ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ทำยังไงดีครับที่จะให้ครอบครัวเข้าใจ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 16 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 อันบุ

อันบุ
  • 42 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 August 2006 - 10:35 PM

dry.gif คือตอนนี้ อยากจะอธิบายให้คนในครอบครัวเข้าใจสิ่งที่ผมได้กระทำอยู่ คือการเข้าวัด ผมชอบไปวัดจังเลยครับ ไปแล้วรู้สึกมีความสุขมากๆ ได้ปฏิบัติธรรม ได้เจอะเจอผู้คนมากมาย ได้เห็นผู้ที่มีระเบียบ มีเป้าหมาย มีแต่ความจริงใจ จะทำยังงัยดีคับที่จะอธิบายให้ครอบครัวเข้าใจ ?เคยนึกว่าถ้าครอบครัวเราเป็นครอบครัวธรรมกาย คงเป็นครอบครัวที่ดี มีความสุขที่ยากจะเกินบรรยาย ผมขออนุญาตนร.อนุบาลช่วยบอกผมหน่อยนะครับ จะเริ่มต้นก็เริ่มไม่ถูกเลยครับ

#2 Artit

Artit
  • 147 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 August 2006 - 11:24 PM

ถ้าไม่สามารถอธิบายด้วยคำพูดได้ ก็อธิบายด้วยการกระทำสิ เรื่มจาก
- เรารักษาศีลไหมเมื่อก่อนนะ ถ้าไม่เราก้อรักษาศีลทุกวัน อย่างศีล 5 เป็นต้น
- เราสวดมนต์ไหว้พระไหม ถ้าไม่ทำ ทำให้เขาเห็นเป็นประจำ ทั้งเช้าและเย็น หมั่นออกเสียงในการสวดโดยไม่รบกวนใคร เขาจะเห็นความตั้งใจเรา
- นั่งสมาธิเป็นปกติไหม ถ้าไม่ก้อหมั่นนั่งให้ปกติ อ้ออย่าลืมแผ่เมตตาด้วยนะ จะได้แผ่ความปรารถนาดี เมื่อใจเราดี ใจเขาก้อจะดี ถ้าใจเขาไม่ดี แต่ใจเราต้องดีไว้ก่อน
- ทำทาน ทำบุญแถวบ้านเป็นปกติไหม ถ้าไม่จงหมั่นทำเช่นกัน เขาจะได้เห็นว่าเราทำดีเสมอต้นเสมอปลาย
- อ้อ ช่วยงานที่บ้านเป็นปกติไหม ถ้าไม่ จงเริ่มคิดที่จะทำและลงมือทำ อย่ารีรอ เขาจะได้เห็นความเปลี่ยนแปลงของเรา อย่างเด่นชัด

จงเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดี ทั้งกาย วาจา ใจ
อย่ายึดติดเพียงภาพ อย่ายึดติดเพียงวัตถุ จงหมั่นทำดี ทำด้วยกาย วาจา ใจ

- - - หยุดในหยุด นิ่งในนิ่ง ใสในใส --- จงหมั่นทำอย่างอดทน
อนุโมทนาบุญนะครับ สาธุ

#3 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 15 August 2006 - 11:59 PM

เลือกเวลาที่แทรกธรรมมะด้วยนะคะ

ถ้าท่านไม่พร้อม หรืพูดผิดเวลา ก็กลายเป็นเพ้อเจ้อ และไม่เคารพในธรรมค่ะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#4 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2006 - 04:56 AM

อีกวิธีค่ะ นั่งธรรมะมากๆ ทำใจใสๆ แล้วอธิษฐานจิตทุกวันค่ะ ขอให้ครอบครัวคุณเป็นครอบครัว ธรรมกาย
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#5 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2006 - 07:52 AM

ผมก็เคยเจอเรื่องอย่างนี้ ผมแก้เป็นเรื่องๆไปนะครับ คือที่บ้านอยู่กันหมู่มากผมก็เอาเทปธรรมะไปเปิดเรื่อง นรกสวรรค์ เปิดทุกวันแค่อาทิตย์กว่าเท่านั้นเริ่มมีคนใส่บาตรกันแล้ว ปัจจุบันใส่บาตรกันทั้งบ้านแล้วครับ ส่วนภรรยาผมครั้งแรกผมเอานิสัยเขาเป็นตัวตั้ง คือบอกเขาว่าถ้าท่องพระคาถาเงินล้านของหลวงพ่อปานแล้วจะค้าขายดีเงินทองใหลมาเทมา แต่ถ้าจะให้ได้ผลที่ดีขึ้นต้องใส่บาตรควบคู่ไปด้วย เดี๋ยวนี้ใส่บาตรทุกวันเลยครับ ลองดูนะครับเอาใจช่วย
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#6 พลุ

พลุ
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2006 - 09:13 AM

ทำไม๊...ทำไม...เขาไม่เข้าใจเรา แล้ว ทำไม๊...ทำไม...เราไม่เข้าใจเขาบ้างล่ะ บางทีก็ต้องแสวงหาจุดร่วมสงวนจุดต่าง เดินหน้าบ้าง ถอยหลังบ้าง พายุใหญ่มาก็หลบ ฟ้าใสคลื่นไม่ใหญ่ พอโต้ไหวก็ออกเรือ.....เดี๋ยวเรือน้อยก็ถึงจุดหมายปลายทาง.....พอเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีใครบ้างจะไม่เหลียวมอง....อยากทำตามคุณจัง

#7 arraya

arraya
  • 298 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2006 - 11:23 AM

ดิฉันเข้าวัดมาช่วงหนึ่งแล้ว ทางบ้านยังไม่เข้าใจเลย แต่ทางบ้านก็ทำใจยอมรับได้ระดับหนึ่ง คือไม่คัดค้านที่เราจะมาวัด
ทุกวันนี้ใช้วิธีพูดธรรมะเวลาที่เหมาะสม + ชวนทำบุญ + ทำตัวเราให้ดีขึ้นตามคำสอนของวัด + อธิษฐานจิตให้ครอบครัวเข้าใจวัดและมาร่วมกันสร้างบารมี

#8 น้อมเศียรเกล้า

น้อมเศียรเกล้า
  • 365 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย การรักษาโรคด้วยวิธีธรรมชาติ <br />รำนาฏศิลป์ เล่นดนตรีไทย เล่นดนตรีสากล

โพสต์เมื่อ 16 August 2006 - 01:18 PM

ต้องเริ่มจากตัวเราก่อนค่ะ ให้ทำความดี และเปลี่ยนแปลงตนเองไปในทางที่ดีขึ้นอย่างเป็นรูปธรรม คือ

1. พูดน้อยๆ ยิ้มมากๆค่ะ
2. ขยัน
3. แสดงกายธรรมออกมาอย่างเป็นรูปธรรม กล่าว คือ ความสะอาดหมดจดของร่างกาย วาจาที่สุภาพอ่อนโยน ความเรียบร้อยของบ่านช่อง การงาน ต้องให้เห็นเด่นชัด เป็นลูกของพระศาสนาต้องสะอาด ตั้งแต่ศีรษะจรดปลายเท้าค่ะ บ้านช่องก็ต้องสะอาด เดี๋ยวท่านจะว่า ไปวัดอย่างไร ดูสิบ้านช่องก็ยังสกปรก ยังไม่ขยันเป็นต้น
4. เข้าไปกราบเท้าคุณพ่อ คุณแม่ค่ะ แล้วขอขมาท่านด้วยค่ะ
5. ถ้าอยากชวนทำบุญ ให้เริ่มจากเอาปัจจัยไปท่านอนุโมทนาก่อนค่ะ อย่าเพิ่งชวนเลย ให้ท่านอนุโมทนาบุญของเราก่อน พอใจท่านอ่อนขึ้นก็ค่อยชวนทำค่ะ
6. ยิ่งไปวัดมากขึ้นก็ยิ่งต้องเรียบร้อยมากขึ้น ท่านที่เป็นพ่อเป็นแม่ ต้องไม่ขี้บ่น ท่านที่เป็นลูกต้องน้อมน้อมไม่เถียงพ่อแม่ ท่านที่เป็นภรรยา ต้องปฎิบัติหน้าที่ไม่ให้บกพร่อง ไม่จุกจิก ขี้บ่น ท่านที่เป็นสามีต้องซื่อสัตย์ เป็นตัวอย่างที่ดีแก่ลูกๆค่ะ
7. ทำบุญมากๆแล้วอธิษฐานจิตให้ครอบครัวเราเป็นครอบครัวแก้วค่ะ

ป.ล ตัวอย่างที่ดีมีค่ามากว่าคำสอนค่ะ

#9 อันบุ

อันบุ
  • 42 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2006 - 01:29 PM

ขอขอบคุณทุกท่านมากๆเลยนะครับ ผมจะพยายามทำให้ดีที่สุดเลยครับ
อนุโมทนานะครับที่ช่วยให้ความรู้แก่เด็กน้อยที่ไม่ประสา

#10 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 16 August 2006 - 03:32 PM

สาธุ...กับความคิดที่แสนดีของเจ้าของกระทู้ด้วยค่ะ...สาธุกับคำตอบทุกคำตอบด้วยเช่นกันค่ะ

#11 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2006 - 06:31 PM

ทุกอย่างต้องใช้เวลาล่ะครับ แต่ก่อนคุณพ่อคุณแม่ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน แต่ว่าผมก็ยืนยันว่าผมจะทำในสิ่งนี้คือเข้าวัด ทำบุญ และสิ่งที่ผมทำก็ไม่ได้เป็นสิ่งที่ไม่ดี ผมไม่ได้เอาเวลาไปเที่ยวเล่น ไร้สาระ (แต่ผมก็บรรลุนิติภาวะเกินที่พ่อแม่จะทัดทานได้ ท่านก็ได้แต่พูด เชิงทำนองไม่ให้ไป แต่เราต้องทำให้ท่านมั่นใจว่าทางนี้ถูกต้องแล้ว)
กลับถึงบ้านผมก็บอกท่าน "เอาบุญมาฝาก" ตอนแรกๆท่านก็ไม่อนุโมทนา เราก็บอกให้ท่านอนุโมทนา ท่านก็ตอกกลับมาว่า ลูกทำก็เหมือนพ่อแม่ทำแล้ว เราก็ค่อยๆอธิบายท่านไป แต่ก็ติดตั้งจานดาวธรรม เปิดให้ท่านดูมากเข้า ท่านก็เปลี่ยนไป เริ่มมีใจที่อ่อนโยนขึ้น พอเอาบุญมาฝากท่าน ท่านก็ยกมือไหว้อนุโมทนา ปลื้มใจ
ตอนนี้ท่านก็ไม่ขัดเรื่องใดๆแล้วที่เราจะสร้างความดี

#12 Dok_Bua

Dok_Bua
  • 233 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2006 - 07:16 PM

ดอกบัวก็เข้าวัดคนเดียวเหมือนกันค่ะ คนในครอบครัวก็ไม่มีใครเข้าใจ แต่ก็ยังไม่มีใครห้าม ดอกบัวก็ได้แต่พยายามทำตัวเองให้ดีค่ะ ตอนนี้ก็ถือศีล5เป็นนิจ ...จริงอย่างที่เพื่อนๆหลายคนตอบมาเลยค่ะว่าให้พูดในเฉพาะที่มีโอกาสเท่านั้นแต่อย่าพูดบ่อยเกินไป เขาจะรำคาญแถมหาว่าเราเพ้อเจ้อด้วย...ดอกบัวติดจานดาวธรรมให้ที่บ้านก็ไม่มีใครดูเลย แถมโทรมาบอกเราว่าทำไมไม่ติดจานยูบีซีให้ เขาจะได้ดูกันทุกวัน..เฮ้อ..ขอถอนหายใจหน่อยค่ะ..แต่ยังไม่ท้อค่ะช่วงนี้พุ่งเป้าไปที่แม่ก่อน เพราะว่าแม่จะมีอิทธิพลมากที่สุดสำหรับคนในบ้าน..แต่ก็ผลก็ยังไม่ดีขึ้นสักเท่าใหร่เลยค่ะ..แม่ยังไม่ยอมดูจานดาวธรรมเลย...

ช่วงหลังๆโทรไปหาแม่บ่อยขึ้น..เอาใหม่..บอกให้แม่ไปซื้อปลากับเต่ามาปล่อย.ทุกวันศุกร์..และก็บอกหลักการว่าต้องทำไงบ้างพร้อมทั้งบอกว่าจะได้
บุญอย่างไรบ้าง..ตอนนี้แม่เริ่มเชื่อเรื่องบุญแล้วค่ะ...แต่ก็ยังไม่ดูจานอยู่ดี...

ตอนนี้ปัญหาดอกบัวก็คงเหมือนคุณ จขกท ค่ะ
...ขอสร้างบารมี เอาชีวีเป็นเดิมพัน ...

#13 จริยคุณกุลภัทร์

จริยคุณกุลภัทร์
  • 368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2006 - 03:32 PM

ทำใจใสๆค่ะ
สาธุ072

#14 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 August 2006 - 12:19 AM

ที่สำคัญมากๆๆๆๆก็คือ เป็นต้นแบบต้นบุญนี่แหละ

#15 ป่าน072

ป่าน072
  • 371 โพสต์
  • Interests:การศึกษาต่อในวิชา วิทยาศาสตร์<br />วิศวะปิโตรเคมี

โพสต์เมื่อ 21 August 2006 - 10:18 AM

หนูก็เป็นคนนึงค่ะ ที่มีปัญหาเรื่องนี้ ขอขอบคุณที่ตอบกันมานะคะ สาธุ
เมื่อดวงตาปิดสนิมอย่างละมุน
ไม่มีลุ้นเร่งจองมองที่หมาย
ก็จะพบผู้รู้อยู่กลางกาย
ธาตุอ่อนแก่มากมายถึงปลายทาง

#16 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 August 2006 - 11:49 AM

เหมือนกันค่ะ หลายคนจะพูดประมาณ เยาะๆ เห็นเป็นเรื่องตลก ว่า "ดูซิเดี๋ยวนี้ทำเป็นเข้าวัดเข้าวา ไอ้เรามันคนกิเลสหนา ทำอย่างมันไม่ได้หรอก"
ก็จะตอบไปน่ะค่ะว่า(แต่ตอบแบบ หัวเราะๆ นะคะ ไม่ได้เถียงหน้าดำหน้าแดง) เอาไว้ถ้า koonpatt ไปเที่ยวกลางคืน ไปกินเหล้า เมากลับบ้าน แล้วค่อยว่านะ นี่ไปวัด ไม่ได้ไปทำอะไรไม่ดี ไม่เมากลับมาแล้วจะว่ากันทำไมเนี่ย ที่คนอื่นไปเที่ยวกลางคืน ไปเมา ไปเที่ยวผู้หญิง เรื่องอย่างนี้น่าว่า ทำไมไม่ว่าล่ะ

ผล - เลิกพูดค่ะ (แต่ไม่ทราบว่าคิดอย่างไรนะคะ)

หรือประชดประชัน ประมาณว่า "อ๋อ เดี๋ยวนี้รวยแล้ว เข้าวัดนี้ มีแต่เศรษฐีไปได้" ก็จะ สา...ธุ น่ะค่ะ แล้วบอกว่า รวยสิ วันอาทิตย์แทนที่จะไปเที่ยว เสียตังค์ แต่ไปวัด ตังค์ก็ไม่ต้องเสีย ข้าวก็มีให้กิน ประหยัดไปเยอะเลย เงินเหลือเพียบ อยากรวยเหมือนเรามั๊ย ไปประหยัดตังค์ ที่วัดด้วยกันสิ

ผล - เลิกพูดประชดประชัน เช่นกันค่ะ

แต่ที่ดี ที่สุด คือเราต้องทำตัวให้ดีขึ้น ดีขึ้น อย่างน้อย คนที่แย่ๆอยู่ หรือ ลูก หลานแย่ๆอยู่ เห็นเราดีขึ้น เปลี่ยนไป ก็จะอยากให้ลูกหลานของเขาตามเรามาเองล่ะค่ะ
จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#17 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 September 2006 - 08:59 PM

สาธุ อนุโมทนาบุญครับ

อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain