ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากฟังเสียงและภาพสามเณร 2ท่านนะคะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 17 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 09 August 2006 - 08:01 PM

ตอนท่านพูดสุนทรพจน์ นะคะ พอจะมีบ้างไหมคะ happy.gif
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#2 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 09 August 2006 - 08:43 PM

ผมก็อยากฟังซ้ำอีกครัง น่ะครับ Please...

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#3 BiBi

BiBi
  • 240 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 August 2006 - 10:11 PM

อยากฟังเหมือนกันค่ะ
อนุโมทนาบุญ ล่วงหน้านะค่ะ
ทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#4 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 August 2006 - 10:18 PM

IPB Image
niwat นำภาพของสามเณรแก้วทั้งสองท่านมาฝากครับ smile.gif
ส่วนเรื่องวีดีโองานพิธีกรรมต่างๆ ในวันสมาธิโลกที่ผ่านมา
ให้ลองติดต่อไปที่ซุ้มของ DMC Club (อยู่ปีกขวาของสภา)
เพื่อ request รายการย้อนหลังเป็นแผ่น VCD ครับ.

#5 หยุดอะตอมใจ

หยุดอะตอมใจ
  • 729 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 August 2006 - 10:22 PM

เปิดรายการ บุญพิเศษ จาก link

http://www.dmc.tv/pr...l_ceremony.html

แล้วทำตามรูปข้างล่างนี้ครับ

[attachmentid=6867]

ไฟล์ยาวประมาณเกือบ 2 ชม. จะอยู่ช่วงกลางๆ ไปทางท้ายๆ ครับ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  novices.jpg   61.44K   251 ดาวน์โหลด

แค่นี้ยังทำไม่ได้ แล้วจะไปปราบมารได้ไง

#6 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 09:57 AM

ขอบคุณค่ะคุณหยุดอะตอมใจ

#7 จริยคุณกุลภัทร์

จริยคุณกุลภัทร์
  • 368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 11:15 AM

สาธุค่ะ

#8 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 05:53 PM

ขอบพระคุณมากค่ะพี่หยุดอะตอมใจ

"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

#9 BiBi

BiBi
  • 240 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 06:27 PM

ขอบคุณ มาก ๆ เลยค่ะ เข้าไปดูแล้วค่ะ

อนุโมทนาบุญนะค่ะ
ทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#10 Talent_book

Talent_book
  • 95 โพสต์
  • Interests:นั่งสมาธิ

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 07:03 PM

laugh.gif สาธุ ผมพึ่งรู้น่ะเนี่ย ดูย้อนหลังจากที่นี่ จำนวนผู้ชมน้อยจัง26ครั้ง สงสัยอาจจะไม่รู้ก็ได้ อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ ส่งต่อดีกว่าอิอิ
ดุจแสงเทียนแสงธรรมนำชีวิต
พระอุทิศกายใจทำไมหนอ
เพียงลำพังพระเองก็สุขพอ
ใยต้องรอผองเราเข้าถึงธรรม

สุนทรพ่อ

I Love You หลายเด้อ

#11 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 08:02 PM

ยิ่งดู ยิ่งนึกถึงบุญมากขึ้นเลยค่ะ

#12 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 08:41 PM

ขอบคุณน้องฝนและคุณหยุดอะตอมใจค่ะ

#13 Talent_book

Talent_book
  • 95 โพสต์
  • Interests:นั่งสมาธิ

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 10:08 PM

ผมส่งต่อให้เพื่อนๆดูและคนที่รู้จัก เขาทึ่งเลยเขาชอบมาก อนุโมทนากับต้นบุญด้วยนะครับ
ดุจแสงเทียนแสงธรรมนำชีวิต
พระอุทิศกายใจทำไมหนอ
เพียงลำพังพระเองก็สุขพอ
ใยต้องรอผองเราเข้าถึงธรรม

สุนทรพ่อ

I Love You หลายเด้อ

#14 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

โพสต์เมื่อ 11 August 2006 - 06:02 PM

ผมส่งต่อให้เพื่อนๆดูและคนที่รู้จัก

สาธุค่ะ

#15 ดวงตะวันแก้ว

ดวงตะวันแก้ว
  • 122 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 August 2006 - 07:13 PM

สาธุๆๆๆค่ะ ปลื้มมากค่ะ

#16 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

โพสต์เมื่อ 14 August 2006 - 12:19 AM

ชอบทุกตอนที่สามเณรท่านพูด

แต่ที่ชอบที่สุดก็ตรงตอนท้ายๆ

ที่ท่านบอกว่า สุดท้ายนี้ หวังว่าหลวงพี่ท่านคงไม่เว้นวรรคทางการบวช สละบาตรไปจับทัพพี สละบาลีไปหาสีกา

โดนใจดีค่ะ พูดได้กินใจมากๆเลย

อนุมโทนบุญด้วยนะคะ
หยุดนั่นแหละเป็นตัวสมถะ
หยุดนั่นเองเป็นตัวสำเร็จ
ทั้งทางโลกและทางธรรม สำเร็จหมด

#17 โปปิโอ้

โปปิโอ้
  • 21 โพสต์
  • Interests:Computer

โพสต์เมื่อ 14 August 2006 - 12:48 PM

กำลังหาอยู่พอดีเลยครับ อย่างนี้ต้องรีบโหลดเก็บไว้ ohmy.gif

#18 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 March 2007 - 07:54 AM

สาธุ