั้น เป็นเพราะเจ้านายไม่ได้ใส่ใจในทานจริงๆ น่ะครับ ดังเช่น พระเจ้าปายาสิ ใช้ คนใช้ทำทานให้ และทำทานไม่เคารพหลายอย่าง ตายแล้วไปสวรรค์ชั้นจาตุฯ ส่วนคนใช้ เป็นอยู่ชั้นดาวดึงส์น่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#7 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 28 July 2006 - 08:42 PM

ถ้าสัตว์โลกจะพึงเห็น
อานิสงส์แห่งการบริจาค
เหมือนกับที่ตถาคตเห็น
มาตรแม้นว่าใครจะมาขอศรีษะ
ก็สามารถตัดให้เขาไปได้
”

พุทธพจน์

ฉันใดก็ฉันนั้นครับ
ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#8 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 28 July 2006 - 10:15 PM

ว่าจะใส่บาตรทุกวัน
จนกว่าจะได้บวช เลยสั่งคนในบ้านไว้ว่า ถ้าหากเราหลับไปต้องใส่บาตร
ทุกวันห้ามขาดเด็ดขาด ไม่ว่าฝนตกฟ้าร้องก็ต้องใส่ และถามเสมอทุกวัน
ปรากฏว่าเขาใส่ให้ทุกวันเหมือนกัน

ขออนุโมทนาบุญกับความตั้งใจดีค่ะ สาธุ

(ตอนเช้า ลองบอกให้คนในบ้านเขาปลุกให้ลุกไปตักบาตร ปลุกก่อนสักครึ่งชั่วโมงดีไหมค่ะ)

ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#9 ครูอุ๋ย

ครูอุ๋ย
  • 137 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 July 2006 - 10:25 PM

ขออนุโมทนาบุญ กับท่านที่สามารถใส่บาตรได้ทุกๆวันนะคะ ต้องพยายามเอาเป็นตัวอย่างบ้างแล้วสิ สาธุ

#10 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 July 2006 - 10:59 PM

ขออนุโมทนาบุญกับความตั้งใจนะครับ

#11 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 July 2006 - 10:04 AM

ขอบคุณมากครับ ทุก ๆ คำตอบ

การที่ผมทำเช่นนี้เพราะต้องป้องกันการเสียสัจจะวาจา เนื่องจากสิ่งที่ไม่คาดฝัน
คือ เช่น วันนั้นว่าจะใส่บาตรแต่ว่า เมื่อเจ็บป่วยการนอนอาจจะพลาดพลั้งตื่นสายไป
โดยที่คนในบ้านหรือใครไม่รู้กัน จึงไม่ได้เตรียมตัวใส่บาตร ในวันนั้นอาจจะพลาดไปได้
เพราะว่าตั้งใจว่า "จะตักบาตรทุกวันไม่ให้ขาดจนกว่าจะบวชตลอดชีพ"
หยุดคือตัวสำเร็จ

#12 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 July 2006 - 10:43 AM

คนในบ้านก็จะได้บุญจากการใส่บาตร
ส่วนคุณ จขกท. ก็จะได้บุญจากการร่วมอนุโมทนา smile.gif

จะใส่บาตรทุกวัน จนกว่าจะได้บวช

สาธุ สาธุ สาธุ

#13 lZephirothZl

lZephirothZl
  • 50 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 July 2006 - 10:00 PM

โอ้ สาธุ สาธุ ใส่บาตร จนกว่าจาบวช อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

#14 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 29 July 2006 - 11:42 PM

Sathu kah and it-s all in the intension kah smile.gif
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง