ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เวลาโลก และ เวลาสวรรค์

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 16 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 lZephirothZl

lZephirothZl
  • 50 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 July 2006 - 01:30 AM

ที่ว่า 1 วัน 1 คืน บนสวรรค์อย่างเช่นชั้นดาวดึงส์ เท่ากับ 100ปี มนุษย์ อันนี้แสดงว่าอย่างไรครับ...

กรณีที่1 คือ ถ้าเข้าใจว่า เวลา ทั้ง 2ที่ เดินเท่ากันคือต้องอยู่บนโลกมนุษย์ถึง 100ปี จึงเท่ากับบนสวรรค์ชั้นดาวดึงส์ 1 วัน1คืน

กรณีที่2 คือ เวลา 1วัน ของโลกเท่ากับสวรรค์คือ 24 ชม.เหมือนกัน แต่ต่างภพเลยทำให้มานห่างกัน เช่น ถ้าเราขึ้นไปสวรรค์ชั้นดาวดึงส์ ปี2000 ขึ้นไปนอน 1 วัน 1 คืน(24ชมบนโลก) กลับมา ปี 2100 ซึ่งต่างจาก กรณีที่1 คือ ไปปี2000 กลับ ปี 2000 เพียงแต่คนละวัน

ข้อสรุปมันอยู่ที่ "วันพระ" ซึ่ง ตรงกัน ทั้งภพ3 งี้ก้อคือสรุปได้กรณีเดียวที่ถูกคือ กรณีที่2 (ทำให้วันพระมาตรงกันได้) ก้อคือเวลา 24 ชม หรือ1วันของทุกภพเท่ากัน แต่ เดินทางข้ามภพจะทำให้ช่วงเวลาเปลี่ยน

(ถ้ามองตามหลักวิทยาศาสตร์)อย่างนี้ก้อคือถ้าเราอยู่บนสวรรค์มองคนบนโลกจะเหนคนเดินทางด้วยความเร็วยิ่งกว่าแสง แบบว่า100ปีต่อ 1วัน ในทางกลับกันคนบนโลกก้อจามองเห็นคนบนสวรรค์ทำอะไรช้าแบบสุดๆ

ซึ่งถ้าเราสรุปเปนกรณีที่2 ยิ่งอ่านหนังสือธรรมมะจะยิ่งสงสัย(แบบสุดดดดดดดๆ) ยกตัวอย่าง พระอินทร์ เดินทางมาบนโลก (ตามชาดก) เทวดา ขึ้นมาสักการะ พระจุฬามณี และที่สำคัญ แบบสุดๆ คือเรื่องที่ เทวดานั่งฟังธรรมภายในศาลาสุธรรมา ในวันพระ โดยมีพระพรหมกุมารมาเทศนา ซึ่งมานขัดแย้งแบบสุดๆ กับ เวลาที่เปลี่ยนแปลงไป

สรุปง่ายอีกครั้งก้อคือเวลามานเดินเปนแบบกรณีที่2 แต่ที่ไม่ make sense ก้อคือการเดินทางข้ามภพซึ้งมานผิดปกติทางด้านเวลาอย่างรุนแรง

ผมเองอ่าหนังสือมาเยอะเกิดข้อสงสัยกับเรื่องนี้มาก ผมคิดว่า มานเปนเรื่องที่อธิบายได้ในทางธรรม และไม่ใช่เรื่องที่เกินจะเข้าใจ

ขอฝากคำถามด้วยครับ

#2 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 July 2006 - 11:41 AM

ตอนแรกก็เคยเข้าใจว่าเป็นกรณีที่ 2 แต่ตอนนี้คิดว่าน่าจะเป็นแบบที่ 1 มากกว่า
(หลวงพ่อเคยบอกตอนที่พูดเรื่องป่าหิมพานต์ว่า เค้าก็เดินกันแบบธรรมดา ไม่ได้เดินแบบสโลว์โมชั่น)
ซึ่งคำพูดของหลวงพ่อทำให้สอดคล้องกับกรณีที่ 1 มากกว่า

เหตุผลที่สองคือ
การชดใช้กรรมในนรกที่บอกว่ายาวนานมาก หนึ่งวันในนรกเท่ากับหลายล้านปีมนุษย์
ถ้าเป็นกรณีที่ 2 กรรมที่ต้องชดใช้เป็นเวลาหลายล้านปีนั้น แต่ความรู้สึกกลับเท่ากับแค่วันเดียว
อย่างนี้ไม่เห็นจะมีประโยชน์ที่จะบอกว่ามันนาน เพราะจริงๆมันก็ไม่นาน (แค่วันเดียว)

นี่ก็คือเหตุผลประกอบการเดาของผมนั่นเอง
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#3 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 31 July 2006 - 12:52 PM

เป็นกรณีที่ 1 ครับ แต่เรื่องวันพระ ก็เป็นสิ่งที่ผมสงสัยเช่นกัน ซึ่งในยมโลก คุณครูไม่ใหญ่เคยพูดไว้นั้นชัดเจนว่า วันพระใหญ่ ยมโลกจะหยุดการทรมาณ ซึ่งทางโลกมนุษย์วันพระกินเวลา 1 วัน แต่ยมโลกกินเวลาแป๊บเดียว ดังนั้น ยมโลกทุกๆ วันพระใหญ่ จะหยุดทัณฑ์ทรมาณ แป๊ปนึง ซึ่งผมก็พอเข้าใจ

แต่บนสวรรค์ จะประชุมกันแป๊ปหนึ่ง และต้องประชุมกันบ่อยๆ ครั้งด้วยหรือเปล่า ตรงนี้ยังสงสัยอยู่ ต้องรอมีใครถามคุณครูล่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#4 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 July 2006 - 05:02 PM

วันพระตรงกัน เนื่องจาก เทวดามาอ้างอิงพระจันทร์ในเมือง
มนุษย์นะครับ

อีกนิดนะครับ
กรุณาสะกดคำให้ถูกต้องนะครับ "มัน"

#5 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 31 July 2006 - 06:01 PM

น่าศึกษาดีนะคะ...เป็นความรู้ที่หาจากที่ไหนไม่ได้นอกจากที่นี่
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#6 ยิ่งนั่ง-ยิ่งง่าย-สบายจัง

ยิ่งนั่ง-ยิ่งง่าย-สบายจัง
  • 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 July 2006 - 07:45 PM

รออ่านข้อสรุปอยู่นะครับ
เป็นคำถามที่ผมข้องใจที่สุดเหมือนกันครับ
ขอบคุณจขกทที่ถามมา
คิดว่าโดนใจเกือบทุกคนแน่นอน
*** เล่นเนทอย่างไรให้ได้บุญ ***

#7 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 01 August 2006 - 01:25 AM

nerd_smile.gif nerd_smile.gif nerd_smile.gif ขอให้เจ้าของกระทู้ไปศึกษาจากความเห็นที่ ๖ ซึ่งผมได้แสดงไว้แล้วในลิงค์นี้ดูนะครับ
=> http://www.dmc.tv/fo...p?showtopic=672

ปล. ลองศึกษาเปรียบเทียบดูก็แล้วกันนะครับ เผื่อจะได้ความรู้ต่อยอดขึ้นมาบ้างไม่มากก็น้อยครับ
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#8 lZephirothZl

lZephirothZl
  • 50 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 August 2006 - 02:16 AM

happy.gif ขอบคุณ WM มากครับ ผมได้อ่านลิงค์ข้างบนดูแล้วแสดงว่า ข้อสรุป(จากบทความดังกล่าว)คือ เวลา เดินแบบ กรณีที่ 1 คือ เดินเท่ากันหมดแต่หน่วยไม่เท่ากันก้อคือถ้าเดินทางไปสวรรค์วันที่ 22/04/2006 ไปพักบนสวรรค์ 24ชม. บนเมืองสวรรค์ (ผมใช้ 24ชม ให้เท่ากับบนโลก ไม่ใช้ 1 วันสวรรค์นะครับ)
กลับมาก้อเปนวันที่ 23/04/2006 (พูดตามหลักวิทยาศาสตร์คือ ทุกภพ เคลื่อนที่ด้วยความเร็วใกล้เคียงกัน) ถ้าสรุปตามนี้ วันพระบนสวรรค์ ก้อ ไม่ตรงกับ บนโลกมนุษย์ ซึ่งไม่ได้(ขัดแย้งกับฝันในฝัน) ก้อต้องสรุปเปนว่า วันพระ ตรงกัน น้านหมายถึง 1 วัน บนสวรรค์ มีหลายวันพระ ซึ่งจากข้อมูลทั้งหมดที่มีสรุปได้เปนเช่นนี้ไม่สามารถสรุปเปนอย่างอื่นได้ (แต่มานก้อยังขัดกับหนังสือธรรมะหลายๆเล่มอยู่ดีในเรื่องวันพระ) happy.gif สำหรับผมแล้วยังไม่หายสงสัยกับเรื่องนี้ครับ ถ้าจะให้เคลียย์ คือต้องชี้ขาดไปเลยว่าหนังสือธรรมะที่อ่านนั้นเขียนผิด 1 วันบนสวรรค์ต้องมีหลายวันพระ อย่างนี้ถึงจาจบประเด็น ..
ขอผู้รู้แสดงความเห็นต่อด้วยครับ... wacko.gif

#9 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 August 2006 - 12:20 PM

ที่บอกว่าวันพระตรงกันทั้งภพ 3 นั้นน่าจะหมายความว่าเหล่าเทวดาทั้งหลายจะประกอบพิธีกรรมตรงกันทั้งภพสาม
(รวมทั้งทัณฑ์ทรมานในยมโลกก็หยุดเวลาตรงกัน) คือเวลาเดียวกันเป็นเวลา 24 ชม.โลก
ถึงแม้ว่าระยะเวลา 24 ชม.โลกยังไม่นับว่าเป็น 1 วันของสวรรค์ (หรือนรก) ก็ตาม

เท่านี้ก็ไม่ขัดกับประโยคที่บอกว่า "วันพระตรงกันทั้งภพ 3" แล้วไงครับ

อยากให้ลองยกประโยคจากหนังสือธรรมะที่บอกว่าขัดกันมาให้ดูหน่อยครับ

บางครั้งความสับสนมันอยู่ที่ว่าเวลาที่บอกในหนังสือว่า 1 วัน
นี่ไม่รู้ว่าหน่วยนับเป็นวันของโลกหรือวันของสวรรค์กันแน่
สมมติถ้าเราเรียกวันสวรรค์ใหม่เรียกว่า 1 เหมียว อย่างนี้ไม่สับสน
เพราะ 1 เหมียวยาวนานเท่ากับ 100 ปีมนุษย์
แล้ว 1 โฮ่ง (ปีทิพย์) เท่ากับ 365 เหมียว
และอายุเทวดาก็นับไปเลยว่า ตนนั้นตนนี้มีอายุขัยกี่โฮ่ง

อะไรประมาณนี้ อาจจะดีก็ได้ ไม่สับสน (รึเปล่า?) tongue.gif
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#10 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 August 2006 - 12:57 PM

โลกเราหมุนรอบตัวเองครบ 1 รอบ=1วันโลกมนุษย์
สวรรค์ชั้นจาตุมฯหมุนรอบตัวเองครบ 1 รอบ=1วันโลกสวรรค์(จาตุม)
แต่
ภพของจาตุมมันใหญ่กว่าโลกเลยต้องใช้เวลาหมุนรอบตัวเองนานกว่าเลย 1วันของจาตุม = 50ปีโลกเรา
ภพอื่นๆก็เหมือนกัน...

#11 victory

victory
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 August 2006 - 01:04 PM

สมมุติ ถ้าเปรียบเทียบวันพระบนสวรรค์ ก็เช่น เช่น 8 โมงเช้าบนสวรรค์มีพิธีวันพระ (สมมุติว่า 1 ช.ม. สวรรค์ = รอบวันพระในเมืองมนุษย์) พอ 9 โมง ก็มีพิธีวันพระอีก พอ 10 โมง ก็มีพิธีวันพระอีก ไปเรื่อย ๆ แสดงว่ามีพิธีวันพระทุก ๆ 1 ช.ม. แต่ 1 ช.ม. ที่นั่นความรู้สึกของเทวดาก็น่าจะนานนะครับ ช่วงเวลาอาจทำให้สับสนได้แต่ ลองนึกตามดูน่าจะเห็นภาพไม่มากก็น้อยนะครับ...

#12 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 August 2006 - 08:53 PM

ครั้งแรกที่ได้ยินเรื่องนี้อ่ะนะคะ(นานแล้วค่ะ) เข้าใจ(เอาเอง)ประมาณว่า ระยะเวลาของภพภูมิทั้ง 3 เนี่ย เหมือนกับวงจรชีวิตของสิ่งมีชีวิตบนโลกซะอีก

1 ปี คน = 7 ปี สุนัข สำหรับคนเนี่ย ผ่านไป 1 ปี แต่สำหรับสุนัขเนี่ย ผ่านไปแล้ว 7 ปี แต่ พระอาทิตย์ขึ้นและตก ก็ยังพร้อมกัน ต่างกันตรงที่ความรู้สึก และความเสื่อมสภาพของกาย

สงสัยต้องทำความเข้าใจใหม่ซะแล้วค่ะ ขอบคุณเจ้าของกระทู้นะคะ ที่ตั้งโจทย์ยากๆมาให้คิด เริ่มสงสัยอีกแล้วค่ะ ต้องศึกษาใหม่ซะแล้ว
จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#13 ยิ่งนั่ง-ยิ่งง่าย-สบายจัง

ยิ่งนั่ง-ยิ่งง่าย-สบายจัง
  • 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 August 2006 - 01:24 PM

ตอนแรกอ่านๆดูว่าเข้าใจแล้วนะว่าน่าจะเป็นกรณีที่1 คือ ถ้าเราตายไปเกิดบนสวรรค์สมมติดาวดึงส์ ในความรู้สึกของเราที่เป็นเทวดาขณะนั้นก็คือ แหมวันนึงของสวรรค์ช่างนานจังเลยนะ เนี่ยรู้สึกว่าอยู่มาได้20ปีแล้วมั้งเนี่ย ยังไม่ครบวันนึงของสวรรค์เลยแฮะดีจัง กว่าจะครบวันนึงของสวรรค์เราก็เสพทิพยสุขไปถึง100ปีทีเดียว

ยิ่งตามไปอ่านกระทู้ที่คุณขุนศึกลิงค์มายิ่งงง ตกลงคุณคิดว่าเป็นกรณี1หรือ2กันแน่ครับ

อีกประเด็นนึงบังเอิญนึกขึ้นได้คราวนี้ยิ่งงงนักเลยคือ ช่วงที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงเสด็จลงมาจากดาวดึงส์ ต้องเป็นแบบกรณีที่1สิครับ เพราะหากเป็นแบบที่สอง ก็งงแย่สิครับ ว่าพระสัมมาสัมพุทธเจ้าท่านเสด็จลงมาด้วยความเร็วของเวลาสวรรค์หรือมนุษย์ ถ้าความเร็วสวรรค์มนุษย์ก็จะเห็นท่านเสด็จช้ามาก แต่ถ้าหากเป็นความเร็วมนุษย์ เทวดาก็จะเห็นท่านเสด็จเร็วมาก

ยิ่งอ่านยิ่งงงครับ
ขอผู้รู้จริงสรุปด้วยครับ เอาทั้งในแง่ปริยัติและปฏิบัติรวมกันเลยได้มั้ยครับ
หรือว่าคำตอบนี้ต้องเข้าถึงธรรมก่อนจึงจะศึกษาได้ด้วย ภาวนามยปัญญา ใช้จินตมยปัญญาธรรมดาไม่ได้จะงง
*** เล่นเนทอย่างไรให้ได้บุญ ***

#14 SpeedD

SpeedD
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 April 2009 - 07:18 PM

ความคิดเห็นที่ 12 น่าสนใจดี
สมมุติว่ามีกะละมังอันใหญ่มากใส่ดินมีแก้วครอบ
ให้เราเป็นมด แล้วให้คนเป็นเทวดา วันพระของมดกะเทวดาก็วันเดียวกัน
แต่มดอายุสั้นกว่า

#15 SpeedD

SpeedD
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 April 2009 - 07:24 PM

บนสวรรค์มีกลางวันกลางคืนไหมครับ
ถ้าไม่ มีคงไม่ค่อยมีคนอยากหลับเพราะไม่เหนื่อยไม่ง่วง
เทวดาจาเบื่อของสวยๆงามๆกันป่าวครับ

#16 ลูกอินทรีย์หัดบิน

ลูกอินทรีย์หัดบิน
  • 369 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 February 2010 - 08:40 AM

สาธุ ครับ

รายการชีวิตในสังสารวัฏ

ยืนยันตัวจริงเสียงจริงเจ้าของกรณีศึกษากฎแห่งกรรม

http://video.dmc.tv/programs/life_in_samsara/page5.html

หนังสือเรียนธรรมะ DOU           http://book.dou.us/d...ya-book-gl.html

GL 101 จักรวาลวิทยา                            http://book.dou.us/gl101.html
GL 102 ปรโลกวิทยา                              http://book.dou.us/gl102.html
GL 203 กฎแห่งกรรม                             http://book.dou.us/gl203.html
GL 305 ปฏิปทามหาปูชนียาจารย์           http://book.dou.us/gl305.html

#17 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 07 October 2011 - 04:35 PM

เวลาของสวรรค์จะช้ากว่าเวลาของมนุษย์โลกอยู่ 1 วัน แต่สำหรับนรกจะยาวนานมากๆเพราะใช้ลงโทษคนชั่ว