ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - - 1 คะแนน

ทำยังไงดีค่ะที่จะนั่งสมาธิให้นานๆๆ ช่วยหน่อยนะค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 26 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ดวงตะวันแก้ว

ดวงตะวันแก้ว
  • 122 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2006 - 12:30 PM

dry.gif หนูอายุ16ค่ะ ตอนนี้การนั่งสมาธิเป็นชีวิตประจำวันหนูไปแล้วค่ะ แต่มีปัญหาที่ว่าหนูนั่งสมาธิไม่ค่อยได้นานเท่าไร
ประมาณ5-15นาที หนูอยากนั่งสมาธิได้วันละประมาณ30-60นาที
ขอความกรุณาให้คำแนะนำหนูด้วยนะค่ะ
อนุโมทนาบุญทุกๆๆท่านค่ะ

#2 ฝันที่เป็นจริง

ฝันที่เป็นจริง
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2006 - 12:53 PM

ปกติเวลาสมาธิเราอ่อนๆ จะนั่งคนเดียวไม่ค่อยได้ หรือได้ก็แป๊บเดียว อยากแนะนำให้ไปนั่งร่วมกันเป็นหมู่คณะ เช่นที่หมู่บ้านปฏิบัติธรรมช่วงศุกร์-เสาร์-อาทิตย์ หรือ ปฏิบัติธรรม 7 วันที่พนาวัฒน์ก็ได้ ชวนเพื่อนๆไปด้วยกันช่วงปิดเทอมก็ได้

ด้วยพลังของคนที่มารวมกันทำความดี และบรรยากาศที่เหมาะสมแก่การปฏิบัติธรรม จะทำให้เรามีกำลังใจในการนั่งสมาธิได้ดีขึ้นและนานขึ้นครับ

เมื่อฝึกไปได้ระยะหนึ่ง สมาธิจะก้าวหน้า จนเรารู้สึกมีความสุขจากการนั่ง ถึงตอนนั้น เราจะติดสมาธิ อยากจะนั่งทุกๆครั้งที่มีเวลาว่าง อยากนั่งนานๆ อยากไปวัด ฯลฯ

ลองดูครับ

อนุโมทนาบุญด้วยครับ
"หยุด เป็น ตัวสำเร็จ"

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#3 IQ0

IQ0
  • 366 โพสต์
  • Interests:อยากสร้่างบ้านพักคนชราไว้รองรับจนทให้อยู่ใกล้ๆวัด

โพสต์เมื่อ 17 August 2006 - 01:07 PM

เห็นด้วยกับคุณฝันที่เป็นจริง ครับ
นั่งที่บ้านมันมีเรื่องให้ชอบคิด ทำโน่น ทำนี่ สักพักก็จะเลื้อยลงไปนอน

ส่วนอยากนั่งนาน ๆ ต้องค่อย ๆ ฝึกไปครับ เปิดเสียงหลวงพ่อ หรือเสียงนำนั่ง โดยดูเวลาที่เราอยากนั่ง
เช่น อยากนั่ง 30 นาที ก็หาเสียงนำนั่งยาว 30 นาที อย่างนี้จะนั่งได้ไม่ยากครับ
ไม้ต้นเดียว ...........ไม่เป็นผืนป่า
ด้ายเส้นเดียว .........ไม่เป็นผืนผ้า
อิฐก้อนเดียว .... ไม่เป็นบ้านเรือน
ทำบุญคนเดียว ...ไม่เป็นกัลยาณมิตร

#4 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2006 - 01:16 PM

ต้องค่อยๆเป็นค่อยๆไป การนั่งสมาธิรีบร้อนไม่ได้ ใหม่เป็นเหมือนกันแทบจะทุกคน พอมีประสบการณ์แล้วก็จะเป็นไปเอง ขออนุโมทนาสาธุครับ
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#5 r_olygold

r_olygold
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2006 - 01:18 PM

เรียนน้อง Chin น้องต้องพยายามทำการบ้านทั้งสิบข้อของครูไม่ใหญ่ให้ได้ จากนั้นก็ฟังผลการปฏิบัติธรรมของท่านอื่น ๆ ที่คุณครูไม่ใหญ่ได้กรุณานำมาเล่าให้เราฟังเพื่อจะได้เป็นกำลังใจให้กับตัวเอง ก่อนนั่งสวดมนต์ก่อนนั่งทุกครั้งแล้วก็อธิษฐานจิตกำกับ อย่าปิดไฟนั่งแบบมืด ๆ ถ้ามีเทปนำนั่งคุณครูไม่ใหญ่ก็จะเป็นการดีมาก ๆ อย่างที่คุณฝันที่เป็นจริงว่าไว้ก็เป็นแนวทางหนึ่งที่ดี เดี๋ยวอีกหน่อยก็อยากนั่งนาน ๆ เองแหละครับ ประมาณว่า นั่งไปครึ่งชั่วโมงแล้ว แต่พอลืมตามาดูนาฬิกา เอ๊ะ...เหมือนเพิ่งนั่งไปแค่แป๊บเดียวเอง...อนุโมทนาบุญกับความตั้งใจครับ

#6 รับบุญ

รับบุญ
  • 120 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2006 - 01:33 PM

มีปัญหาเหมือนกันนั่งได้แค่ 30 นาที ขาข้างขวาจะชาเจ็บ ทุกครั้งไม่รู้เป็นอะไร แต่ก็จะพยายามไม่สนใจกับความเจ็บปวด นั่งต่อไปเรื่อยๆ

#7 pharnuruk

pharnuruk
  • 125 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2006 - 02:00 PM

ผมเองแรกๆ ก็นั่งได้ไม่นานครับ ประมาณ 30 นาที บางครั้งก็ไม่ถึง จะรู้สึกขาชา ก็ลองปรับท่านั่งให้สบายมากขึ้น ค่อยๆ ทำไป เดี๋ยวนี้จะนั่งได้ราวๆ 50 นาที ถึง 1 ชั่วโมงครับ
"เมื่อเราสว่าง โลกก็สว่างด้วย"

#8 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 17 August 2006 - 02:46 PM

ค่อยๆทำไปครับ เดี๋ยวก็นั่งนานได้เอง

#9 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 17 August 2006 - 02:46 PM

อย่ากังวลไปเลยค่ะ..ค่อยๆเป็นค่อยๆไป...5นาที...10นาที...15นาที...30...60นาทีความสงบและความชำนาญจะทำให้เรานั่งได้นานขึ้นและที่สำคัญขอให้นั่งสมาธิเวลาที่เราอยากนั่งถ้าตอนไหนอยากทำสมาธิก็ให้ทำเลยแต่หากไม่อยากก็อย่าฝืนเพราะจะทำให้เบื่อง่ายและเกิดอาการไม่อยากนั่งหากนั่งแล้วฟุ้งก็ลองหา CDนำนั่งสมาธิ หรือเพลงบรรเลงเบาๆเพื่อสร้างความรู้สึกสบายเพลิดเพลินมาเปิดฟังด้วยก็ได้.....ลองเลือกวิธีที่เหมาะกับตัวเรานะคะ...ปัจจุบันนี้พี่นั่งสมาธิอยู่ที่บ้านวันไหนใจสงบก็จะนั่งได้30นาทีเป็นอย่างต่ำนั่งไปเรื่อยๆก็เป็นชั่วโมงน้องอายุยังน้อยฝึกไปเรื่อยๆเดียวก็เก่งเองจ้ะ
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#10 จริยคุณกุลภัทร์

จริยคุณกุลภัทร์
  • 368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2006 - 03:02 PM

แรกๆก็นั่งไม่ได้เลยค่ะ เข้าใจหรือเปล่าคะคำว่า..ขาจะแตก.....
จริงๆค่ะ10นาทีก็สุดๆแล้ว แต่เราต้องสู้ต้องอดทน
และก็ต้องพยายามโดยมีกำลังใจมีเป้าหมายแม้ว่ายังไปไม่ถึง
น้องจะต้องพยายามต่อไปนะคะ.ทำหยุดทำนิ่งทุกวัน
ต้องมีวันหนึ่งล่ะที่เราจะสำเร็จ.......จาก10เป็น15............20.....25........30........40......50.........60
สมำเสมอ นิ่งๆนุ่มๆเบาๆ แล้วเราจะเห็นเอง
..............อนุโมทนาสาธุกับน้องด้วยค่ะอายุแค่นี้ได้รู้ ได้ลงมือทำแล้วหลวงพ่อบอกว่าเพียงเท่านี้ก็เท่ากับเรากำความสำเร็จไว้แล้วค่ะ
.................................................สาธุค่ะ..........................072..............................

#11 น้อมเศียรเกล้า

น้อมเศียรเกล้า
  • 365 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย การรักษาโรคด้วยวิธีธรรมชาติ <br />รำนาฏศิลป์ เล่นดนตรีไทย เล่นดนตรีสากล

โพสต์เมื่อ 17 August 2006 - 03:27 PM

นิ่งๆ นุ่มๆ นะจ๊ะ...

#12 พลุ

พลุ
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2006 - 04:35 PM

ตอนพี่อายุเท่าน้อง พี่ยังหลงทิศอยู่เลยจ๊ะ นั่งไปเถ๊อะ.... เมื่อไรก็เมื่อนั้น หมั่นรดน้ำใส่ปุ๋ยทุกวัน เด็ยวต้นไม้ก็งอกงามเอง สาธุจ๊ะ

#13 กระดิ่ง

กระดิ่ง
  • 71 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2006 - 08:07 PM

นั่งไปเถอะคะ 5 - 15 นาที ที่น้องนั่งได้อาจจะเป็นช่วงที่น้องตั้งมั่นมาก หลังจากนั้นน้องอาจจะง่วงก็ปล่อยให้หลับทั้งที่นั่งสมาธินั่นแหละคะ เดียวก็ชินเอง จาก5-15นาที ก็อาจจะกลายเป็น 10-20 นาที และก็จะเปลี่ยนไปเรื่อย ๆ (จากประสบการณ์นะคะค่อนข้างนานแล้วเหมือนกันไม่รู้จะใช่ได้หรือเปล่า) แต่อย่างไรก็ขออนุโมทนาบุญกับน้อง ด้วยนะคะที่นั่งสมาธิได้เป็นชีวิตประจำวัน สา................ธุ happy.gif

ขอบุญ คุ้มครอง ผู้อยู่ในบุญ สา...ธุ

#14 nut33

nut33
  • 142 โพสต์
  • Interests:http://www.dhammakaya.tv
    http://www.dhammakaya.biz

android Application ธรรมกาย
    https://play.google.com/store/apps/details?id=com.conduit.app_96f25c33fb1b4867b3b98cc85a26a854.app

โพสต์เมื่อ 17 August 2006 - 08:31 PM

นั่งแบบที่นั่งมีทีพิงมีผลอะไรหรือไม่อย่างไร หรือป่าวครับ อยากรู้มากๆๆๆๆๆ

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน
http://www.dhammakaya.tv

#15 อันบุ

อันบุ
  • 42 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2006 - 08:47 PM

มีพระอาจารย์ที่วัดท่านบอกว่า ในระยะเวลาที่เรานั่งสมาธิต่อเนื่องกันไปหลายๆนาที หลายๆชั่วโมง ในช่วง 7 วันแรกจะทำให้ปวดหัวเขามากเลย เพราะการที่ไม่เคยนั่งท่านี้นานๆ แต่ถ้าเมื่อใดเห็น ดวงแก้วใสๆ เห็นองค์พระภายใน ความรู้สึกปวดเหล่านี้ก็จะไม่รู้สึกอีกครับ แต่ถ้าเมื่อใดที่ไม่เห็นอีก ก็จะปวดอยู่เรื่อยขอรับกระผม
ขอให้ทุกท่านเข้าถึงองค์พระภายในกันเยอะๆนะครับ
อนุโมทนา สาธุครับ

#16 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 17 August 2006 - 09:30 PM

เมื่อวานตอนหลวงพ่อให้พร ธุรกิจขายตรงว่า

จงพยายาม!!!! จงพยายาม!!!! จงพยายาม!!!! ครับ..

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#17 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 18 August 2006 - 12:50 AM

อยากนั่งนานก็นั่งไปเลยค่ะ
นั่งไป

ขี้เกียจก็อย่าเพิ่งลุก
พอเวลาผ่านไปประมาณครึ่งชั่วโมงใจมันซัดส่ายไม่ไหวแล้วค่ะ
มันจะหยุดแล้ว
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#18 บีบีน้อย

บีบีน้อย
  • 116 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 August 2006 - 01:21 AM

ลองใช้วิธี "สัมมา อรหัง" ก็ได้นะคะ จะช่วยให้มีสมาธิมากขึ้น ไม่ฟุ้งซ่าน นั่งได้นานขึ้นค่ะ

#19 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 August 2006 - 10:33 AM

ตอนนี้ใช้วิธีของคุณ IQ0 อยู่ครับ ใช้เสียงนำนั่งของหลวงพ่อ

ลองดูที่นี่ครับ มีบอกความยาวของเสียงนำนั่งด้วย
ดีมากๆ โหลดไว้ในเครื่องก็สะดวกดีครับ
http://www.kalyanami...=2#Kalyanamitra

หากนั่งดี ถึงแม้เสียงนำนั่งของหลวงพ่อจะหมดแล้ว
เราก็นั่งต่อเองได้ด้วยครับ ไม่ต้องหยุดนั่งตามเสียง

"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#20 ดวงตะวันแก้ว

ดวงตะวันแก้ว
  • 122 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 August 2006 - 12:32 PM

ขอขอบคุณกับความคิดเห็นทุกๆท่านนะค่ะตอนนี้ได้อ่านความคิดเห็นแล้วรู้สึกว่ามีกำลังใจมากขึ้น
ต่อไปนี้หนูก็จะพยายามให้มากขึ้นค่ะ
อนุโมทนาบุญ ทุกท่านค่ะ สาธุ สาธุ

#21 jumily

jumily
  • 42 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 August 2006 - 12:32 PM

ถ้ายังนั่งนานไม่ได้
ก็ต้องลองดูว่าเกี่ยวกับอะไรบ้างเช่น
ร่างกายเรายังไม่ชิน ฟุ้ง ฯลฯ
ก็ต้องพยายามปรับไปเรื่อยๆแหละค่ะนั่งวันนี้20นาที
พรุ่งนี้ก็20นาทีจนชินแล้วก็เพิ่มจำนวนเวลาในการนั่ง
พอนั่งได้ดีบางทีลืมเวลาไปเลยค่ะ
ลืมตามาอาจจะงงว่านั่งไปได้ยังไงก็ได้
ขอให้อดทนนั่งนะคะ ความอดทนและพยายามเป็นพื้นฐานที่ดีในการนั่งค่ะ

sleepless

#22 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 18 August 2006 - 06:40 PM

เรื่มแรก นั่ง5นาที ต่อไปก็10น. เพิ่มไปเรื่อยๆ เหมือนตักน้ำใส่ตุ่มค่อยๆใส่ ทำเป็นประจำ จนเต็มตุ่ม นั่งสมาธิก็เช่นกันค่ะ นั่งที่ละนิดๆๆๆ เป็นประจำก็จะติดตัวเราไปเองและก็อาจจะนั่งได้นานยิ่งขึ้นก็ได้ค่ะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#23 joeintra

joeintra
  • 261 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 August 2006 - 06:49 PM

ผมมีความคิดว่าการนั่งสมาธิให้นานนั้นยังไม่ใช่หัวใจหลักของการนั่งสมาธิ แต่มันเป็นผลของความตั้งใจและความเพียรของเรานะครับ แต่ก็เป็นสิ่งที่ขาดไม่ได้นะครับ
การนั่งสมาธิหัวใจคือใจเราต้องนิ่ง ติดอยู่ที่ฐานที่7 ตลอดเวลาครับ แต่ถ้ายังทำไม่ได้ เราก็ต้องฝึกตัวเองครับ ทีละนิดๆ ต้องเตรียมความพร้อมของตัวเองด้วยครับเช่น
1. พักผ่อนให้เพียงพอ (ถ้าไม่พอ จะกลายเป็นหลับ 2 ชั่วโมงครับ)
2. ออกกำลังกายสม่ำเสมอ เล่นโยคะได้จะดี มีผลทางกายภาพครับ (จะทำให้เส้นไม่ยึดครับ นั่งสมาธินานๆ ก็ไม่ปวดไม่เมื่อย)
3. ขับถ่ายเป็นเวลาทุกวัน (ต้องดื่มน้ำสะอาดมากๆครับ โดยเฉพาะหลังตื่นนอนตอนเช้า ดื่มสัก 1.5 ลิตร จะได้ผลดีมากครับ ลองแล้ว)
4. ทานอาหารสะอาด ไม่ทานอาหารรสจัด (อาหารถ้าไม่ใสใจ จะมีผลต่อการนั่งสมาธิครับ เช่น ทานนมมากทำให้ท้องอืด ทานเผ็ดทำให้แสบท้อง กายไม่สบาย นั่งสมาธิลำบากมากครับ)
5. ทำการบ้านที่คุณครูไม่ใหญ่ ทั้งสิบข้อนะครับ + ยิ้มด้วย (จะทำให้เราสามารถทำใจหยุดนิ่งได้ง่าย และ รวดเร็วครับ)
6. ต้องหาสถานที่ที่มี สัปปายะ 4 นะครับ

แล้วก็จงพยายาม จงพยายาม จงพยายาม ครับ
ใจเราสำคัญมากครับ พระเดชพระคุณหลวงปู่เคยพูดว่า เพียงเห็นความสว่างแว๊บเดียว เหมือนกับช้างกระดิกหู งูแลบลิ้น ได้บุญมากกว่าสร้างโบสถ์ วิหาร หลายเท่านัก

เพียงเท่านี้ ท่านก็จะนั่งได้นานได้เองโดยอัตโนมัติครับ และมีประสิทธิภาพด้วยครับ
ท่านใดมีความรู้มากกว่ากระผม ก็กรุณา ติชม หรือ เพิ่มเต็มได้นะครับ

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

#24 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 18 August 2006 - 07:04 PM

สาธุค่ะพี่โจ้
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#25 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 August 2006 - 12:41 AM

นั่งแล้วไม่ลุกก็นั่งได้นานครับ laugh.gif

#26 ป่าน072

ป่าน072
  • 371 โพสต์
  • Interests:การศึกษาต่อในวิชา วิทยาศาสตร์<br />วิศวะปิโตรเคมี

โพสต์เมื่อ 22 August 2006 - 11:37 AM

มีปัญหาเหมือนกันค่ะ ขอบคุณนะคะสำหรับคำตอบ สาธุ
เมื่อดวงตาปิดสนิมอย่างละมุน
ไม่มีลุ้นเร่งจองมองที่หมาย
ก็จะพบผู้รู้อยู่กลางกาย
ธาตุอ่อนแก่มากมายถึงปลายทาง

#27 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 09 October 2006 - 09:32 PM

ค่อยๆๆนั่งไปครับ ผมเคยนั่งทีเดียว3-4 ชัวโมงล่ะบ่อยๆนะไม่ใช่ครั้ง-2ครั้ง ล่ะ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี