ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

DMC ย่อมาจากอะไรคะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 19 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สายลมแสงแดด

สายลมแสงแดด
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2006 - 10:06 PM

ไม่แน่ใจว่า DMC ย่อมาจากอะไร

Dhammakaya Channel?
Dhammakaya Media Center?
Dhammakaya Media Channel?

เคยมีคนบอกครั้งหนึ่ง แต่ตอนนี้ลืมไปแล้ว
ผู้รู้ช่วยสงเคราะห์ด้วยค่ะ

#2 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2006 - 10:08 PM

ผมไม่แน่ใจนะครับ แต่เห็นตรงโลโก้สีเหลือง ๆ ข้างบนซ้ายของกระทู้นี้ ตรง DMC.tv น่ะครับ เขียนว่า dhamma media channel

#3 dhamma_072

dhamma_072
  • 45 โพสต์
  • Location:4/864 หมู่ 7 ถนนนวมินทร์ แขวงคลองกุ่ม เขตบึงกุ่ม กรุงเทพฯ 10230
  • Interests:ต้องการมีความรู้ในเรื่องพระพุทธศาสนาให้มากที่สุด (ในปัจจุบันนี้) เพราะในอดีตไม่เคยสนใจ ดำเนินชีวิตผิดพลาดและประมาทมามากแล้ว!

โพสต์เมื่อ 16 August 2006 - 10:56 PM

ถูกต้องนะครับ...

#4 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2006 - 06:40 AM

ดีๆๆๆเวลาใครถามจะได้บอกได้ ขอบคุณครับ
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#5 พบพาน ผ่านภพ

พบพาน ผ่านภพ
  • 236 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2006 - 07:36 AM

Dhamma Media Channel
เป็นคำตอบที่ถูกต้องครับ

" พบพาน _ผ่านภพ "
เ พี ย ง พ บ พ า น . . . _ เ พื่ อ ผ่ า น ภ พ
Passing by to meet you.

#6 สายลมแสงแดด

สายลมแสงแดด
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2006 - 09:10 AM

ขอบคุณค่ะ
ตอนนี้ DMC กระจายออกไปรวดเร็วและกว้างขวางมาก เพราะบางคนบอกว่า ที่บ้านไม่ได้ติดจาน แต่หมุนไปหมุนมาก็ไปเจอเอง
ทีนี้ถ้ามีใครถามจะได้ตอบได้ค่ะ
ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

#7 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 17 August 2006 - 10:17 AM

อู้...ขอบคุณทั้งเจ้าของกระทู้และคำตอบค่ะ

#8 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2006 - 01:18 PM

ช่องน้ช่องเดียวที่จะทำให้คุณไม่ผิดหวัง และมีความสุขตราบโลกนี้และโลกหน้า

#9 ฝันที่เป็นจริง

ฝันที่เป็นจริง
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2006 - 01:19 PM

ที่บ้านไม่ได้ติดจาน แต่หมุนไปหมุนมาก็ไปเจอเอง

หมายถึง หมุนเสาอากาศทีวีหรือครับ
"หยุด เป็น ตัวสำเร็จ"

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#10 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 17 August 2006 - 02:32 PM

เพิ่งทราบนี่แหละค่ะ

แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#11 จริยคุณกุลภัทร์

จริยคุณกุลภัทร์
  • 368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2006 - 02:52 PM

รัก dmc มากๆค่ะ
........................dmcช่องนี้ช่องเดียวค่ะ......................

#12 ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่

ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่
  • 265 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2006 - 06:21 PM

สาธุครับ

#13 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2006 - 07:57 PM

บ้านอยู่คลองสาม ให้จูนทีวีได้เลยนะครับ

#14 อันบุ

อันบุ
  • 42 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2006 - 08:05 PM

ขอบคุณนะครับ
ตอนแรกผมคิดว่า
"DhamMa Channel ซะอีก
เกือบบอกคนอื่นแล้วไหมล่ะ ฮ่า ฮ่าๆ
ตลกตัวเองจริงๆ

#15 กาแฟเย็น

กาแฟเย็น
  • 121 โพสต์
  • Interests:วาดการ์ตูน เล่นคอมกับโปรแกรมแต่งรูปต่างๆ ชอบถ่ายรูปอยู่เหมือนกัน

โพสต์เมื่อ 17 August 2006 - 10:54 PM

แป่ว นึกว่า Dham Ma Channel เหมือนกัน
อิอิ หน้าแตกเยย

#16 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 18 August 2006 - 12:18 AM

คำว่าDMC นี่มีมานานแล้วนะคะ

ตอนแรกไม่ใช่ตัวย่อของช่องนี้ค่ะ แต่เป็นตัวย่อของกองสื่อเทคโนโลยีของวัดค่ะ
จำไม่ได้เหมือนกันว่าแทนว่าอะไร

แต่พอมาตอนนี้ก็กลายเป็นหลายอย่างเลย

Dhamma Media Centre
Dhamma Media Chanel
Diamond Meditation Club
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#17 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 August 2006 - 11:43 AM

ใครอยู่เขต สายไหม ลำลูกกา รังสิต-องครักษ์(บางส่วน) สามารถจูนคลื่นด้วยเสาอากาศทีวีได้เลยครับ ไม่ต้องติดจาน

#18 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 August 2006 - 12:35 AM

D = ดี
M = มาก
C = channel
dmc = ช่องนี่ดีมาก

#19 ป่าน072

ป่าน072
  • 371 โพสต์
  • Interests:การศึกษาต่อในวิชา วิทยาศาสตร์<br />วิศวะปิโตรเคมี

โพสต์เมื่อ 22 August 2006 - 11:24 AM

ขอบคุณค่ะ
เคยสงสัย
รู้ความหมายแล้วค่ะ
สาธุ
เมื่อดวงตาปิดสนิมอย่างละมุน
ไม่มีลุ้นเร่งจองมองที่หมาย
ก็จะพบผู้รู้อยู่กลางกาย
ธาตุอ่อนแก่มากมายถึงปลายทาง

#20 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 09 October 2006 - 09:27 PM

รักบุญรักธรมมะ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี