ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ปลื้มใจ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 18 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 crystalkids

crystalkids
  • 110 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 August 2006 - 08:32 PM

วันนี้ปลื้มจังเลยนะครับได้รับบุญกันเต็มๆเลย ยิ่งเห็นภาพมหาเปรียญแล้วอยากเรียนให้ได้แบบท่านบ้างจังเลยนะครับ เอาบุญมาฝากทุกๆท่านด้วยนะครับผม laugh.gif

ไฟล์แนบ

ให้เธอเพียรทำใจนิ่งสงบ
ไม่คาดหวังได้พบอะไรใหม่
เป็นใจเพียงไม่อยากได้ต่อสิ่งใด
ก็จะได้ทุกสิ่งที่ต้องการ

#2 jenny

jenny
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 August 2006 - 10:19 PM

satu ka. hum im also glad to smile.gif

#3 ตุ๊กตาหมู

ตุ๊กตาหมู
  • 94 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 August 2006 - 08:59 AM

สาธุ อนุโมทานบุญด้วยค่ะ เสียดายมากที่ไม่ได้ไปทั้งๆที่ตั้งใจไว้แล้ว

#4 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 07 August 2006 - 10:00 AM

i cried when the 2 novice walked up for the speech

so wonderful
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#5 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 07 August 2006 - 10:55 AM

สาธุ สาธุ สาธุ ค่ะ

#6 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 August 2006 - 11:49 AM

ปลื้มสุด ๆ

ช่อง 11 นำภาพตอนถวายทานมาเผยแพร่อีกด้วยนะครับ

ต้องขออนุโมทนาบุญกับต้นบุญต้ยแบบทุกท่านนะครับ
สาธุ ครับ

#7 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 07 August 2006 - 12:07 PM

เอาบุญมาให้ทุกบุญเลยนะคะ สาธุ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#8 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 07 August 2006 - 12:13 PM

อนุโมทนาบุญกับคุณ crystalkids และน้องฝน ค่ะ
ยิ่งเห็นก็ยิ่งปลื้ม
และน่าอนุโมทนากับช่อง 11 ด้วย ที่แพร่ภาพงานบุญพิธีให้ชาวไทยได้รับชมกัน (และต่อไป น่าจะถ่ายทอดทุกงานเลยยิ่งดี)
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#9 cheterk

cheterk
  • 314 โพสต์
  • Interests:พระนิพพาน

โพสต์เมื่อ 07 August 2006 - 12:54 PM

สาธุครับ

#10 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 August 2006 - 02:33 PM

อนุโมทนาบุญซึ่งกันและกันนะครับ smile.gif สาธุ

#11 aoi

aoi
  • 356 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 August 2006 - 02:45 PM

อ้อยน้ำตาไหลตอนที่พระท่านที่ได้เปรียญธรรม 9 ประโยคและท่านสามเณทั้งหลายเดินผ่านมา มีความปลื้มปิติมาก อนุโมทนาบุญสาธุกับทุกๆ ท่านที่ไปด้วยค่ะ และขอแบ่งบุญนี้ให้กับทุกๆ ท่านที่ไม่ได้ไปด้วยค่ะ
เราเกิดมาสร้างบารมี

#12 jumily

jumily
  • 42 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 August 2006 - 03:41 PM

วันนั้นก็ปลื้มเหมือนกันค่ะ
ก่อนวันงานก็นั่งสมาธิทำใจใสๆมาตลอด
ถึงวันงานก็รักษาใจให้ใสๆ
ตอนนี้ก็ยังชื่นใจอยู่เลยค่ะ
อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะคะ
sleepless

#13 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 August 2006 - 03:57 PM

ปลื้มใจ 2 สามเณรที่ขึ้นมาแสดงธรรมอย่างองอาจ สาธุครับ

#14 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 August 2006 - 08:05 PM

ต้องขอกราบขอบพระคุณพระเดชพระคุณหลวงพ่อฯ อย่างสูงเลยครับ ที่เห็นคุณค่าของการศึกษา ได้ยกย่องเชิดชูเกียรติอย่างไม่มีที่ใดทำ
ทำให้พระเณร ตั้งใจเรียนบาลีมากขึ้น เป็นการต่ออายุพระศาสนา
แต่ปีนี้ไม่เห็นมีการมอบ มยุรวิชนี (จำชื่อเต็มๆ ไม่ได้น่ะครับ) ให้แก่สำนักที่มีพระเณรสอบเปรียญได้มากที่สุดเลยครับ

#15 ครูอุ๋ย

ครูอุ๋ย
  • 137 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 August 2006 - 09:58 PM

ปลื้มมากๆๆๆ เหมือนกันเลยค่ะ

ช่วงพิธีถวายไทยธรรม หลวงพี่ทุกรูปเท่าที่เห็น ท่านตั้งใจมาเป็นเนื้อนาบุญให้กับพวกเราจริงๆนะคะ
และในขณะที่พวกเรากำลังอธิษฐานจิตกัน มีหลวงพี่ท่านหนึ่ง ซึ่งรอรับไทยธรรมอยู่ ท่านได้หยิบกล้องขึ้นมาถ่ายภาพพวกเรา ด้วยล่ะค่ะ ถามภายหลัง จึงรู้ว่าท่านอยู่จ.บุรีรัมย์ ท่านคงต้องการเก็บภาพที่หาดูได้ยากนี้ ไปให้โยมที่วัด ดูด้วยล่ะค่ะ ปลิ้มๆๆๆ

#16 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 07 August 2006 - 10:09 PM

ปลื้มมากๆๆๆ เหมือนกันเลยค่ะ

ช่วงพิธีถวายไทยธรรม หลวงพี่ทุกรูปเท่าที่เห็น ท่านตั้งใจมาเป็นเนื้อนาบุญให้กับพวกเราจริงๆนะคะ
และในขณะที่พวกเรากำลังอธิษฐานจิตกัน มีหลวงพี่ท่านหนึ่ง ซึ่งรอรับไทยธรรมอยู่ ท่านได้หยิบกล้องขึ้นมาถ่ายภาพพวกเรา ด้วยล่ะค่ะ ถามภายหลัง จึงรู้ว่าท่านอยู่จ.บุรีรัมย์ ท่านคงต้องการเก็บภาพที่หาดูได้ยากนี้ ไปให้โยมที่วัด ดูด้วยล่ะค่ะ ปลิ้มๆๆๆ

wow
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#17 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 August 2006 - 05:10 PM

ปลื้มใจมากค่ะ โดยเฉพาะน้องสามเณรทั้งสองเก่งมากๆเลยค่ะ ขออธิษฐานชาติหน้าได้บวชเป็นสามเณรตั้งแต่ยังเยาว์เลยค่ะ

#18 ครูอุ๋ย

ครูอุ๋ย
  • 137 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 August 2006 - 10:05 AM

ไม่น่าเชื่อว่า สามเณรน้อยๆ ทั้งสอง ซึ่งอยู่ในวัยเพียง 11-12 ปี จะกล้าหาญขนาดนั้น น่าทึ่งมาก เมื่อเห็นท่านพูดด้วยใบหน้า ที่ยิ้มแย้ม และมั่นใจ ไม่วี่แววแห่งความประหม่า แม้เพียงเล็กน้อย อีกทั้งในถ้อยความก็สามารถ ดึงดูดความสนใจ จากทุกคน ให้ตั้งอกตั้งใจ ฟังในทุกถ้อยทุกประโยค แถมยังพกมุขฮา มาให้พวกเราเบิกบาน กันอย่างทั่วหน้า ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยนะคะ สาธุ

#19 มิตรธรรม

มิตรธรรม
  • 134 โพสต์
  • Location:124/53-54 ม.10 ต. หนองปรือ อ.บางละมุง จ.ชลบุรี THAILAND
  • Interests:MEDITATION ชอบเรื่องสมาธิ ต้องการบรรลุธรรม แสวงบุญ สร้างบารมี ทำพระนิพพานให้แจ้ง

โพสต์เมื่อ 09 August 2006 - 10:25 PM

สาธุๆๆ โดยเฉพาะ คู่ Duo สามเณร มุขเยอะมาก