ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ตั้งท้องแต่ยังไม่เป็นตัวแล้วทำแท้งจะถือว่าฆ่าคนแล้วหรือยัง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 21 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 August 2006 - 08:44 AM

บางคนเพิ่งท้องได้ 1 อาทิตย์ก็ยังเป็นก้อนเลือดยังไม่มีแขนขา ไม่มีหัวหรือตัว ถ้าเขาทำแท้งออกจะถือว่าเขาฆ่าคนหรือไม่ แล้วถ้ายังไม่ถือว่าฆ่าคนเนื่องจากยังเป็นก้อนเลือด แล้วช่วงไหนครับถึงจะถือว่าเป็นคนแล้ว ในกรณีที่เขากำลังตั้งท้องโดยเขาโดนข่มขืนมาแล้วเกิดการตั้งท้องขึ้น เราสงสารเขา ถ้าไม่ช่วยเหลือเขาอาจถึงขั้นฆ่าตัวตาย เพราะอับอายทำให้ตระกูลเสื่อมเสียชื่อเสียง เราจึงแนะนำที่ทำแท้งแต่ไม่ได้บอกให้เขาไปทำแท้ง กรณีอย่างนี้คนที่แนะนำที่ทำแท้ง แต่ไม่ได้บอกให้ไปทำแท้งจะผิดศีลข้อ ปาณา หรือไม่และถือว่าร่วมกันฆ่าคนด้วยหรือไม่ครับ
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#2 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 22 August 2006 - 08:54 AM

ถือว่าฆ่าแล้ว 1 ชีวิตค่ะ...คนแนะนำสถานที่ก็ติดร่างแหของบาปด้วยนะคะ... dont_tell_anyone_smile.gif ก้อนเลือดก็ถือว่ามีชีวิตแล้ว มาจุติแล้วค่ะ

#3 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 August 2006 - 09:06 AM

บางคนเพิ่งท้องได้ 1 อาทิตย์ก็ยังเป็นก้อนเลือดยังไม่มีแขนขา ไม่มีหัวหรือตัว ถ้าเขาทำแท้งออกจะถือว่าเขาฆ่าคนหรือไม่ แล้วถ้ายังไม่ถือว่าฆ่าคนเนื่องจากยังเป็นก้อนเลือด แล้วช่วงไหนครับถึงจะถือว่าเป็นคนแล้ว

ฟันธงว่าผิดแน่นอนครับ เพราะ ถือว่าชีวิตเริ่มก่อกำเนิดขึ้นแล้ว ปฎิสนธิวิญญาณ หรือ ก็คือ กายละเอียด ได้ลงมาสู่ธาตุก้อนนั้นแล้วครับ แม้จะยังไม่เป็นรูปร่างคน แต่เมื่อธาตุนั้นมีวิญญาณครองแล้ว กายทำลายก้อนเลือดนั้น ก็เท่ากับ การฆ่า แล้วครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#4 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 22 August 2006 - 09:19 AM

การแนะนำก็ถือว่าเป็นการชี้ทางให้เขาค่ะ
ถ้าเราไม่แนะนำ เขาก็จะไม่มั่นใจที่จะทำเท่าเราแนะนำนะคะ

ดังนั้นเรื่องแบบนี้ ต้องสนับสนุนให้เขาเก็บเด็กไว้ แล้วห้ามไม่ให้ทำแท้งค่ะ

ข้อร้องทางกฏหมายก็ได้นี่คะว่าไม่พร้อม ถูกข่มขืน นี่เป็นเมืองพุทธกฏหมายให้ทำแท้งได้ไม่ควรมี
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#5 ป่าน072

ป่าน072
  • 371 โพสต์
  • Interests:การศึกษาต่อในวิชา วิทยาศาสตร์<br />วิศวะปิโตรเคมี

โพสต์เมื่อ 22 August 2006 - 10:42 AM

ค่ะ ควรเปิดใจรับข้อเท็จจริงเมื่อเกิดแล้วต้องจับมือช่วยกันแก้ปํยหาดีกว่านะคะ
เมื่อดวงตาปิดสนิมอย่างละมุน
ไม่มีลุ้นเร่งจองมองที่หมาย
ก็จะพบผู้รู้อยู่กลางกาย
ธาตุอ่อนแก่มากมายถึงปลายทาง

#6 น้อมเศียรเกล้า

น้อมเศียรเกล้า
  • 365 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย การรักษาโรคด้วยวิธีธรรมชาติ <br />รำนาฏศิลป์ เล่นดนตรีไทย เล่นดนตรีสากล

โพสต์เมื่อ 22 August 2006 - 11:00 AM

เกิดการปฏิสนธิ (egg + sperm) ก็ถือว่ามีชีวิตแล้วนี่คะ

#7 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 August 2006 - 01:05 PM

อืม ตอนประกอบธาตุธรรมกัน ได้ยินว่ามีวิญญาณมาปฏิสนธิตอนนั้นแล้วนะ

หยุดคือตัวสำเร็จ

#8 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 August 2006 - 01:35 PM

เราจึงแนะนำที่ทำแท้งแต่ไม่ได้บอกให้เขาไปทำแท้ง

แนะนำสถานที่ทำแท้งให้ ก็เรียกว่าสนับสนุนการทำแท้งแล้วละครับ ผิดเห็นๆ

เหมือนเห็นคนกลุ้มใจอยากฆ่าตัวตาย
เรายื่นปืนให้แล้วจะมาบอกว่า "เราไม่ได้แนะนำให้ยิงตัวตายนะ แค่เอาปืนให้เฉยๆ"
อย่างนี้แก้ตัวไม่ขึ้นครับ

ถือว่าได้ร่วมสนับสนุนการฆ่า แต่ไม่ได้ผิดศึลข้อปาณา ถ้าไม่ได้บังคับให้เค้าไปทำ

"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#9 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 22 August 2006 - 04:42 PM

คุณครูไม่ใหญ่เคยบอกว่า แค่ สเปิร์ม กับ ไข่ มาปฏิสนธิกัน ก็มีชิวิต มีวิญญาณแล้วค่า

ถึงจะท้องโดยไม่ได้ตั้งใจ นั่นก็เป็นกรรมนะคะ เด็กที่อยู่ในท้องมีสิทธิ์ออกมาสร้างบารมีค่ะ

ใครจะรู้ เด็กที่บอกว่าได้มาโดยไม่ตั้งใจเนี่ย อาจจะเป็นบุคคลสำคัญของโลก หรือนักสร้างบารมีคนนึงก็ได้นะ
Relax & Alert

#10 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 22 August 2006 - 06:21 PM

ยังไม่ใช่ครับ แท้จริงแล้ว คุณครูบอกว่า สเปริม กับ ไข่ ต้องบวก ปฏิสนธิวิญญาณ เข้าไปด้วยครับ จึงจะเป็นตัวอ่อน แล้วมันต่างกันยังไง

มันต่างกันตรงที่ว่า ถ้าสเปริม กับไข่ ผสมกันนอกมดลูก (ที่เรียก เด็กหลอดแก้ว) ตอนนั้น ปฏิสนธิวิญญาณจะยังไม่มาครับ เพราะสภาพแวดล้อมยังไม่เหมาะสม สังเกตุจากไข่ไม่เจริญเติบโต ซึ่งตรงนี้ถ้าทิ้งไข่ไป ยังไม่บาปครับ

แต่ถ้าเมื่อไหร่ ฝังไข่นั้น กลับเข้าไปในมดลูก ตอนนี้แหละปฏิสนธิวิญญาณจะเข้ามาและกลายเป็นตัวอ่อน ถ้าไปทำแท้งตั้งแต่ตอนนี้ บาปทันทีคร้าบ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#11 Dsu

Dsu
  • 30 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 August 2006 - 09:53 PM

มโนรถปูรณี อรรถกถาอังคุตตรนิกาย ติกนิบาต เล่ม 34 หน้า 289-290

บทว่า อวกฺกนฺติ โหตุ ความว่า มีการก้าวลง การบังเกิด
ความปรากฏ ถามว่า มีได้อย่างไร? ตอบว่า มีเพราะการประชุมพร้อม
แห่งองค์ ๓ สมจริงดังพระดำรัสที่พระผู้มีพระภาคเจ้าตรัสไว้ดังนี้ว่า ดูก่อน
ภิกษุทั้งหลาย ก็เพราะการประชุมพร้อมแห่งองค์ ๓ แล จึงมีการก้าวลง
(สู่ครรภ์มารดา) ของสัตว์ผู้เกิดในครรภ์

องค์ประกอบ ๓ ประการ คือ อะไรบ้าง?
คือ มารดาบิดาในโลกนี้อยู่ร่วมกัน ๑ มารดาไม่ใช่หญิงอยู่ในวัยที่มีรอบ
เดือน ๑ คันธัพพสัตว์ยังไม่ปรากฏ ๑ การก้าวลง (สู่ครรภ์มารดา) ของ
สัตว์ผู้เกิดในครรภ์ยังไม่มีก่อน

มารดาบิดาในโลกนี้อยู่ร่วมกัน และมารดาเป็นหญิงที่อยู่ในวัยที่มีรอบ
เดือน แต่ว่าคันธัพพสัตว์ไม่ปรากฏ (อย่างนี้) การก้าวลง (สู่ครรภ์มารดา)
ของสัตว์ผู้เกิดในครรภ์ก็ยังไม่มีก่อน

ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย ก็แต่ว่า เมื่อใดแล มารดาบิดาอยู่ร่วมกัน ๑
มารดาเป็นหญิงอยู่ในวัยที่มีรอบเดือน ๑ คันธัพพสัตว์ปรากฏ ๑ เพราะความ
ประชุมพร้อมแห่งองค์ ๓ ดังว่ามานี้ การก้าวลง (สู่ครรภ์มารดา) ของสัตว์
ผู้เกิดในครรภ์จึงมี.

#12 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 August 2006 - 09:16 AM

จริงๆ แล้วเรื่องแบบนี้ ส่วนตัวแล้วก็เคยถูกคนมาปรึกษาค่ะ แนะนำเค้าไม่ได้จริงๆค่ะ เพราะรู้ว่าบาป แต่ ก็รู้ถึงสภาพครอบครัวเค้าเช่นกันว่า ต้องเกิดเรื่องใหญ่มาก ประมาณว่า แม่ก็เป็นโรคหัวใจ พ่อก็ป่วย ถ้ารู้เนี่ยคง........ พี่ชายนี่คงไปทำอะไร อะไร ที่ร้ายแรงกับผู้ชายคนนั้น และอายที่จะให้ใครรู้ว่า โดนทำอะไรมา ไม่อยากขึ้นโรงพัก ไม่ ไม่ ไม่ และไม่ ฯลฯ มานั่งนึกถึงถ้าเป็นตัวเอง ก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าจะทำอย่างไร ไม่กล้าคิดเลยค่ะ เคสแบบนี้ จริงๆแล้วอยากบอกคุณสาครว่า เลี่ยงไม่แนะนำอะไรคอยปลอบโดยไม่ให้คำปรึกษาน่าจะดีนะคะ

สงสัยอีกแล้วค่ะ ถ้าคุณ Omena เกิดเรื่องแบบนี้ (ไม่ได้พลาดกับคนรักนะคะ แต่ถูกใครก็ไม่รู้ ทำร้ายเอา ถ้าคนๆนั้น หรือ คนกลุ่มนั้น เหม็น สกปรก ทำร้ายเรา ทุบตีเรา ลองนึกถึงว่า เวลาผู้หญิงโดนข่มขืน ในเรื่องจริงเค้าโดนยังไงอ่ะนะคะ ที่เคยเห็นนี่ ปากฉีก ตาแตก ผมเผ้านี้หลุดเป็นกระจุกๆ ฟันหักเกือบหมด มันต่อยให้หัก เพื่อจะได้ใช้ปากของเหยื่อ เพราะกลัวโดนกัด.... จมูกฉีก ไม่ได้ยังสวยเหมือนพระเอก ข่มขืนนางเอกในละครแน่นอน ) ก็จะเก็บไว้โดยไม่ต้องกังวลถึง คนในครอบครัวและสังคมรอบข้าง ไม่ต้องคำนึงถึงว่าเป็นเลือดเนื้อเชื้อไขของใคร เห็นหน้าเด็ก ก็จะไม่คิดว่า เด็กคนนี้เกิดมาจากอะไร จะรักและเลี้ยงดู อย่างสุดหัวใจตัดสินใจได้ในทันทีที่รู้ว่าท้องเลยใช่มั๊ยคะ (เพราะตอนไปเห็นนี่ นึกขึ้นมาอย่างแรกเลยคือ ถ้าท้องขึ้นมาจะทำยังไงเนี่ย)

อันนี้ก็ถามจริงๆนะคะ เพราะมีพนักงานในปกครองหลายคน และเคยเกิดเรื่องแบบนี้มาบ้าง ก็ไม่เคยให้คำปรึกษาใครเลย ตอบได้แค่ ไม่รู้สิ ไม่รู้เหมือนกัน คราวนี้ จะได้พอที่จะตอบเค้าได้น่ะค่ะ
จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#13 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 23 August 2006 - 10:10 AM

ฟันธงว่าผิดแน่นอนครับ เพราะ ถือว่าชีวิตเริ่มก่อกำเนิดขึ้นแล้ว ปฎิสนธิวิญญาณ หรือ ก็คือ กายละเอียด ได้ลงมาสู่ธาตุก้อนนั้นแล้วครับ แม้จะยังไม่เป็นรูปร่างคน แต่เมื่อธาตุนั้นมีวิญญาณครองแล้ว กายทำลายก้อนเลือดนั้น ก็เท่ากับ การฆ่า แล้วครับ

ใช่แล้วคะ

"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#14 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 23 August 2006 - 11:09 AM

ถามว่า ถูกข่มขืนแล้วท้องจะทำอย่างไรใช่มั้ยครับ คำตอบก็คือ

เด็กนั่น ไม่ใช่ผู้ชายคนนั้นนะครับ ถึงจะโกรธคนที่ข่มขืน ก็ไม่ควรไประบายกับเด็กที่ไม่รู้เรื่องไม่ใช่หรือครับ แน่นอนคงไม่ได้ยินดีเต็มใจที่จะเลี้ยงเท่าไหร่ แต่ไม่ใช่ฆ่าทิ้งนะครับ ลองคิดสมมุติเป็นตัวเราเองสิครับ ถ้ามีใครคนใดคนหนึ่ง ถูกนักเลงซ้อมอย่างหนึ่ง ข้อหาไม่ยอมฆ่าเรา (สมมุติเรื่องขึ้นมา คงไม่ต้องแต่งเรื่องเต็ม ทำนองว่า เผอิญเราไปขัดใจผู้มีอิทธิพล แล้วผู้มีอิทธิพลจ้างชายคนหนึ่งฆ่าเรา แต่ชายคนนี้เห็นว่า เราเป็นคนดี เลยไม่ฆ่าเรา จึงทำให้ถูกนักเลงซ้อม) จนเมื่อชายคนนี้ทนไม่ไหว บอกว่า ตกลงจะฆ่าเราแล้ว เพราะเรา ทำให้เขาเจ็บปวดร่างกาย ต้องถูกนักเลงซ้อม ปล่อยเราไว้ เขาก็แย่ อย่างนั้น เขาขอฆ่าเราเถิด เพื่อความชอบธรรม

ถ้าคุณเป็นคนที่ถูกปองร้าย คุณจะยอมให้เขาทำอย่างนั้นมั้ยครับ ขอหาที่คุณทำให้เขาเจ็บตัว

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#15 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 August 2006 - 11:50 AM

ขอบพระคุณค่ะ คุณ หัดฝัน และ ขออภัยทุกๆท่าน ด้วยนะคะ รู้สึกว่า 2-3 วันนี้ จะไปเป็นเดือดเป็นร้อนแทน คนอื่นมากไปหน่อย (ไปคิดแทนเค้าซะงั้น)

เอาเป็นว่า koonpatt จะระวังตัว ไม่ไห้เกิดเรื่องที่ไม่ดีกับตัวเอง และเพื่อนๆผู้หญิงทั้งหลายใน บอร์ดนี้ด้วยนะคะ เพราะเป็นเหตุการณ์ที่ไม่มีใครอยากให้เกิดขึ้นแน่นอน ไม่ว่าจะกรณีใด ใด ก็ตาม

เด็กนั่น ไม่ใช่ผู้ชายคนนั้นนะครับ ถึงจะโกรธคนที่ข่มขืน ก็ไม่ควรไประบายกับเด็กที่ไม่รู้เรื่องไม่ใช่หรือครับ

การระบายกับเด็ก จะเกิด ขึ้น เมื่อ ได้คลอดเด็กคนนั้นออกมาแล้วอย่างแน่นอนค่ะ (อันนี้ เล่าให้ฟังนะคะ จากเรื่องจริงและเด็กคนนั้น ได้รับการเลี้ยงดูที่แย่ยิ่งกว่า....) แม่ของเด็ก และตัวเด็ก ถูกเหยียดหยามจากสังคม ด้วยคำทักทาย ด้วยการแสดงความเห็นใจ แบบไม่น่าทำ อย่างเช่น น่าสงสารนะลูก พ่อเป็นใครก็ไม่รู้ เนี่ย โชคดีนะ แม่เราเขาเอาไว้ ไม่ทำแท้งเสียตั้งแต่ตอนนั้น.... แม่เด็กก็เลยไม่ลืมเสียที เด็กก็โดนทุกที สรุป เหมือนตกนรกกันทั้งบ้านเลยค่ะ ตา ยาย แม่ ป้า น้า อา ไม่ลืม และไม่คิดจะลืม ใกล้จะเป็นประสาทกันทั้งบ้านแล้วค่ะ

ปล.แต่ก็ไม่เคยสนับสนุนการทำแท้งเช่นกันนะคะ

อย่างไรก็ดี เราต้องคิดว่า ไม่ใช่เรื่องของเรา และอธิษฐานจิต อย่าให้เกิดเรื่องเช่นนี้กับเรา ใช่มั๊ยคะ

สา...ธุกับทุกท่านด้วยนะคะ
จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#16 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 August 2006 - 11:57 AM

จากเรื่องราวของคุณ koonpatt
ผมว่าถ้าแม่เด็ก (และทั้งครอบครัว) เข้าใจถึงการทำงานของกฎแห่งกรรมอย่างดีแล้ว
จะไม่มีอคติต่อเด็ก และเลี้ยงเด็กคนนั้นแบบแย่ๆแน่นอนครับ

เพราะทุกๆคนจะทราบว่า ทำไมจึงเกิดเรื่องแบบนี้ (มันมีเหตุ)
และการระบายความโกรธแค้นใส่เด็กนั้น ไม่ได้ช่วยแก้ปัญหาใดๆเลย
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#17 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 August 2006 - 01:05 PM

ขอประทานโทษนะคะ คุณหัดฝัน และ คุณมองอย่างแมว ขอถามต่ออีกนิด อย่าว่ากันนะคะ เพราะในฐานะที่คุณเป็นผู้ชาย คือถ้า เป็นภรรยา หรือ คนที่รักมากเนี่ย ถูกข่มขืน มีสภาพเป็นอย่างที่โพสต์ให้ฟัง แล้วยังท้องด้วยเนี่ย จะยังเหมือนเดิมมั๊ยคะ แล้วถ้าคลอดออกมาแล้ว จะรักและจะเลี้ยงดูเด็กอย่างสุดหัวใจมั๊ยคะ ในฐานะที่คุณสนับสนุนให้เอาไว้

ที่ถามเพราะ เด็กคนนั้นก็มีแฟนค่ะ เป็นคู่ที่น่ารักทีเดียวแหล่ะ เป็นเด็กดีทั้งคู่ เด็กผู้หญิงก็เรียบร้อยค่ะ ตอนโดนใหม่ๆ ผู้ชายก็ o.k. ค่ะ เป็นกำลังใจให้ พอรู้ว่าท้อง ก็เริ่มแปลกๆ แต่ก็ยังไม่เลิกกัน พอคลอด เห็นหน้าเด็ก เลิกกันเลยค่ะ ผู้ชายบอกว่า ทำใจไม่ได้ ถึงจะรักผู้หญิงมากก็ตาม แต่ ถ้าให้เลี้ยงเด็กคนนี้ ไม่เอา

แล้วคุณหัดฝัน กับ คุณมองอย่างแมว ล่ะคะ คิดอย่างไร
แด่

#18 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 23 August 2006 - 01:58 PM

โอ!!!เห็นด้วยค่ะคุณkoonpatt

อย่างนี้ถ้าบาปทั้งคู่...แม่ของเด็ก และผู้ช่วยเหลือชี้แนะ...หากเรื่องนี้ผ่านไปแล้ว หมายถึง ทำแท้งไปเรียบร้อยแล้ว...ที่นี่ก็ถึงการแก้วิบากกรรม อย่างนี้ทั้งคู่ต้องแก้กรรมกันอย่างไร ต้องทำบุญอุทิศส่วนกุศลกันถึงขั้นไหน ๆ

#19 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 August 2006 - 03:46 PM

คำตอบของกระทู้เป็นไปตามโพสต์ 10 ของคุณหัดฝัน

แต่เกรงว่าการตอบจะเป็นการชี้โพรงให้กระรอกนะ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#20 huy072

huy072
  • 168 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 August 2006 - 06:55 PM

"เราสงสารเขา ถ้าไม่ช่วยเหลือเขาอาจถึงขั้นฆ่าตัวตาย เพราะอับอายทำให้ตระกูลเสื่อมเสียชื่อเสียง"
ก่อนที่จะเกิดเรื่องน่าจะคิดก่อน เกิดมาแล้วต้องรับผิดชอบ ไม่ว่าจะอับอายยังไงก็ต้องรับไป
เพราะเราเองทำให้เค้าเกิดมานิ

#21 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 08:18 AM

ไปอ่านเจอเข้า แค่ไหนที่ถือว่าเกิดขึ้นแล้ว แค่ไหนที่เกิดการปฏิสนธิวิญญาณแล้ว และแค่ไหนที่ถือว่าฆ่าคนแล้ว ตามหลักพุทธศาสนาเรื่องถือกำเนิดของมนุษย์นั้น ท่านให้เปรียบเทียบโดยการ ให้เอาขนของ จามมะรี ซึ่งเป็นสัตว์ชนิดหนึ่ง โดยเอาขนของมันมาจุ่มในน้ำหมึกให้จุ่มเพียงครั้งเดียวเท่านั้น แล้วสบัดไปที่กำแพง ให้ได้ 7 ครั้งจุดเล็กๆของครั้งสุดท้ายที่สบัดนั่นแหล่ะ คือการถือกำเนิดของมนุษย์แล้วครับ
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#22 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 09 October 2006 - 08:59 PM

ถือว่าผิดครับทุกคนอธิบายเก่งๆๆกันทั้งนั้นเลย
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี