ไปที่เนื้อหา

- - - - -

ดูแอนิเมชั่นมหานรกขุม 5 แล้ว....

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 *หุ่ย*

*หุ่ย*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 20 May 2005 - 12:30 PM

ผมดูแอนิเมชั่นมหานรกขุม 5 แล้ว ทำได้ดีครับ แต่อยากให้ปรับตรงตอนก่อนที่จะละโลก เพราะไม่ค่อยน่ากลัวเลย มันธรรมดามากเกินไป แล้วก็เสียงคนพากษ์ก็ไม่ค่อยเหมาะเลย ไม่ขึงขัง ดูเรียบเกิน แล้วก็ชอบพูดลากเสียงยาวไปหน่อย ทำให้ดูไม่ค่อยน่ากลัวสมกับมหานรกเลย ความเกรงกลัวต่อบาปลดลงไป ไม่เหมือนตอนที่ดูมหานรกขุม 1 ซึ่งทำได้ดีมากเลย ถ้าเป็นไปได้ ขอให้ปรับหน่อยก็ดีนะครับ สาธุครับ อนุโมทนาบุญครับ

#2 *มิ้ง+หมอ*

*มิ้ง+หมอ*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 21 May 2005 - 12:20 AM

อ่านแล้วอดไม่ได้ที่จะเขียนมา เพราะมุมมองต่างกัน เรากลับเห็นว่า มหานรกขุม 1 นั้น เหมือนหนังโหด####มมากเกินไป เหมือนหนังเกินจะเป็นจริงไป และถ้าคนดูไม่ซาดิส จะเห็นว่าแรงเกิน แต่เมื่อเป็นแบบมหานรกขุม 5 กลับเห็นว่ายอดเยี่ยมมาก คือ ได้แสดงให้เห็นความจริงของมหานรก เพื่อให้รู้จัก ไม่ได้ต้องการให้สยดสยอง ไม่ได้ต้องการทำให้สะใจใคร แต่ให้ข้อมูลความจริง ซึ่งเท่าที่นำเสนอมานั้น ถือเป็นภาพยนตร์สารคดีที่ให้ความรู้ ส่วนความน่ากลัวนั้น ขึ้นอยู่กับใจของคนดูนั้นว่าตัวทำผิดตามข้อนั้นมากน้อยแค่ไหน ไม่จำเป็นต้องข่มขวัญกันด้วยการโฟกัสที่ท่าทีหรือหน้าตาที่น่ากลัวหรือสยดสยองเหมือนหนังผีหรือหนังฆาตรกรรม เพราะนี่คือ ความจริงของชีวิต ไม่ใช่หนังหรือภาพยนตร์ที่ทำให้สะใจคนดูตามประเภทของคนดูที่ชอบดูหนังประเภทโหดหรือ####ม แต่เห็นด้วยว่า เสียงพากย์ จะให้ดีกว่านี้ แต่ในแบบที่น่าจะอ่านเหมือนภาพยนตร์สารคดี เป็นการเล่าให้ฟังที่เน้นความจริง ไม่ใช่ใส่อารมณ์พากย์เหมือนพากย์หนัง เพราะอย่าลืมว่า นี่คือเรื่องจริง มิใช่ภาพยนตร์ และการใส่น้ำเสียงเน้นก็เป็นเรื่องยากเพราะหากใส่อารมณ์เกินไปในส่วนไหนก็จะเป็นที่ครหาของคนอีกฝ่ายหนึ่งได้ เพราะคนดูมีทั้งสองประเภท
จริงๆ แล้วน้องหุ่ยอาจเอาเรื่องไปเทียบกับหนังหรือภาพยนตร์ แล้วก็เอาความรู้สึกของตัวเองมาวัดว่าน่ากลัวหรือไม่ ความจริงมันจะไม่น่ากลัวเลยหากผู้ดูไม่ได้มีกรรมทางนั้น และมันจะน่ากลัวอยู่ลึกๆสำหรับคนที่มีกรรมทางนั้นอย่างแน่นอนโดยไม่ต้องทำให้กลัว อีกอย่างหนึ่ง การลงทัณฑ์ของมหานรกทั้ง 2 ขุมไม่เหมือนกัน ขุม 1 มีความรุนแรงในทำร้าย แต่ขุม 5 นั้น เซาะเนื้อหนังเผากระดูกด้วยน้ำกรด มันย่อมไม่ให้ความรู้สึกแบบเดียวกัน ขุม 1 ทำให้ตกใจได้ด้วยเสียงและท่าทางความรุนแรง ซึ่งในชีวิตประจำวันของคนก็อาจเทียบเคียงความรุนแรงของการทุบตีฟันเจาะได้ว่าน่ากลัว แต่ขุม 5 เป็นความน่ากลัวเฉพาะคนที่เคยโดนน้ำกรดราดตัวเท่านั้น และการถูกกัดเซาะไปพร้อมกับการอาเจียนไม่หยุดเลยนั้น ใครไม่โดนย่อมไม่สามารถซาบซึ้งความน่ากลัวนั้น แต่ใครเคยโดนน้ำร้อนลวกและเคยอาเจียนของร้อนๆ ในท้องย่อมรู้ว่าเป็นความทรมาน ขุม 1 เป็นความเจ็บปวดรุนแรง ขุม 5 เป็นการกัดเซาะที่ซึมลึกรุนแรงทรมานยาวนาน ความรู้สึกย่อมต่างกัน จริงไหมคะ ทำอย่างที่ทำอยู่นี่ดีมากแล้วค่ะ อยากเห็นขุมอื่นๆ ต่อไปอีกค่ะ ขอให้กำลังใจค่ะ

#3 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 21 May 2005 - 01:42 PM

ขอเป็นกำลังใจให้ด้วยครับ เรื่องวิจารณ์เชิงเทคนิคการทำนี้ ผมไม่มีความรู้ ไม่ถนัดครับ ก็เอาเป็นว่า ทำแล้วดีครับ ทำออกมาเรื่อยๆ นะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#4 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 21 May 2005 - 02:42 PM

โดยความเห็นส่วนตัว ภาพแอนิเมชั่นที่ออกมา ถือว่าดีในระดับใช้ได้ทีเดียว เมื่อเทียบกับประสบการณ์ และ ข้อจำกัดอื่นๆ ก็ขอเป็นกำลังใจในการทำงานและพัฒนางานต่อๆไปนะคะ จะได้เห็นภาพนรกขุมอื่นๆ และ สวรรค์ชั้นอื่นๆ อีกคะ เพื่อเป็นธรรมทาน อนุโมทนาบุญด้วยคะ

#5 *ยอดเยี่ยม*

*ยอดเยี่ยม*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 22 May 2005 - 10:24 PM

ข่าวดีจ้า ที่สนามหลวงจัดบู๊ท DMC มีฉายมหานรกขุม 5 คนดูแล้วขอติดจานเลยหลายสิบรายต่อวันบางรายบอกว่าเท่าไหร่ก็ติด รอรายการแบบนี้มานานแล้ว อนุโมทนาด้วย

#6 sao-wanee

sao-wanee
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 May 2005 - 08:12 AM

ตามความคิดนะค่ะ
ภาพและเสียงต้องสัมพันธ์กันทุกขุม รุนแรงมากน้อยเป็นไปตามขุม
ยิ่งลึกก็ยิ่งน่ากลัว
ตามจริง อยากเห็นภาพแอนิเมชั่น อเวจี ซะด้วยซ้ำ
หากเป็นไปขอความกรุณาจากทีมงาน
กราบเรียนนมัสการ ถามหลวงพ่อธัมมะ ว่า
ท่านมีโครงการ จะทำภาพออเวจีมาให้ดูบ้างหรือเปล่าค่ะ
เท่าที่จำได้ว่า
หลวงพ่อธัมมะท่านได้ตัดทอนความรุนแรงให้แล้วส่วนหนึ่ง
เราเชื่อว่า ท่านต้องกลั่นกรองมาอย่างดีแล้วระดับหนึ่ง
ไม่ใช่ทำเพื่อความสะใจของใครหรอกค่ะ

หากต้องการความเป็นจริง ตรง ๆ ตามความคิดของคุณ ๆ กันนะ
ท่านต้องสื่ออกมาตรง ๆ เลย รู้เห็นเช่นไร ก็สื่อออกมา โหดแค่ไหน ทรมานแค่ไหน
ก็ต้องพยามสื่อออกมาให้ใกล้เคียงมากที่สุด โดยไม่ต้องตัดทอนแต่อย่างใด
จริงเปล่าค่ะ?
แต่เราคิดว่า หากไม่รุนแรงพอ จนทำให้คนสะดุ้งนะ
เราเชื่อว่า มันไม่เป็นผลหรอก หากจะมีผลก็ต่อ บุคคลที่สั่งสมบุญมาดี
ประกอบกรรมดีมาพอสมควร
แต่ประเภทแบบบาปยังหนา ปัญญาก็ยังหยาบ พวกนี้แทบไม่สะดุ้งเลย
ดีไม่ดี ปากสวยแต่...ก็จะโพล้งออกด้วยซ้ำ

ที่สำคัญ
หลวงพ่อธัมมะท่านและทีมงาน เกรงว่า เด็ก ๆ เล็ก ๆ จะดูไม่ได้
แต่ความคิดเรานะค่ะ หากภาพที่ดูแล้วทำให้เด็กกลัว
เค้าจะได้มีความกลัวต่อการทำบาป การประพฤติผิดศีล
เด็กเหมือนผ้าขาว ตอนนี้ยังทำขู่ได้ก็ควรขู่ ถึงแม้จะไม่ค่อยดี ในสายตาความคิดของผู้ใหญ่บางท่าน แต่เราคิดว่า "รักวัวให้ผูก รักลูกให้ตี" แต่ต้องอยู่ในเหตุผลที่ดี สมเหตุสมผล นะค่ะ ไม่ใช่แบบไร้เหตุผล ไร้สามัญสำนึกของการเป็นพ่อแม่ ครูบาอาจารย์ ที่ดี
แต่เด็กที่ดี ๆ ได้ก็มาจากการขู่ที่ดีของผู้ใหญ่ไม่ใช่เหรอค่ะ
เด็กสมัยนี้ พอเด็กโตเข้าประถมเด็กบางคนก็ฉุดไม่อยู่แล้ว
อย่างน้อย ๆ เด็กที่ได้ดูเรื่องราวเหล่านี้
เมื่อโตขึ้น เค้าได้ระลึกถึงตอนเป็นเด็กว่า
เคยดูอะไรก็ไม่รู้ น่ากลัวที่สุดในโลกเลย
ภาพอดีตเก่า ๆ จะหวนกลับมาให้เค้าระลึกถึงได้
ยิ่งเด็กที่ดูย้ำ ๆ เค้าจะฝังใจได้เลยว่า เค้าจะไม่ทำผิดศีล
จะพยายามที่สุดที่จะอยู่ในศีลในธรรมอันดี

ตามจริงนะค่ะ เมื่อเด็กดู ผู้ใหญ่ที่มีความรู้มีคุณธรรมที่ดี ควรนั่งดูอยู่ด้วย ไม่ใช่ปล่อยให้เด็กดูตามลำพัง แต่หากเด็กโตแล้ว พอรู้เรื่องแล้ว ต้องให้เค้ากลับมาเล่าให้เราฟัง เหมือนให้เค้าทำการบ้านมาส่งพ่อแม่ ผู้ปกครอง ครูบาอาจารย์

เมื่อวานไปร่วมบุญบวชเอาบุญมาฝากทุกท่านด้วยนะค่ะ
อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ
สาธุ
^/^

#7 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 24 May 2005 - 08:03 PM

น้องก้องขอกราบเรียนพระเดชพระคุณหลวงพ่อฯ และขอแนะนำกับทางทีมงานฯ ทุกท่านว่า ให้ไปจ้างพี่ผู้ชายที่พากย์เสียงโฆษณาภาพยนตร์ ในเครือนนทนันท์เอ็นเตอร์เทนเมนต์มาสิครับ ผมรับรองได้เลยว่า ทุกท่านจะได้สัมผัสถึงกลิ่นอายและอารมณ์ที่น่าขนลุกขนพองสยองเกล้า ในมหานรกขุมที่ ๕ กันแบบสุดๆ เลยล่ะครับ
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#8 แจ่ม

แจ่ม
  • 196 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 May 2005 - 01:55 AM

คือที่จริงแล้วไม่มีข้อเสนอแนะอะไรหรอกนะคะ เพียงแต่อยู่ดีๆก็ิคิดว่า ถ้าเสียงพากย์โหดเกิน คนจะเอามาล้อเล่นกันหรือเปล่า ไม่รู้เหมือนกันนะ ช่างเหอะ sleep.gif

#9 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 25 May 2005 - 07:16 PM

ไม่ลองไม่รู้... ไม่ดูไม่เห็น... ไม่ทำไม่เป็น... อย่าคิดมากเลยนะครับพี่แจ่ม (จาก น้องก้อง)
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#10 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 May 2005 - 08:39 AM

ขอแสดงความคิดเห็นบ้างนะครับ ภาพประกอบเคลื่อนไหวอยู่ในระดับดีที่เดียว ส่วนเรื่องเสียงบรรยายประกอบอยากให้นำเสนอน้ำเสียงแบบ Animation ขุม 1 ครับ.

#11 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 February 2007 - 10:01 AM

ผมว่า แค่ดูเป็นไอเดีย น่าจะเหมาะสมกว่า ถ้าดูแล้วมันบีบคั้นหัวใจมากไป ผมว่าอาจจะไม่เหมาะ

#12 บุญฤทธิ์

บุญฤทธิ์
  • 18 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 May 2009 - 12:18 AM

สนับสนุน คห คุณniwat ในเรื่องเสียงพากย์ ส่วนภาพอยากให้เหมือนจริงที่สุดๆๆๆ ทำไมล่ะก็ความจริงมันเป็นยังงั้นจะกลัวไปใย มนุษย์(ขี้เมา)คนไหนไม่เชื่ออยากลิ้มลอง ก็เชิญไปแอ่วดูซิ
ว่าอย่างไร ว่าตามกัน