ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ไม่รู้จะอธิบายกะเค้ายังงัย - -"

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 บีบีน้อย

บีบีน้อย
  • 116 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 August 2006 - 01:38 AM

สวัสดีค่ะทุกท่าน วันนี้เด็กน้อยมีคำถามที่คิดไม่ตก รบกวนผู้รู้ช่วยอธิบายทีนะคะ
เรื่องมีอยู่ว่า หนูได้ชวนเพื่อนๆ ร่วมบุญงานถวายสังฆทาน 3000 วัดเมื่อวันที่6 ที่ผ่านมา วิธีการก็คือ หนูจะรวบรวมเงินจากเพื่อนๆ แล้วโอนไปให้พี่อุบาสิกา(พี่แจง) ที่ กทม. ให้พี่เขาช่วยถวายให้ แต่เมื่อไปบอกบุญเพื่อนๆ ก็มักจะมีคำถาม คือ

1. ทำไมต้องทำที่วัดที่กรุงเทพด้วยล่ะ ? วัดแถวๆนี้ทำไม่ได้หรอ ?
2. ทำไมต้องทำที่วัดธรรมกายด้วยล่ะ ? วัดอื่นไม่ได้หรอ ?

ตัวหนูเองเลื่อมใสศรัทธาในวัดธรรมกายและหลวงพ่อมากๆค่ะ (เคยมีโอกาสไปวัดกับครอบครัวหนึ่งครั้ง และไปกะเพื่อนอีกหนึ่งครั้งในงานบุญวันที่ 22 เมษา ที่ผ่านมาค่ะ) แต่จะทำอย่างไร อธิบายอย่างไรให้เพื่อนๆจึงจะเข้าใจเพื่อจะได้สร้างบุญร่วมกันคะ

#2 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 14 August 2006 - 03:08 AM

ทำทีเดียวได้ 3 พันวัด หาได้ที่ไหนบ้างล่ะคะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#3 BiBi

BiBi
  • 240 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 August 2006 - 06:26 AM

อธิบายอย่างหลวงพ่อซิค่ะ - ท่านว่า ถ้าเราทำบุญ 1วัด ต่อ 1 วัน ต้องทำกี่ปี ถึงจะทำครบ 3000 วัด
- แต่ที่ให้มาวัดพระธรรมกาย เพราะทางวัดได้นิมนต์ พระมาแล้ว 3000 วัด มาวัดวันเดียว ถวายได้ 3000 วัดไงล่ะค่ะ

อนุโมทนาบุญ กับ เด็กน้อยด้วยนะค่ะ ไงเป็นกำลังใจให้เพื่อนของ เด็กน้อย เข้าใจได้เร็ว ๆ นะค่ะ
ทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#4 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 August 2006 - 08:12 PM

1. ทำไมต้องทำที่วัดที่กรุงเทพด้วยล่ะ ? วัดแถวๆนี้ทำไม่ได้หรอ ?
2. ทำไมต้องทำที่วัดธรรมกายด้วยล่ะ ? วัดอื่นไม่ได้หรอ ?

ใจใสเข้าไว้ บอกบุญเป็นต่อนะ

ตอบข้อ1 ทำได้ทุกวัดนั่นแหละ เอ จะทำเมื่อไหร่ล่ะ อย่าลืมทำนะ ทำแล้วเอาบุญมาฝากเราด้วย

ตอบข้อ2 เพราะในวันนั้นทางวัดพระธรรมกายได้นิมนต์พระภิกษุจากวัดอื่นๆกว่า 3พันวัด มาเป็นเนื้อนาบุญรับสังฆทาน ดังนั้นถ้าทำในโอกาสนี้ จึงเหมือนกับได้ทำทานที่วัดอื่นๆพร้อมๆกันตั้ง 3พันวัดแน่ะ สนไม๊
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#5 กาแฟเย็น

กาแฟเย็น
  • 121 โพสต์
  • Interests:วาดการ์ตูน เล่นคอมกับโปรแกรมแต่งรูปต่างๆ ชอบถ่ายรูปอยู่เหมือนกัน

โพสต์เมื่อ 14 August 2006 - 09:01 PM

เอาล่ะสิ สู้ๆ ถ้าเรามาลองคิดดูว่าถ้ามีคนถามเราอย่างนี้ เราจะตอบว่าไงดีนะ (เราก็ไม่รู้นะว่าที่เราตอบไปจะดีรึป่าว แต่หลายๆไอเดียมารวมๆกัน คงจะได้อะไรดีๆขึ้นมาซะอย่างนะ)

เรารู้มาว่าวัดที่กรุงเทพเขานิมนต์พระมาตั้ง 3000 รูป จากทั่วประเทศเลยนะ ปีนึงมีหนเดียว เราเลยชวนทำบุญไง โอกาสอย่างนี้หาไม่ได้ง่ายๆ ถ้าเราได้ข่าวว่าวัดแถวบ้านเราจะมีอย่างนี้บ้าง เราก็จะมาชวนพวกเธอทำบุญเหมือนกัน แต่วันนี้เรามาชวนพวกเธอทำบุญกับทางนู้นก่อนไง

ถ้าวัดอื่นจัดอย่างนี้บ้าง เราก็จะไปทำบุญด้วยเหมือนกันนะ วัดไหนๆเราก็ทำทั้งนั้นแหละ ถ้าเรารู้ข่าวบุญน่ะนะ ไว้ถ้าเธอรู้ข่าวบุญ เธอก็มาบอกฉันบ้างสิ พอดีตอนนี้ฉันก็ได้ยินแต่ว่ามีจัดที่วัดพระธรรมกายน่ะ

คือ เราเปิดกว้างไว้ก่อน ใจคนฟังจะได้เปิดตาม ถ้าคนที่เขาใจบุญ รักการให้ อยู่แล้ว เขาจะไม่เกี่ยงเลยว่าวัดไหน พวกที่ชอบเกี่ยงนั่นเกี่ยงนี่ แถมถามปัญหายอกย้อนน่ะ ชอบลีลาจ้ะ ถึงไปชวนทำบุญวัดอื่น ก็คงจะโดนนิดๆหน่อย แบบทำไปบ่นไปเหมือนกันแหละ แต่วัดอื่นบางทีบางคนเขาไม่รู้จัก เขาเลยไม่รู้จะถามอะไรต่อ พอดีวัดเราดัง เขาเลยเกทับไปงั้นแหละ

#6 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 16 August 2006 - 11:06 AM

อยากทำบุญที่ไหน ก็ทำได้ค่ะ

แต่ ทำแล้วได้มาก คิดว่าน่าทำไหม
แล้วถ้า ทำแล้ว ได้ผลมากยิ่งกว่ามาก น่าทำไหมล่ะ

พาเพื่อนมาวัดสักคน ให้มาถวายกับมือเค้า แล้วให้เพื่อนคนนี้ไปเล่าให้เพื่อนคนอื่นๆฟัง
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#7 huy072

huy072
  • 168 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2006 - 08:20 PM

เคยเหมือนกันที่คนไม่รู้จักวัดถามแบบนี้
แล้วเคยถามเค้ากลับไปไหมคะว่า "แล้วทำไมละเธอรู้ไหมว่าทำไมต้องเป็นวัดๆนี้"
อีกอย่างที่วัดคนเยอะ บุญเยอะมีบุญตลอด
ถามไปเลยว่ามีที่ไหนที่ๆเราจะทำบุญได้บ่อย แล้วก็มีพระเยอะๆทำบุญที
พระตั้งสามพันห้าร้อยหกสิบหกวัดงานวันที่ 6 พี่ก็ไปค่ะรับบุญที่กองรักษาบรรยากาศ
สนุกได้บุญเยอะมาก ถามเค้ากลับไปเลยดิ สู้ๆๆ

#8 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 August 2006 - 09:02 PM

อธิบายอย่างหลวงพ่อซิค่ะ - ท่านว่า ถ้าเราทำบุญ 1วัด ต่อ 1 วัน ต้องทำกี่ปี ถึงจะทำครบ 3000 วัด

เห็นด้วยค่ะ ทำทีเดียวได้ตั้ง 3000 วัด บุญก็ได้เยอะคงไม่มีที่ไหนแล้วล่ะค่ะ
"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#9 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 August 2006 - 10:53 PM

ที่วัดพระธรรมกาย ชั่วโมงนี้ถึงไม่บอกบุญ คนก็ไปทำบุญกันเยอะเพราะเขาสัทธาวัดนี้ที่มีองค์ประกอบต่างๆที่ดีมากเกือบทุกด้าน ในขณะที่วัดอื่นองค์ประกอบที่ดีมีน้อย คนจึงเข้าวัดน้อย ทั้งๆที่ออกเรี่ยรายจัดงานบุญทุกอย่างแต่คนก็ยังไม่ค่อยเข้าวัดอยู่ดี
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#10 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 August 2006 - 11:41 PM

แล้วอย่างวัดอื่นๆนี่ เค้าสามารถรวมพระมาให้เราถวาย
สังฆทานด้วยหรอ
ไม่ทำที่นี่จะใทำที่ไหน

ตอบไปประมาณนี่อ่ะ(ตอนชวนเพื่อน)