ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ตอนกัปปวินาศ ชาวดุสิตบุรีอยู่ที่ไหน?

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 24 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สายลมแสงแดด

สายลมแสงแดด
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 August 2006 - 07:22 PM

เคยอ่านพระไตรปิฎก นานมาแล้ว ว่าเมื่อเกิดไฟประลัยกัลป์ล้างโลก ไฟจะไหม้ไปถึงชั้นอาภัสสรพรหม
ตอนนั้นสวรรค์ทุกชั้นไหม้หมด
แล้วชาวดุสิตบุรี โดยเฉพาะอย่างยิ่งวงบุญพิเศษ ไปอยู่ไหนคะ?
หรือว่าบำเพ็ญฌานสมาบัติ แว๊บขึ้นไปพักบนชั้นรูปพรหม
พอเลิกโกลาหลแล้วค่อยถอยลงมา??

#2 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 20 August 2006 - 07:35 PM

we will be @ ชั้นพรหม or in another universe?? until ..... the next Lord Buddha ...after he went to Nirvana we will come down again...to be the last flick of the candel light for Buddhism....
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#3 หยุดอะตอมใจ

หยุดอะตอมใจ
  • 729 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 August 2006 - 08:07 PM

http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=5850

แค่นี้ยังทำไม่ได้ แล้วจะไปปราบมารได้ไง

#4 สายลมแสงแดด

สายลมแสงแดด
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 August 2006 - 09:28 PM

คลิ๊กเข้าไปดูในกระทู้เก่าแล้ว กระจ่างแจ้ง ขอบคุณค่ะ
อ่านแล้วทำให้เห็นภาพขบวนการสร้างบารมีที่ยิ่งใหญ่เป็น "มหามหัศอัศจรรย์"
ต้องใช้คำนี้ เพราะมันเกินอัศจรรย์จริงๆ
ข้ามภพข้ามจักรวาล (Space)
ที่แท้แม้จักรวาลนี้ก็ไปยึดมั่นถือมั่นกับมันไมได้
ข้ามกาลเวลา (Time)
แม้เวลาในสวรรค์ ก็ไม่นานพอที่จะรอรับอุบัติกาลของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
ทำให้เห็นความสำคัญของ บุญ บารมี ยิ่งๆขึ้นไปอีก
เพราะกลัว....สุญญกัป.....ที่ยาวนานเป็นอสงไขยซีคะ
ถ้าไม่มีครูบาอาจารย์
ถ้าไม่ตั้งใจเกาะรถด่วนขบวนนี้
จะรอดเรอะเนี่ย!!

#5 BiBi

BiBi
  • 240 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 August 2006 - 09:32 PM

Click แล้ว ได้ความรู้ใหม่ สาธุนะค่ะ
ทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#6 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 21 August 2006 - 02:24 AM

ข้ามภพข้ามจักรวาล (Space)

ใช้ว่า Univers ดีกว่าค่ะ
เพราะ space นี่มันเล็กมากเลยนะคะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#7 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 August 2006 - 08:54 AM

คำว่า Space (อวกาศ) นั้นไม่เล็กหรอกครับคุณ Omena
Space นั้นหมายถึงช่องว่างที่อยู่ระหว่างดวงดาวต่างๆ
ซึ่งครอบคลุมตลอดทั้งเอกภพ (Universe) นั่นแหละครับ

ส่วนคำว่า Universe (เอกภพ) นั้นนับรวมทั้ง ดวงดาวทั้งหลายและ อวกาศ (ช่องว่างระหว่างดวงดาว) เข้าด้วยกันครับ

สรุปคือ
Space (อวกาศ) + ดวงดาวต่างๆ + ปรากฏการณ์ทางดาราศาสตร์ต่างๆ = Universe (เอกภพ) ครับ

อ้างอิง
http://en.wikipedia....iki/Outer_space
http://en.wikipedia.org/wiki/Universe
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#8 Omena

Omena
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 21 August 2006 - 09:06 AM

แต่ใช้ว่า universe ก็จะดีกว่านะคะ

ไหนๆก็ไหนๆ

http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=3923

คือ อยากจะถามว่าทำไม่ทุกคนถึงคิดว่าภาพในบอร์ดนี้คือจักรวาล ในเมื่อมันเป็นแค่กาล็กซี่เดียวเท่านั้นเอง

ถ้ากล้องจับภาพได้ แล้วจักรวาลนี้ก็คงเล็กมากเลยสิคะ

สุนทรพ่อ

#9 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 August 2006 - 09:34 AM

ตอบไม่ยากครับคุณ Omena

ความหมายของ จักรวาล ในทางพุทธนั้นใหญ่เท่ากับ 1 แกแล็คซี่ครับ

เพราะฉะนั้นภาพของแกแล็คซี่ก็คือ 1 จักรวาลซึ่งประกอบด้วย 1 เขาพระสุเมรุ 4 ทวีป ไงครับ
โดยมีเขาพระสุเมรุอยู่ที่ตำแหน่งแกนกลางของแกแล็คซี่

จักรวาล (ในความหมายของทางโลก) ประกอบด้วยแกแล็คซี่จำนวนนับไม่ถ้วน
สำหรับทางพุทธก็คือ เรามี อนันตจักรวาล ไงครับ (มีจักรวาลจำนวนนับไม่ถ้วน)
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"

#10 สายลมแสงแดด

สายลมแสงแดด
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 August 2006 - 09:55 AM

คำว่า space ในที่นี้ ใช้ในความหมาย "That which is characterized by dimensions extendng indefinitely in all directions from any given point, and within which all material bodies are located"(Standard College Dictionary)หรือ ... "สภาวะหลากมิติที่ขยายเป็นอนันต์ในทุกทิศทุกทางจาก ณ จุดๆหนึ่ง ซึ่ง(ในการปกแผ่นั้น)ได้ครอบคลุมสรรพสิ่งทั้งปวง"
ถ้าจะว่าไปแล้ว
คำนี้จึงใช้ในความหมายครอบอนันตจักรวาล
และไกลกว่านั้นอีกคือไร้ขอบเขตค่ะ

แต่นั่นยังไม่สำคัญ
ที่สำคัญกว่าคือความรู้เกี่ยวกับการโยกย้ายจักรวาลที่สามารถนำมาสอนตนเองได้นะคะ

#11 Omena

Omena

โพสต์เมื่อ 21 August 2006 - 10:08 AM

ตอบไม่ยากครับคุณ Omena

ความหมายของ จักรวาล ในทางพุทธนั้นใหญ่เท่ากับ 1 แกแล็คซี่ครับ

เพราะฉะนั้นภาพของแกแล็คซี่ก็คือ 1 จักรวาลซึ่งประกอบด้วย 1 เขาพระสุเมรุ 4 ทวีป ไงครับ
โดยมีเขาพระสุเมรุอยู่ที่ตำแหน่งแกนกลางของแกแล็คซี่

จักรวาล (ในความหมายของทางโลก) ประกอบด้วยแกแล็คซี่จำนวนนับไม่ถ้วน
สำหรับทางพุทธก็คือ เรามี อนันตจักรวาล ไงครับ (มีจักรวาลจำนวนนับไม่ถ้วน)

ถ้าเช่นนั้นทำไมบางท่านที่ใช้ญาณเหาะไป อย่างเช่นพระโมคคัลลานะที่เหาะไปจักรวาลอื่นแล้วกลับไม่ได้นี่คืออะไรคะ ในเมื่อจักรวาลก็เล็กแค่นั้น

แล้วจะบอกว่าวิทยาการไปไกลกว่าฤทธิ์ของพระอริยะเหรอคะ

สุนทรพ่อ

#12 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 August 2006 - 10:31 AM

กำลังติดตามอยู่ครับดีครับดีมากเลยขยายไปเยอะๆเป็นความรู้ที่ไม่ต้องไปค้นหา เยี่ยมๆๆๆๆ
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#13 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 August 2006 - 11:17 AM

วิทยาการไม่ได้ไปไกลกว่าหรอกครับ
แค่กลุ่มดาวในแกแล็คซี่ทางช้างเผือกที่เราอยู่นี้ เรายังไม่สามารถรู้ได้หมดเลยครับ
ถึงเป็นดาวที่รู้จัก (ซึ่งนับเป็นสัดส่วนน้อยมากถ้าเทียบกับดวงดาวทั้งหมดในแกแล็กซี่นี้)
ส่วนใหญ่ก็แค่ตั้งชื่อและบันทึกตำแหน่งไว้แค่นั้นแหละครับ
ส่วนปรากฏการณ์ทางดาราศาสตร์ก็ใช้การคาดเดาตั้งสมมติฐานทั้งนั้น ไม่สามารถไปพิสูจน์จริงๆได้
ไม่ต้องพูดถึงแกแล็คซี่อื่น ได้มีสิทธิ์แค่เห็นจากรูปเท่านั้นครับ

ส่วนฤทธิ์ของพระอริยเจ้านั้น สามารถเหาะไปถึงต่างจักรวาล (แกแล็กซี่) ได้
อันนี้เกินขอบเขตวิทยาการไปมากครับ
วัตถุที่มนุษย์สร้างขึ้นที่ไปไกลจากโลกที่สุดก็คือ ยาน Voyager 1
พึ่งเดินทางเลยขอบนอกของระบบสุริยะได้นิดเดียว ทั้งๆที่ปล่อยไปตั้งแต่ 29 ปีที่แล้ว
(มันปล่อยวันเดียวกับวันเกิดผมลยแหละ (แต่ก่อนผมเกิด 3 ปี) บังเอิญจริงๆ)

ที่ท่านโมคคัลลานะกลับจักรวาลนี้ไม่ได้ก็ไม่แปลกครับ
เพราะขอบข่ายญาณของแต่ละท่านกว้างไกลไม่เท่ากัน
แม้แต่พระพุทธเจ้าแต่ละพระองค์ยังมีขอบข่ายพระญาณไม่เท่ากันเลยครับ
(เค้านับเป็นจักรวาลๆ ผมจำไม่ได้แล้วว่าเท่าไหร่)

ถ้าให้ผมเดา ก็คือท่านโมคคัลลานะเหาะออกไปยังจักรวาลที่เกินขอบข่ายการรับรู้ของท่าน
เลยต้องให้พระพุทธเจ้าของจักรวาลนั้นที่มีขอบข่ายพระญาณกว้างไกลกว่าชี้ทางกลับให้ไงครับ

#14 ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่

ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่
  • 265 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 August 2006 - 11:29 AM

คุณมองอย่างแมวเอาข้อมูลมาจากไหนเหรอครับ??

ที่ว่า

จักรวาล=กาแล็คซี่น่ะ

#15 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 August 2006 - 11:46 AM

เคยได้ยินมานานมาแล้ว
รูปทรงของแกแล็คซี่ที่เหมือนกงล้อหมุนนั้น ตรงจุดศูนย์กลางคือเขาพระสุเมรุ
แต่เป็นภพละเอียด มองด้วยตาเนื้อไม่เห็น

รายละเอียดก็อ่านได้จากลิงค์ที่คุณ Omena โพสไว้ได้ครับ

ดูจากแผนภาพนี้ได้ที่นี่
http://www.dmc.tv/pa...ide/page04.html

#16 น้อมเศียรเกล้า

น้อมเศียรเกล้า
  • 365 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย การรักษาโรคด้วยวิธีธรรมชาติ <br />รำนาฏศิลป์ เล่นดนตรีไทย เล่นดนตรีสากล

โพสต์เมื่อ 21 August 2006 - 02:11 PM

ลองเข้าไปอ่านวิทยาศาสตร์ทางใจ เรื่องตำแหน่งของจักรวาล ที่คุณ xmen post ไว้นะคะ ดีมากเลย

#17 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 August 2006 - 11:57 PM

๑ แกแลคซี่ เป็น ๑ จักรวาล จริงครับ แต่ไม่ได้หมายถึง แกแลคซี่คือจักรวาล แกแลคซี่ เป็นแค่ส่วนหนึ่งในจักรวาล ซึ่งในแต่ละจักรวาลจะมี ๑ แกแลคซี่เท่านั้น โดยแกแลคซี่ จะอยู่ในส่วนของ กามภพ ซึ่งประกอบด้วย เขาสิเนรุ ทวีปทั้งสี่ สวรรค์ ๖ ชั้น นรก ๘ ขุม ซึ่งแกแลคซี่ คือส่วนของทวีปนั่นเอง แต่ว่าจักรวาล หนึ่งๆ ยังมี รูปภพ และอรูปภพ รวมถึง นิพพานและโลกันต์ด้วย เมื่อรวมทุกอย่างเข้าด้วยกันแล้ว จักรวาลจึงกว้างใหญ่มากครับ จากขอบจักรวาลด้านหนึ่งไปยังขอบจักรวาลอีกด้านหนึ่ง จะมีระยะ ๙ เท่า ของภพสามครับ
I just gotta get out of this prison cell.
Someday I'm gonna be free.

#18 ป่าน072

ป่าน072
  • 371 โพสต์
  • Interests:การศึกษาต่อในวิชา วิทยาศาสตร์<br />วิศวะปิโตรเคมี

โพสต์เมื่อ 22 August 2006 - 11:05 AM

ได้ความรู้เพิ่มค่ะ สาธุ
เมื่อดวงตาปิดสนิมอย่างละมุน
ไม่มีลุ้นเร่งจองมองที่หมาย
ก็จะพบผู้รู้อยู่กลางกาย
ธาตุอ่อนแก่มากมายถึงปลายทาง

#19 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 August 2006 - 05:53 PM

ขอเพิ่มเติมนิด พอดีเพิ่งได้เข้าไปอ่านกระทู้ที่ คุณหยุดอะตอมใจ ลิงค์ไป คือ http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=5850 อ้างอิงข้อความที่คุณอัตตา โพสต์ไว้ http://www.dmc.tv/fo...643

QUOTE(อัตตา)
หมู่คณะของเราจะลงมาสร้างบารมีสืบต่ออายุพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกายเท่านั้นนะครับ คือหมายความว่าจะลงมาหลังจากสมัยพุทธกาลไปแล้ว พระพุทธศาสนายังคงอยู่ แต่วิชชาธรรมกายเริ่มที่จะเลือนหายไป หมู่คณะของเราจะไม่ลงมาสร้างบารมีในกัปที่ไม่มีพระพุทธศาสนาหลงเหลืออยู่นะครับ

ลืมไปแล้วหรือครับว่า จักรวาลนั้น ที่มีภพ 3 คือ กามภพ รูปภพ อรูปภพ ไม่ได้มีแค่จักรวาลเดียว แต่มีเป็นอนันตจักรวาล สุดจะนับจะประมาณมิได้ หมายความว่า หลังจากที่หมู่คณะของเราลงมาสร้างบารมี ต่อจากศาสนาของ พระศรีอาริยเมตไตรยพุทธเจ้า หลังจากนั้นก็จะเป็นสูญญกัปคือไม่มีพระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระปัจเจกพุทธเจ้า หรือพระเจ้าจักรพรรดิลงมาบังเกิดเป็นเวลาทั้งสิ้น อสงไขยมหากัปใช่มั้ยครับ เมื่อมหากัปนี้พินาศลง จักรวาลถูกทำลาย สวรรค์ก็ถูกทำลาย เหลือแต่อรูปภพ กับรูปภพบางชั้นเท่านั้น ที่ ไฟ น้ำ ลม บรรลัยกัลป์ทำลายไปไม่ถึง สรรพสัตว์ที่เสวยสุคติหรือทุคติในจักรวาลนี้ก็จะย้ายไปบังเกิดในจักรวาลอื่นแทน

เพราะฉะนั้น หมู่คณะของเราก็จะไปอยู่ในจักรวาลอื่นที่มีชมพูทวีปที่ไม่เป็นสูญญกัป แล้วก็ลงมาสร้างบารมีต่อจากพระสัมมาสัมพุทธเจ้าต่อได้อีกครับ เป็นอยู่อย่างนี้วนอยู่เรื่อยๆนับจักรวาลไม่ถ้วน ไม่ได้หมายความว่าจะอยู่ที่จักรวาลนี้ตลอดไปนะครับ ที่บอกว่าจะเป็นสูญญกัปเป็นเวลา 1 อสงไขยนั้น หมายถึงเฉพาะจักรวาลนี้ครับ เมื่อจักรวาลไหนกำลังถูกทำลายก็ย้ายไปอยู่จักรวาลอื่น สัตว์นรกก็เหมือนกัน พอจักรวาลถูกทำลาย ไม่ได้หมายความว่าต้องสบาย ไม่ต้องถูกทัณฑ์ทรมาน ก็จะต้องย้ายไปอยู่ในนรกที่ตนอยู่ในจักรวาลอื่นอีกเหมือนกัน

เรื่องย้ายจักรวาลนี้ พระเดชพระคุณ คุณครูไม่ใหญ่ท่านไม่เคยบอกนะครับ ว่าตอนกัปทำลายตัว วงบุญพิเศษจะย้ายไปอยู่จักรวาลอื่น และตามความเข้าใจของผม ก็เป็นไปไม่ได้ ที่เราจะย้ายจักรวาลนะครับ พวกสัตว์นรก และเทวดาที่มัวหลงระเริง พวกนี้ถูกย้ายจักรวาลตอนกัปทำลายตัวน่ะใช่ แต่เทวดาอื่นๆ ที่ไม่มัวหลงระเริง รวมถึงที่เป็นพระอริยบุคคล ท่านจะบำเพ็ญเพียรหนีไปเกิดที่ชั้นพรหม ที่ไม่ถูกทำลายครับ เพราะก่อนกัปทำลายตัว จะมีเหตุการณ์บอกให้รู้ล่วงหน้าก่อน ส่วนวงบุญพิเศษนี่ ไม่ทราบว่ายังไง แต่ไม่น่าจะย้ายจักรวาลแน่นอน ยังไงที่ถูกต้อง คงต้องรอฟัง จากพระเดชพระคุณ คุณครูไม่ใหญ่อีกที แต่ขอย้ำว่า พระเดชพระคุณ คุณครูไม่ใหญ่ ท่านไม่เคยบอกว่า ตอนกัปทำลายตัว วงบุญพิเศษ จะไปอยู่จักรวาลอื่น
I just gotta get out of this prison cell.
Someday I'm gonna be free.

#20 ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่

ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่
  • 265 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 August 2006 - 09:07 PM

ความรู้พวกนี้เถียงกันไปก็ไม่มีประโยชน์หรอกครับ

เพราะในกลุ่มพวกเราชาวบอร์ดยังไม่มีใครได้ไปเห็นกับตาตัวเองสักคน

ได้แต่ฟังต่อๆ กันมาจากท่านผู้รู้

เรามาตั้งใจปฏิบัติธรรมแล้วไปดูให้เห็นกับตาตัวเองดีกว่านะครับ

#21 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 22 August 2006 - 10:34 PM

Don not fret over this ? I will indeed ask LP when send the next case study where or team wil be after the earth is destroy.
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#22 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 August 2006 - 02:49 AM

รูปทรงของแกแล็คซี่ที่เหมือนกงล้อหมุนนั้น ตรงจุดศูนย์กลางคือเขาพระสุเมรุ
แต่เป็นภพละเอียด มองด้วยตาเนื้อไม่เห็น

ยืนยันค่ะ เคยฟังเหมือนกัน แต่นานมากแล้ว
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#23 ง่ายๆ

ง่ายๆ
  • 147 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 August 2006 - 10:14 PM

กระทู้นี้ ทำผมงง ไม่เข้าใจอยู่ดี
หลุดพ้นจากพันธนาการ

#24 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 09 October 2006 - 09:06 PM

อย่าเพิ่งคืดเรื่องนี้กว่าครับ เรามาสั่งสมบุญกันดีกว่าคิดเรื่องบุญดีกว่ามั้ย
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#25 เราคือใคร

เราคือใคร
  • 137 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 November 2006 - 06:23 PM

ขอแหล่งอ้างอิงด้วยครับ คุณมองอย่างแมว เมี๊ยวๆ