ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

รู้สึกสงสาร และ อยากสรรเสริญ พุทธบุตร แดนทักษิณ มากๆ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 joeintra

joeintra
  • 261 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 August 2006 - 06:15 PM

ท่านไม่โดดเดี่ยวเดียวดาย แม้อยู่ห่างไกลแต่ใจเราใกล้กัน
ไม่มีสิ่งใดอาจมาขวางกัน เราคือพุทธบุตรเหมือนกัน
ร่วมด้วยช่วยกัน ฝ่าฟันผองภัย
ท่านช่างโดดเด่นเช่นด้วงตะวัน ที่กล้าประจันอุปสรรคมากมาย
ดั่งเรือลำน้อยที่ค่อยๆพาย ฝ่าคลื่นลมมรสุมร้าย
โดยไม่หวั่นไหวอยู่กลางทะเล.......
ถ้าเราเป็นพุทธบุตรได้ฟังเพลงนี้คงรู้สึกอบอุ่นไม่น้อย คุณครูไม่ใหญ่ท่านมีจิตใจเฉกเช่นพระโพธิสัตว์จริงๆครับเป็นที่พึ่งพิงกับผู้ที่มีความเดือดร้อน โดยเฉพาะ พระสงฆ์ ท่านมีความเดือดร้อนมาก ทั้งๆที่ไม่ได้ไปทำให้ใครเดือดร้อน แล้วก็ไม่เคยแม้แต่คิดจะทำให้ใครเดือดร้อน ทำความดี ทำประโยชน์ให้ส่วนรวมมาตลอด แต่สิ่งที่ได้รับคือ การสูญเสียทั้ง ชีวิตและทรัพย์สิน การเป็นอยู่ก็แย่ลงไปด้วย ได้ฉันเพืยง มาม่า กับ ปลากระป๋อง มันสมควรแล้วหรือครับ อีกรูป ก็แทบจะไม่ได้ยินอะไรได้อย่างชัดเจน รู้สึกสงสารท่านมาก ทั้งอายุก็มากแล้ว ยังต้องมาเผชิญกับเหตุการณ์ร้ายๆแบบนี้อีก แต่ผมก็อยากร่วมสรรเสริญท่าน กับ คุณครูไม่ใหญ่ด้วยอีกคน ที่ท่านมีความกล้าหาญ หยัดสู้ ด้วยธรรมาวุธ ของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ท่านเหล่านี้ทำให้ผมมีกำลังใจมากขึ้นมากครับ
ขอเชิญลูกพระธัมฯ ทุกท่านร่วมกันสรรเสริญพุทธบุตร แดนทักษิณ ร่วมกันนะครับ
แล้วอย่าลืมร่วมบุญ 266 วัด ใน 4 จังหวัดชายแดนภาคใต้ทุกเดือนด้วยนะครับ จนกว่าเหตุการณ์จะสงบ
อนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ....สาธุ

#2 พบพาน ผ่านภพ

พบพาน ผ่านภพ
  • 236 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 August 2006 - 07:13 PM

คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่าไม่ได้สงสาร
แต่อยากสรรเสริญครับ

" พบพาน _ผ่านภพ "
เ พี ย ง พ บ พ า น . . . _ เ พื่ อ ผ่ า น ภ พ
Passing by to meet you.

#3 BiBi

BiBi
  • 240 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 August 2006 - 07:45 PM

อยากเป็นกำลังใจให้พุทธบุตร ช่วยกันทำ 266 วัด คนละหลาย ๆ กองนะค่ะ

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ
ทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#4 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 08 August 2006 - 08:40 PM

ชีวิตนักบวชท่านประเสริฐกว่าเราเยอะค่ะ
เราควรสนับสนุน
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#5 chankitt

chankitt
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 August 2006 - 10:04 PM

สาธุ สาธุ สาธุ
...

#6 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 08 August 2006 - 10:34 PM

พุทธบุตรภาคใต้ ท่านเป็นบุคคลที่ควรยกย่องสรรเสริญ

บุญ 266 วัด เรามาทำบุญกันเยอะๆนะคะ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#7 asama

asama
  • 157 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 August 2006 - 08:13 AM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ
พลังลูกพระธัมฯ

#8 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 August 2006 - 08:26 AM

เราในฐานะพุทธมามกะ ต้องสนับสนุนท่านนะครับ
การร่วมบุญถวายทาน/ วัดเป็นประจำทุกเดือน นั้น บุญมหาศาล

เด็ก ๆ ยังช่วยได้

อนุโมทนาบุญ สาธุครับ

#9 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 09 August 2006 - 09:51 AM

สาธุค่ะ

#10 Mai D na

Mai D na
  • 282 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 August 2006 - 12:36 PM

แม้กาลเวลาจะเปลี่ยนไป
แต่..
เ ป้ า ห ม า ย ไ ม่ เ ป ลี่ ย น แ ป ร

#11 มิตรธรรม

มิตรธรรม
  • 134 โพสต์
  • Location:124/53-54 ม.10 ต. หนองปรือ อ.บางละมุง จ.ชลบุรี THAILAND
  • Interests:MEDITATION ชอบเรื่องสมาธิ ต้องการบรรลุธรรม แสวงบุญ สร้างบารมี ทำพระนิพพานให้แจ้ง

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 08:29 PM

นี่แหละนักรบแห่งกองทัพธรรมตัวจริง ไม่หนี ไม่สู้ ไม่ถอย จะอยู่ตรงนี้ ทำดีเรื่อยไป สาธุๆๆๆ