ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เค้าพูดอะไรกันเหรอค่ะ?

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 19 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 11:37 AM

คือว่า...เราเห็นผู้ใหญ่ท่านทำก็ทำตามท่านบ้าง แต่ทำแบบของเรา เพราะไม่มีโอกาสและไม่กล้าเข้าไปถามเค้าค่ะ เรื่องคือว่า เวลาไปวัด หรือไปที่อื่น ๆ เวลาก่อนรับประทานอาหาร/หลังรับประทานอาหาร...เค้าพูด...อุทิศส่วนกุศล...อนุโมทนาบุญ หรือ กล่าวอะไรกันค่ะ? ตนเองเห็นเค้าทำก็ทำบ้าง คือ ยกมือไหว้ ระลึกถึงพระแม่โพสพและขอบคุณผู้ที่ทำกับข้าวปลาอาหารให้เราทาน red_smile.gif ...ใครทราบบ้างตอบหน่อยค่ะ? ขอบพระคุณค่ะ happy.gif

#2 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 11:50 AM

เป็นการบูชาข้าวพระค่ะ

หลังบูชาแล้วก็จะกล่าวว่า "เสสัง มังคลัง ยาจามิ"

เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#3 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 01:29 PM

ใช้พิจารณาอาหารดีกว่านะครับ เหมือนพระท่านไง
เวลาที่ท่านจะฉันภัตตาหารท่านจะสวด "ยะถา ปัจญัง..." เป็นการระลึกว่าภัตตาหารที่เราได้มาฉันได้มาด้วยญาติโยม
ฉันแล้วจะนำกำลังไปช่วยเหลือพระพุทธศาสนา จะได้ไม่เป็นหนี้โยม

ส่วนโยมก็ให้พิจารณาว่า เรากินข้าวแล้วเราจะทำกำลังที่ได้ไปทำความดี ไม่ทำบาป รักษาศีลให้บริสุทธ์ ก่อนกินข้าว
ก็ตรึกดวงแก้วก่อนกิน หรือ กินไปตรึกไป... ก็น่าจะwork นะครับ

#4 arraya

arraya
  • 298 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 01:38 PM

ตอบคำถาม จขกท นะคะ ก่อนฉันพระท่านจะมีการพิจารณาอาหาร ญาติโยมก็ควรพิจารณาอาหารด้วย ประมาณว่าเรากินเพื่ออยู่นะ จะได้ไม่โลภมาก กินมาก อืด ขี้เกียจ + ตรึกดวงแก้ว เพื่อให้มีสติตลอดแม้เวลารับประทาน
ส่วนเรื่องอื่นๆ ไม่อาว ไม่พูด
( และไม่เข้าพันทิพด้วย ดิฉันอินทรีย์ยังอ่อนนนนนนนน)

#5 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 02:36 PM

กล่าวบูชาข้าวพระค่ะ อิมัง สูปพยันชนะ สัมปันนัง........... แล้วก็หลับ ตา จากนั้นก็ลาข้าวพระ ท่องตามที่น้อง Omena เขียนนั้น แหละค่ะ
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#6 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 02:41 PM

กล่าวบูชาข้าวพระค่ะ อิมัง สูปพยันชนะ สัมปันนัง........... แล้วก็หลับ ตา จากนั้นก็ลาข้าวพระ ท่องตามที่น้อง Omena เขียนนั้น แหละค่ะ

หมายถึงเวลาตัวเราเองจะทานอาหาร ข้าวปลา ที่คนอื่นทำให้นะคะ...เหมือนเราไปวัด แล้วไปรับอาหารแจกของวัด...ก่อนที่เราจะรับประทานอาหาร/หลังรับประทานอาหาร(เห็นเค้ายกมือไหว้ ยกมือท่วมหัวบ้าง)นั้นเค้ากล่าวแบบที่คุณนิ่งๆนุ่มๆ + น้องOmena บอกใช่มั๊ยค่ะ แต่ก็เคยถามคุณป้าคนหนึ่งครั้งหนึ่งเค้าบอกว่าอุทิศบุญให้กับคนทำกับข้าวค่ะ

#7 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 02:52 PM

เอ..น้องวิวครับ เสสัง มังคลัง ยาจามิ นี่ใช้เฉพาะกับพระหรือเปล่า ถ้าใช้แต่เฉพาะกับพระ ก็แสดงว่าผมมั่วแน่ๆเลย เพราะเวลาผมลาศาลพระภูมิเจ้าที่ หรือ ตี่จู้ในบ้าน ผมก็จะ เสสัง มังคลัง ยาจามิ จริงๆแล้วใช้แบบเดียวกันได้ใหม
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#8 joeintra

joeintra
  • 261 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 03:12 PM

ตามหลักวิชชาก็คือ เป็นการบูชาข้าวพระแบบขอถืงครับ ก่อนเรารับประทานอาหารก็ กล่าวในใจว่า อิมัง สูปพยันชนะ.... แล้วก็หลับตานึกน้อมนำอาหารที่อยู่ตรงหน้าเรา กลั่นให้ใสเป็นแก้วเป็นเพชร แล้วนำไปถวายแด่องค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า เปรียบเสมือนเราอยู่ต่อหน้าพระพักต์ของท่านด้วยความนอบน้อม เมื่อท่านรับภัตตาหารจากเราแล้ว ก่อนเริ่มรับประทาน เราก็ลาข้าวพระ ด้วย เสสัง มังคลัง ยาจามิ

ส่วนที่พระสงฆ์ท่านสวดก่อนฉัน เรียกว่า การพิจารณาอาหารครับ ยาถาปัจยัง ปวัตมานัง ธาตุมัตเมเวตัง..... คือการพิจารณาอาหารว่า สิ่งทั้งหลายนี้ เป็นเพียงสิ่งที่นำมาเพื่อยังชีพ พอนำเข้ามาในร่างกายก็กลายเป็นสิ่งปฏิกูลเน่าเหม็น ให้มีสติ ไม่ให้หลงติดกับ รสชาด ของอาหารเหล่านั้น ฉันเพื่อให้มีกำลัง มาเรียนธรรมะ ปฏิบัติธรรม เพื่อนำมาเผยแพร่ให้กับสาธุชนสืบไปครับ

สาธุ

#9 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 03:14 PM

อ๋อ...พออ่านของคุณjoeintra...เข้าใจตามที่คุณนิ่ง ๆ นุ่ม ๆ และน้อง Omena พูดแล้วค่ะ ขอบคุณทุกท่านค่ะ...จะได้นำไปปฏิบัติบ้าง happy.gif

#10 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 04:57 PM

เสสํ มงฺคลํ ยาจาม (มิ) เรารู้จักกันทั่วๆ ไปว่าเป็นคำลาข้าวพระ แต่คำแปลก็คือ "ของที่เหลือ (จากถวายพระพุทธ) เป็นของมงคล ผมขอนะครับ" ไม่ได้ซับซ้อนอะไร
ส่วนจะเป็นการขอบคุณอะไรนั้น ผมว่าได้รับอิทธิพลทางวัฒนธรรมมาจากศาสนาอื่น

#11 huy072

huy072
  • 168 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 05:21 PM

อ่านแล้วงง สรุปแล้วต้องพูดประโยค์ไหนคะ เพราะอยากถามอยู่เหมือนกันเข้าวัดีไรก็มองแล้วก็งึมงำๆ

#12 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 08:04 PM

เวลาวันพระ แล้วจะลาอาหาร แม่จะให้หนูพูดคำว่า เสสัง มังคลัง ยาจามิ ก่อนนะค่ะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#13 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 08:19 PM

ส่วนจะเป็นการขอบคุณอะไรนั้น ผมว่าได้รับอิทธิพลทางวัฒนธรรมมาจากศาสนาอื่น

ศาสนาพุทธกับพราหมณ์ในประเทศไทยนั้น ตั้งแต่อดีต มีการปนเปกันทางพิธีกรรมอยู่แล้วครับ และคนไทยสมัยก่อน จะเชื่อว่า มี เจ้าแม่โพสพ ซึ่งก็คือ เทพที่ประทานข้าวปลาอาหาร ความอุดมสมบูรณ์แก่พื้นดิน ดังนั้น คนสมัยก่อนจึงทำการขอบคุณเจ้าแม่โพสพที่ประทานความอุดมสมบูรณ์ให้พวกเขามีข้าวปลาอาหารกินไงครับ จะว่าไปก็เหมือนกับพิธีลอยกระทง ที่เป็นการขอบคุณพระแม่คงคา ที่ดูแลรักษาแม่น้ำลำคลองครับ

อย่างไรก็ดี เรามีกุศโลบายง่ายๆ ที่จะให้ได้บุญจากการกระทำทั้ง 2 อย่างโดย

1) การยกมือไหว้ขอบคุณเจ้าแม่โพสพ เราก็ทำการบูชาข้าวพระพุทธแบบขอถึง ไงครับ มีจิตคิดบูชาพระพุทธองค์ด้วยไทยธรรมข้าวปลาอาหาร ก็ได้บุญแล้วครับ

2) การลอยกระทง แทนที่จะคิดว่าขอบคุณพระแม่คงคา เราก็ทำประหนึ่งว่าลอยกระทง เพื่อบูชารอยพระพุทธบาทที่แม่น้ำยมุนา ไงครับ (ชื่อแม่น้ำนี้หรือป่าว ไม่ชัวร์ครับ)
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#14 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 08:26 PM

เป็นอย่างที่คุณนิ่งๆนุ่ม และ คุณ Omena บอกค่ะ
ตรึกเอาอาหารตรงหน้าไว้ที่ศูนย์กลางกาย
เป็นวิธีหนึ่งในการเอาใจจรดไว้กับที่ด้วยค่ะ
Relax & Alert

#15 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 10:36 PM

เวลากินข้าววัด ก็บูชาข้าวพระ พิจารณาอาหารตามแบบที่พระสงฆ์ท่านพิจารณา
เป็นฆราวาสก็นึกพิจารณาเอาในใจนีกแบบสั้นๆกระชับๆ กินแบบไม่เป็นหนี้

โยมก็กล่าว เสสัง ฯ หรือบางกรณี ไปกินในร้านอาหารหรือตามเหลา ก็เอาแค่นิ่งนึกในใจครู่นึง โดยลืมตา
ไม่ต้องหลับตานึกครบสูตรเหมือนตอนอบรมหรือตอนมาวัด

กลืนข้าวไป ทำใจใสๆ ไปด้วย นึกถึงดวงกลางท้องไปด้วย
กินข้าวแล้วเข้าถึงธรรมกับทุกคนเลยนะคะ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#16 ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่

ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่
  • 265 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 01:16 AM

เสสังมังคะลังยาจามะ ไม่ใช่หรอครับ omena???

#17 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 02:14 AM

เสสังมังคะลังยาจามะ ไม่ใช่หรอครับ omena???

คนเดียวต้องเปลี่ยน"มะ"เป็น"มิ"ค่ะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#18 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 08:55 AM

ขอบคุณทุกท่านค่ะ happy.gif

#19 จริยคุณกุลภัทร์

จริยคุณกุลภัทร์
  • 368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2006 - 10:17 PM

072

#20 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 09 October 2006 - 08:47 PM

ใจจรดศูนย์กลางกายล่ะ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี