ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ช่วยให้ความกระจ่างเกี่ยวกับคำว่า "โลกียธรรม" และคำว่า "โลกุตรธรรม"ด้วยค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 รองเท้าที่ใส่พอดี

รองเท้าที่ใส่พอดี
  • 34 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 July 2006 - 09:13 PM

อ่านหนังสือธรรมะแล้วอ่านเจอสองคำนี้ที่ไม่เข้าใจความหมาย จึงอยากขอให้ชี้แนะทีนะคะ

ขอบคุณค่ะ

#2 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 30 July 2006 - 09:26 PM

โลกียธรรม คือ การครองเรือน

โลกุตรธรรม คือ การออกบวช

(ความเห็นผมนะครับ อย่าเพิ่งเชื่อ เพราะ ว่า มาปรัมปรายะ ครับผ๊ม)

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#3 lZephirothZl

lZephirothZl
  • 50 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 July 2006 - 11:40 PM

โลกียธรรม นี้ ธรรมมะที่เกี่ยวกับทางโลก และ โลกุตรธรรม คือ ธรรมที่ทำให้หลุดพ้น หุหุ รึปล่าวนะ เดาเอาครับ wacko.gif
ขยายความหน่อย อยากรู้ด้วยคนครับ

#4 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 July 2006 - 12:02 AM

โลกียธรรม คือ ธรรมที่ข้องอยู่ในโลก
โลกุตรธรรม คือ ธรรมพ้นโลก หรือธรรมเหนือโลก

#5 cheterk

cheterk
  • 314 โพสต์
  • Interests:พระนิพพาน

โพสต์เมื่อ 31 July 2006 - 12:59 PM

๑. โลกียธรรม ธรรมอันเป็นวิสัยของโลก
๒. โลกุตตรธรรม ธรรมอันมิใช่วิสัยของโลก ได้แก่ มรรค ๔ ผล ๔ นิพพาน ๑ ;

ครับ