ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

คติของพระเจ้าปเสนทิโกศล???

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 3 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 July 2006 - 03:30 PM

หลายในที่นี้คงจะเคยได้ยินได้รู้ เรื่องราวของพระเจ้าปเสนทิโกศล มากบ้าง น้อยบ้างตามกำลังความขวนขวายจะเห็นว่าพระองค์มีทั้งข้อดีและข้อผิดพลาดสลับกันไป แต่สิ่งเป็นข้อสังเกตอย่างหนึ่งก็คือ เรื่องราวของบุคคลในพุทธประวัติพอสิ้นสุดที่ตาย มักจะมีเรื่องราวคติหลัวความตายของท่านเหล่านั้นอยู่เสมอ เช่น พระเจ้าพิมพิสารไปเกิดเป็นพระยายักษ์ชวนสภะ พระเจ้าอชาติศัตรูไปโลหกุมภี พระนางมัลลิกาเทวีไปอยู่อเวจี 7 วันแล้วค่อยไปอยู่ดุสิต วิสาขามหาอุบาสิกาไปอยู่นิมมานนรดี ฯลฯ แต่แปลกอย่างหนึ่งยังหาคติของพระเจ้าโกศลไม่เจอเลย (จากพระไตรปิฎก) ไม่ทราบว่าใครเคยพบ หรือเคยเห็นจากส่วนใดในพระไตรปิฎกบ้าง ผมขอความรู้ในส่วนนี้หน่อยครับ

#2 lZephirothZl

lZephirothZl
  • 50 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 July 2006 - 07:40 PM

happy.gif จำได้ว่า ไปดุสิตบุรี นะครับ ไม่แน่ใจ .. อยากรุ้เหมือนกัน wacko.gif
แล้วก้อ คติ อันนี้ที่เขาเรียกกันว่า คตินิมิตร ป่ะครับ? มานใช้ในความหมายอย่างนี้หรอครับ? ขอคำตอบด้วยครับ . . .

#3 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 July 2006 - 11:16 PM

คตินิมิต ก็คือ สิ่งที่แสดงว่าจะมีคติเป็นเช่นไรครับ เช่น เห็นคตินิมิตเป็นทุ่งหญ้า ก็อาจจะต้องไปเกิดเป็นวัวในทุ่งหญ้า คือ มีคติเป็นวัว เป็นต้น ครับ

#4 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 August 2006 - 03:34 PM

คุณพักผ่อนครับ คติ แปลว่า ที่ไปครับ ถ้าจะถามเต็มๆ คือ 2 อย่าง สุคติ หรือ ทุคคติ
ส่วนคตินิมิต คือ ภาพหรือสัญญาณที่มาปรากฏให้เห็นแก่ผู้ตายบ่งบอกให้ทราบถึงที่ๆ จะไปเกิดตามการให้ผลของกรรม