ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

จาก..ฐานะแห่งความอาภัพ ๑๘ ประการ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 09 August 2006 - 06:18 PM

nerd_smile.gif ว่าด้วย ๙. ไม่เป็นสตรีเพศ

ตามกระทู้ของท่าน สิริปโภ http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=5894

ที่ท่านได้เมตตาตอบมา นั้น

คือว่า..ผมคิดถึงแม่ผมครับ ผมจะทำอย่างไร

ที่จะทำให้ท่านแม่ผมท่านไม่อาภัพ ในชาติต่อไป ครับ

แนวคิดผมนะครับ

ทางที่1. ออกบวช แล้วปฎิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

เอาบุญนี้ให้ท่าน อธิฐานจิตทุกๆวันให้ท่าน ไม่เกิดมาเป็นสตรีเพศอีก (ไม่ทราบว่าจะเป็นไปได้ไหมครับ)

ทางที่ 2. ครองเพศฆราวาส แล้วก็ ทำบุญทุกบุญ รักษาศิล เจริญภาวนา

แล้วอธิฐานจิตอย่าให้ท่านได้เกิดมาเป็นสตรีเพศอีก

ทางที่ 3,4,5,6,7......โปรดแนะนำผมบ้างครับ smile.gif

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#2 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 09 August 2006 - 06:43 PM

พี่เถลิงเกียตริครับ ผมเคยเจอบางท่านปราถนาเป็นหญิงไปทุกภพทุกชาติก็มีครับ
แต่เพศหญิงก็ บรรลุธรรมได้ครับ สาวิกาของพระพุทธเจ้ามีเป็นพระอรหันต์หลายรูปทีเดียว
เพียงแต่ เพศหญิง มีความอ่อนแอในสรีระครับ และสัญชาตญาน ในความเป็นหญิง ทำไห้การปฏิบัติอาจจะลำบากกว่าบุรุษเพศมากกว่า

#3 หยุดอะตอมใจ

หยุดอะตอมใจ
  • 729 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 August 2006 - 07:00 PM

เรื่องข้อ 9 นี่ต้องระวังมากเลยนะครับ

เพราะผมเคยมีเพื่อนรุ่นพี่คนหนึ่ง เป็นผู้หญิง น้องชายแกเข้าวัด แต่แกไม่ชอบ แล้วก็หาว่า "วัด..." บิดเบือนพระพุทธศาสนา สอนว่าเป็นผู้ชายดีที่สุด ดูหมิ่นผู้หญิง ไม่เคารพสิทธิสตรี อย่างโน้น อย่างนี้

ผมถามว่าพี่รู้ได้อย่างไร ว่าบิดเบือน เค้าก็ตอบว่าก็ที่อื่นไม่เคยเห็นมีอย่างนี้ หนังสือเรียนพระพุทธศาสนาในชั้นเรียน (ที่เค้าเคยเรียนมา) ก็ไม่เห็นมีแบบนี้

ผมไปลองค้นๆ ข้อมูลดู ก็พบว่าส่วนใหญ่ไม่มีการพูดถึงเรื่องนี้จริงๆ คือส่วนใหญ่จะเน้นว่าถ้าเจ้าชู้ จะต้องไปปีนต้นงิ้ว แต่จะไม่ค่อยบอกกันว่า แล้วพอมาเกิดใหม่ จะต้องรับวิบากกรรมอย่างไรบ้าง

ทั้งๆ ที่พระไตรปิฎกก็บอกไว้ชัดเจนอยู่แล้วว่า ที่เป็นผู้หญิงเพราะอะไร

จึงต้องระวังที่จะไปพูดเรื่องนี้แก่สุภาพสตรีทั้งหลาย โดยเฉพาะท่านสุภาพสตรีที่ไม่ได้ศึกษาเรื่องราวความเป็นจริงของชีวิตเท่าไหร่น่ะครับ

แค่นี้ยังทำไม่ได้ แล้วจะไปปราบมารได้ไง

#4 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 09 August 2006 - 07:16 PM

แนวคิดผมนะครับ

ทางที่1. ออกบวช แล้วปฎิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

เอาบุญนี้ให้ท่าน อธิฐานจิตทุกๆวันให้ท่าน ไม่เกิดมาเป็นสตรีเพศอีก (ไม่ทราบว่าจะเป็นไปได้ไหมครับ)

ทางที่ 2. ครองเพศฆราวาส แล้วก็ ทำบุญทุกบุญ รักษาศิล เจริญภาวนา

แล้วอธิฐานจิตอย่าให้ท่านได้เกิดมาเป็นสตรีเพศอีก

nerd_smile.gif nerd_smile.gif nerd_smile.gif ก่อนอื่นต้องขออนุโมทนาบุญกับทั้งสองแนวคิดด้วยนะครับ สาธุ... สำหรับทางเลือกทั้งสองแนวทางดังกล่าวมาแล้วนั้น ทางเลือกประการที่ ๑ ย่อมประเสริฐกว่าทางเลือกประการที่ ๒ เป็นที่แน่นอนอยู่แล้วครับ แต่พี่จะเลือกเดินที่ ๑ หรือ ๒ นั้น ผมขอมอบอำนาจสิทธิ์ขาดในการตัดสินใจทั้งหมดให้แก่พี่แต่เพียงผู้เดียวนะครับ เพราะชีวิตของพี่ พี่ต้องเป็นผู้เลือกทางเดินนั้นด้วยตัวของพี่เองครับ แต่ไม่ว่าพี่จะเลือกเดินทางใดผมก็ขออนุโมทนาสาธุการด้วยทั้งสิ้น สำหรับเรื่องของการตอบแทนพระคุณของมารดาด้วยการเกื้อกูลให้ท่านได้ล่วงพ้นจากอัตภาพแห่งความเป็นสตรีเพศซึ่งเป็นหนึ่งในฐานะแห่งความอาภัพ ๑๘ ประการนั้น เราต้องทำความเข้าใจโดยอาศัยสัมมาทิฏฐิมาเป็นเครื่องช่วยในการปรับฐานความรู้ของกฎแห่งกรรมเสียก่อนว่า "สรรพสัตว์ทั้งหลายล้วนมีกรรมเป็นของตนเอง มีกรรมเป็นเผ่าพันธุ์ มีกรรมเป็นทายาท มีกรรมเป็นที่พึ่งอาศัย มีกรรมเป็นเครื่องจำแนกฯลฯ" ฉะนั้น ท่านเองนั่นแหละครับ ที่จะต้องเป็นผู้ลงมือแก้ปมแห่งกรรมนั้นด้วยตัวของตัวเอง เพราะองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าตรัสว่า "อตฺหิ อตฺโน นาโถ ตนแลเป็นที่พึ่งแห่งตน" ครับ ถึงแม้ว่ากฎแห่งวัฏฏะจะมีบทบัญญัติอันสุดแสนทารุณและโหดร้ายดังได้กล่าวมาแล้วก็ตาม แต่เราสามารถทำหน้าที่แห่งความเป็นกุลบุตรสุดประเสริฐในการให้แสงสว่างแห่งธรรมด้วยการเป็นกัลยาณมิตรให้กับท่าน โดยการช่วยประคับประคองและให้คำแนะนำถึงการประกอบเหตุให้พ้นจากอัตภาพแห่งความเป็นสตรีเพศ เป็นต้นว่า

nerd_smile.gif ๑. แนะนำท่าน (โดยการใช้กุศโลบาย) ให้เห็นถึงโทษภัยและเกิดความเบื่อหน่ายในอัตภาพแห่งความเป็นหญิง ต้องเริ่มต้นที่ใจของท่านเองก่อนนะครับ เนื่องจากเบื้องต้นแห่งความสำเร็จในสิ่งที่ปรารถนาทุกประการนั้น ล้วนมีที่มาแต่ "ใจ" มีใจเป็นใหญ่ มีใจเป็นประธาน สำเร็จมาจาก "ใจ" เพราะ "ใจ" เป็นธาตุสำเร็จครับ
nerd_smile.gif ๒. แนะนำท่านให้รู้จักประพฤติพรหมจรรย์ด้วยการรักษาอุโบสถศีล
nerd_smile.gif ๓. แนะนำท่านให้รู้จักปฏิบัติสัมมาสมาธิเพื่อให้บรรลุถึงพระรัตนตรัยภายใน ดังนี้

"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#5 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 09 August 2006 - 08:37 PM

smile.gif ขอขอบคุณ ท่านสิริปโภ และ ท่านขุนศึกผู้พิชิตหงสา ครับ
ท่านขุนศึกฯ ได้กลับมาแสดงทรรศนะ ได้เฉียบคมเหมือนเดิม
ขอคารวะในภูมิรู้ภูมิธรรม ของท่านครับ

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#6 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 August 2006 - 09:59 PM

ผมว่าเรื่องพวกนี้ถ้าเจ้าตัวไม่สมัครใจเอง ตั้งใจด้วยตัวเองแล้ว คนอื่นจะหวังให้เป็นคงยากครับ มันจะกลายเป็นว่าเราไปหยิบยื่นของที่ไม่เหมาะสมให้แก่เขา อย่างพุทธมารดา หรือพระนางพิมพา ท่านก็ตั้งความปรารถนามาอย่างนั้น ไม่ใช่เรื่องที่ใครจะมาคิดแทนท่าน ผมว่าถ้าปรารถนาดีน่าจะอุทิศบุญหรือแนะนำท่านระหว่างที่มีชีวิตอยู่มากกว่าครับ แต่ท่านจะคิดอย่างไร อยากเป็นอะไร คงต้องแล้วแต่ท่าน เพราะแม้เป็นผู้ชายก็ใช่ว่าจะพ้นจากความอาภัพทั้งมวลแล้ว อาจจะรอดชาตินี้ แต่ชาติหน้าก็ไม่แน่ เหมือนอย่างบางคนที่ทำบุญแล้วอธิษฐานให้รวย แต่พอรวยแล้วเป็นยังไงต่อไม่ได้คิด

อธิษฐานทั้งที อธิษฐานข้ามขั้นไปเลยดีกว่า คือ ให้ท่านพ้นจากทุกข์ทั้งปวง ให้มีแต่ความสุข ให้บรรลุมรรคผลนิพพาน ให้มีบุญเป็นที่พึ่ง ให้เป็นสัมมาทิฎฐิ ให้มีโอกาสได้ทำทาน รักษาศีล เจริญภาวนา เป็นต้น เพราะแค่เป็นผู้ชายไม่ได้หมายความว่าจะต้องเป็นผู้ชายที่ดีเสมอไป อาจจะไปอาภัพเรื่องอื่น ๆ อีกก็ได้ และการแก้ความอาภัพนั้นเป็นเรื่องที่ยาก พระบรมโพธิสัตว์ยังต้องได้รับพยากรณ์ก่อนจึงจะแก้ได้ ฉะนั้น ไม่ใช่เรื่องง่าย ๆ เรื่องนี้ลำพังตัวเราเองก็ต้องตั้งใจเต็มที่อยู่แล้ว ถ้าตัวเราเองเป็นผู้หญิงจะตั้งใจให้เป็นผู้ชายยังยาก แล้วจะอธิษฐานให้คนอื่นอย่างนี้ อธิษฐานทั้งที ใช้บุญเหมือนกัน แต่มันจะเป็นประโยชน์มากกว่านี้ถ้าเราอธิษฐานให้เหมาะสมครับ

#7 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 August 2006 - 11:41 PM

ผมว่าเรื่องพวกนี้ถ้าเจ้าตัวไม่สมัครใจเอง ตั้งใจด้วยตัวเองแล้ว คนอื่นจะหวังให้เป็นคงยากครับ มันจะกลายเป็นว่าเราไปหยิบยื่นของที่ไม่เหมาะสมให้แก่เขา

จึงต้องระวังที่จะไปพูดเรื่องนี้แก่สุภาพสตรีทั้งหลาย โดยเฉพาะท่านสุภาพสตรีที่ไม่ได้ศึกษาเรื่องราวความเป็นจริงของชีวิตเท่าไหร่น่ะครับ

ใช่ค่ะ ใช่ค่ะ เห็นด้วยอย่างยิ่ง เมื่อก่อนนี้ (ก่อนที่จะรู้จักวัดนะคะ) เพื่อนที่ชวนเข้าวัดพูดแบบนี้ เกือบเถียงกันแน่ะค่ะ เพราะไม่เห็นว่าผู้ชายจะดีที่ตรงไหน (อันนี้ขอให้คิดด้วยใจที่เป็นกลางๆ นะคะ คุณสุภาพบุรุษทั้งหลาย) laugh.gif คือเห็นจาก ผู้ชาย ประมาณ 99% ของที่พบเจอนะคะ พ่อเอย เพื่อนเอย พี่เขย น้องเขย เพื่อนเขย ล้วนแต่สร้างความทุกข์ ให้กับครอบครัว ทั้งสิ้น แล้วยังจะมาว่า ผู้ชายดีอีก (ตอนนั้น คิดอย่างนี้ค่ะ) แต่เดี๋ยวนี้เข้าใจแล้วค่ะ ว่า ที่เพื่อนพูด หมายความว่าอย่างไร และตอนนี้ ก็รู้สึกว่าถ้าได้มาเกิดอีก ก็อยากเกิดเป็นผู้ชายแล้วล่ะค่ะ แต่ต้องวงเล็บใหญ่ๆ ว่า เป็นผู้ชายที่ดี ไม่ทำร้าย ใครทั้ง กาย วาจา และใจ ให้ได้เกิด ในร่มเงาของพระพุทธศาสนา ให้ได้บวชตั้งแต่เล็ก ด้วยค่ะ สา...ธุ กับผู้มีบุญ ที่ได้เกิดมาเป็นผู้ชายในชาตินี้ ได้มีโอกาสในการสร้างบารมีแล้ว...หน้าเดินค่ะ laugh.gif
จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#8 กาแฟเย็น

กาแฟเย็น
  • 121 โพสต์
  • Interests:วาดการ์ตูน เล่นคอมกับโปรแกรมแต่งรูปต่างๆ ชอบถ่ายรูปอยู่เหมือนกัน

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 12:57 AM

คุณเถลิงเกียรติควรทำหน้าที่เป็นกัลยาณมิตรให้คุณแม่ท่านนะคะ

เรื่องอธิษฐานจิตเพื่อตั้งผังใหม่ต้องให้เจ้าตัวทำเองจึงจะมีผลเร็วแรงค่ะ ที่คุณจะอธิษฐานให้ท่านนั้นก็จะได้บ้างแต่ไม่เต็มที่เท่าท่านทำเองค่ะ ดังนั้น ในเบื้องต้นควรแนะนำท่านให้ทำบุญทำทาน รักษาศีล 5 และ ศีล 8 ทุกวันพระ และชวนท่านนั่งสมาธิค่ะ ที่สำคัญอย่าลืมชวนท่านดูดาวธรรมนะคะ ค่อยๆปรับใจ ปรับทัศนะคตื ของท่านไปทีละขั้นๆ ไม่ช้านานท่านก็จะมาคิดได้เองค่ะว่า การเกิดเป็นหญิงนี้ด้อยโอกาส และจะตั้งความปรารถนาที่จะเป็นชายต่อไปเองค่ะ

อันนี้คือแนะนำกว้างๆนะคะ เพราะไม่ทราบว่าพื้นฐานใจของคุณแม่ท่านเป็นอย่างไรบ้าง

โดยส่วนตัวคิดว่า ถ้าเราได้เห็นว่าความเป็นชายนี่ได้โอกาสอย่างไร(ก็ซึมซับมาจากดาวธรรมล่ะค่ะ)เช่น ได้บวชพระนะ ได้บุญเยอะกว่าเป็นอุบาสิกาตั้งหลายเท่า หรือได้อุปฐากใกล้ชิดพระอาจารย์ ช่วยงานท่านได้สะดวกกว่า เช่น ช่วยถ่ายบาตรก็ได้ ไปรับไปส่งท่านตามจุดต่างๆในวัดก็ำได้ ถ้าท่านอาพาธเราก็ดูแลได้อย่างใกล้ชิด ถ้ารับบุญเป็นตากล้อง จะเดินเข้าไปถ่ายพื้นที่ไหนๆก็ทำได้ ร่างกายก็แข็งแรงกว่า ช่วยยกของหรือทำอะไรๆหนักๆก็ได้ เป็นต้นค่ะ เราก็รู้สึกอยากรับบุญ อยากทำได้อย่างนั้นบ้าง
แต่ว่าเราเป็นผู้หญิง ข้อจำกัดมันเยอะ ก็ช่วยได้บางอย่าง ไม่ได้ทำได้ทุกอย่าง พอเรามีแรงบันดาลใจที่จะเป็นผู้ชาย เพราะเราจะได้ทำอย่างนี้ๆๆ เราก็จะมีความปรารถนาที่จะได้เพศบริสุทธิ์และตั้งจิตอธิษฐานให้ได้เกิดเป็นชายต่อไปค่ะ
ไม่ทราบว่าคนอื่นจะคิดกันอย่างนี้หรือเปล่านะคะ อันนี้เป็นความคิดของเราเองค่ะ

#9 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 09:39 AM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่คิดทำเพื่อตัวเองเป็นหลักก่อนนะครับ เพราะหลวงปู่วัดปากน้ำเคยถามลูกศิษย์ทุกคนแล้วว่า ที่มานั่งสมาธิกันนี่เพื่ออะไร ลูกศิษย์แต่ละคนก็ตอบว่า เพื่อชาวโลก เพื่อพระศาสนา เพื่อหลวงปู่ เพื่อคนที่รัก แต่คุณยายอาจารย์คนเดียว ที่ตอบว่า เพื่อตัวลูกเองเจ้าค่ะ

หลวงปู่จึงบอกว่า นั่นแหละสุดยอด

อยากให้ตัวเราเองดีแบบไหน อย่างไรละเอียด ก็สร้างบุญแล้ว อธิษฐานเอา แต่ถ้าจะให้อธิษฐานให้คนอื่นแล้วล่ะก็ สนับสนุนความเห็นของคุณพักผ่อนครับ คือ อธิษฐานให้เขาเป็นคนดีไปตลอด(ภาพกว้างๆ) จะดีกว่า แทนที่จะไปเจาะรายละเอียดความดีให้คนอื่นว่า ต้องเด่นด้านนั้นด้านนี้ เพราะอย่างที่คุณพักผ่อนพูดนั่นแหละ เป็นผู้ชายเมื่อไหร่ สิ่งเย้ายวน กิเลสมารต่างๆ ทวีเข้ามาขวางกั้น ให้ผู้ชายทั้งหลายพลาดพลั้งจะเยอะกว่าผู้หญิงมากๆ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#10 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 12:00 PM

ฐานะแห่งความอาภัพ 18ประการ ข้อที่9 ที่ว่าด้วยไม่เป็นสตรีเพศนั้น น่าจะครอบคลุมทั้งกามภพ คือ
1. ในมนุษย์ภูมิ ไม่เป็นสตรีเพศ
2. ในเทวภูมิ ไม่เป็นเทพธิดา หรือ เทพนารี หรือ เทพอัปสร
3. ในอบายภูมิ ไม่เป็นเพศเมีย

nerd_smile.gif ขอสาธุการในกุศลจิตและความปรารถนาดีต่อมารดาของคุณเถลิงเกียรติ

แนวคิดของผมคือ พระคุณมารดานั้นมากล้นสุดที่จะประมาณ ให้ขันธุ์5ที่สมบูรณ์(แม้จะไม่ใช่มหาบุรุษแต่ก็ไม่พิการ)แก่ผมมาสร้างบารมี คงตอบแทนได้บางส่วนเพียง
1. เป็นกัลยาณมิตรตอบแทนคุณท่าน ปรารถนาให้ท่านได้ดวงตาเห็นธรรมเพื่อปิดอบายให้ท่านและให้ท่านตั้งความปรารถนาในการสร้างบารมีด้วยตนเอง
2. ขอออกบวชเป็นส่วนหนึ่งของพระรัตนตรัยเพื่อตนเองและให้หมู่ญาติได้รับอานิสงค์สูงสุด
3. เวลานำบุญไปฝากหรือแผ่อุทิศส่วนกุศล ผมมักจะอธิษฐานจิตให้ไม่เพียงแต่มารดาในชาตินี้ ยังแผ่ให้ผู้เป็นมารดาและหมู่ญาติทุกภพทุกชาติที่ผ่านมา เพราะเราต่างเกิดมานับชาติไม่ถ้วน
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#11 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2006 - 03:14 AM

การปฏิบัติธรรม และ ถือศีลอย่างเคร่งครัด โดยเฉพาะศีลข้อที่ ๓ ถ้าท่านสามารถทำได้
หรือสามารถรักษาศีล ๘ ไปเลย ถ้าทำอย่างต่อเนื่อง ภพชาติต่อไปคงจะได้เป็นผู้ชายแล้วครับ
เพราะท่านมีจิตเป็นผู้ชายตั้งแต่วันนี้แล้ว เพราะการเป็นผู้ชายนั้นจะสามารถบวชได้ เพศที่เหมาะ
ต่อการสร้างบารมีที่สุดก็คือเพศสมณะ การเป็นผู้หญิงนั้นก็สามารถปฏิบัติธรรมได้ครับ แต่ใจยัง
เป็นผู้หญิงอยู่ ต้องค่อย ๆ ปรับที่ใจดูก่อนครับ ถ้าอยากรักษาศีล ๘ ก็แสดงว่าใจพร้อมจะเป้นผู้ชายแล้ว

แต่ผุ้ชายบางคนเสียอีกกำลังจะกลายเป็นผู้หญิงชาติหน้าต้องระวังเหมือนกัน
หยุดคือตัวสำเร็จ

#12 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 13 August 2006 - 04:56 AM

และตอนนี้ ก็รู้สึกว่าถ้าได้มาเกิดอีก ก็อยากเกิดเป็นผู้ชายแล้วล่ะค่ะ

ก็ขออวยพรให้คุณKoonpattสมหวังดังที่ได้ตั้งใจไว้นะครับ และอย่าลืมประกอบเหตุที่จะตัดรอนวิบาก ที่ทำให้เกิดมาเป็นหญิงด้วยนะครับ ...........................สู้ก็ตาย ไม่สู้ก็ก็ตาย งั้นขอสู้ดีกว่า....................

ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ