ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากบวชแต่มีคนคัดค้าน

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 19 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 12:58 PM

อยากบวชแต่มีคนคัดค้าน จะบวชได้หรือไม่
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#2 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 12:59 PM

ใครค้านคะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#3 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 01:00 PM

ถ้าไม่ใช่พ่อแม่ ก็น่าจะโอเคนะ

#4 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 01:02 PM

พ่อ แม่ ......ต้องดูแลท่าน

นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#5 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 01:10 PM

อ้าวทำไมมันโพสซ้ำเนี่ย ... >.<
เดี๋ยวมา edit ตอบในนี้แหละกัน

#6 ฉันจะติดตามเธอ

ฉันจะติดตามเธอ
  • 135 โพสต์
  • Interests:การฝึกตัวครับผม เรื่องน่ารู้ก็น่าสนใจนะ

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 01:24 PM

อยู่ที่คุณจะบวชหรือเปล่าครับ
ท่านก็อยากให้ลูกๆอยู่ใกล้ๆๆ แต่คงใกล้ได้ไม่ตลอดหรอกครับ
รีบบวชให้ท่านดีกว่า จบโครงการแล้วก็ได้อยู่ดูแลเหมือนกันครับ ได้บุญปิดอบายให้ท่านด้วย
เราก็เหมือนเด็กคนหนึ่ง ที่เพิ่งคลาน

#7 joeintra

joeintra
  • 261 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 03:22 PM

ตามพุทธบัญญัติแล้ว ถ้า พ่อ หรือ แม่ ไม่อนุญาต แล้วก็ไม่สามารถบวชได้ครับ
ต้องได้รับอนุญาต ก่อนจึงบวชได้ถูกต้องตามหลัก
ยกตัวอย่างพระเดชพระคุณ หลวงพ่อทัตตะชีโวของพวกเรา ก่อนบวชท่านก็มีปัญหาเช่นเดียวกัน
แต่มันเป็นบทฝึกอีกข้อที่เราจะต้องผ่านให้ได้คือ ตัวเราเองนี่แหละ ที่จะต้องทำให้พ่อแม่เราเข้าใจให้ได้
ในเหตุผลที่เราอยากจะบวชนี้น่ะ เพื่ออะไร บวชไปทำไม ต้องไปนั่งเรียบเรียงเหตุผลมาให้ท่านเข้าใจ
และยอมรับให้จงได้
ไม่ได้ด้วยเล่ห์ ก็เอาด้วยกล แต่จริงๆ แล้วไม่มีใครห้ามเราได้หรอกครับ นอกจากตัวของเราไม่กล้าเอง

สาธุ

#8 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 06:23 PM

ภูเขาแม้จะกว้างใหญ่สักปานใด ความยากลำบากจะมีมากเพียงไร
มันย่อมอยู่ใต้ฝ่าเท้า ของผู้ที่มีความเพียรพยายามปีนขึ้นไปเสมอ
^^
---------------------------------------
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#9 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 07:58 PM

ว่าแต่ใครค้านหรอค่ะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#10 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 08:10 PM

อยากบวชแต่มีคนคัดค้าน จะบวชได้หรือไม่

ใครค้านครับ ถ้าพ่อแม่ค้าน ก็บวชไม่ได้นะครับ ผิดพระวินัย แต่ถ้าพ่อแม่ค้านแต่สุดท้ายท่านยอมเซ็นต์อนุญาติ แม้จะไม่เต็มใจนัก ก็พอกล้อมแกล้มไปได้ครับ
ลองปรับความเข้าใจกับคนค้านก่อนดีไหมครับ ถ้าไม่จำเป็น ไม่อยากให้ใช้วิธีหักด้ามพร้าด้วยเข่า เพราะจะเป็นการทำลายศรัทธา (ที่อาจจะมีอยู่น้อยนิด) และ อาจจะกลายเป็นอุปสรรคในการสร้างบารมีระยะยาวได้นะครับ
ลองคุยแบบผ่อนสั่นผ่อนยาว ต่อรองกันดูก่อนดีที่สุดครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#11 cheterk

cheterk
  • 314 โพสต์
  • Interests:พระนิพพาน

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 08:19 PM

ผมก็เหมือนกันครับ แม่จะไม่เห็นด้วย ในเรื่องต่างๆ ที่ว่า

1. เรียนจบตรีแล้วทำไมยังไปบวช น่าจะหางานดีๆ ทำดีกว่า (ผมทำงานมา 3 ปีแล้วครับ)

2. คิดจะไม่เลี้ยงพ่อแม่หรอ ไปบวชแล้วนะ ใครจะดูแล หาเงิน

3. ไปบวชแล้วจะการเงิน ทอง สรรเสริญ ตำแหน่งจะมีได้อย่างไร แล้วถามอีกว่า เราก็ไม่รวยกันซะทีละสิถ้าไปบวช

4. จะพูดประมาณว่าไปบวชทำไม ได้อะไร หางาน หาเงิน มีครอบครัว สะสมเงินให้เรารวยกัน เราก็จะมีความสุขกัน

ประมาณนี้ละครับ

แต่ผมมาคิดว่าจะรอเลี้ยงครอบครัวก่อนแล้วเมื่อไรจะได้บวช ถ้าเลี้ยงไปถึงผมอายุ 50-60 จะเหลือเวลาทางธรรมอีกเท่าไรกัน

ผมไม่แสวงหา ลาค ยศ สรรเสริญ และก็ไม่คิดจะมีครอบครัว ขยายสกุลเพราะคงทำให้เรามีความทุกข์ หาสุขที่แท้จริงไม่ได้

แนะนด้วยนะครับ

#12 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 08:23 PM

แต่ผมมาคิดว่าจะรอเลี้ยงครอบครัวก่อนแล้วเมื่อไรจะได้บวช ถ้าเลี้ยงไปถึงผมอายุ 50-60 จะเหลือเวลาทางธรรมอีกเท่าไรกัน

ผมไม่แสวงหา ลาค ยศ สรรเสริญ และก็ไม่คิดจะมีครอบครัว ขยายสกุลเพราะคงทำให้เรามีความทุกข์ หาสุขที่แท้จริงไม่ได้

แนะนด้วยนะครับ

อืม ลองขอท่านบวชระยะสั้นสิครับ รอจังหวะเหมาะๆ เช่น หาเรื่องเปลี่ยนงาน แล้วก็อาศัยรอยต่อตรงนั้นบวชไงครับ หรือ อีกวิธีนึงก็หาเรื่องเรียนต่อ แล้วก็บวชก่อนที่จะเริ่มเรียนไงครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#13 PICHITCHAI

PICHITCHAI
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 12:11 PM

ชักชวนท่านเข้าวัดซิครับ ให้ท่านเข้าใจในเป้าหมายชีวิต กฏแห่งกรรมและชีวิตในวัฏฏสงสาร และเมื่อท่านมีความเข้าใจเหมือนกับที่เราเข้าใจรับรองว่าท่านคงไม่ขัดแน่มีแต่จะส่งเสริมว่า อย่าสึกนะลูก

#14 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 01:23 PM

ตามที่คุณ BLUE MOON และทุก ๆ ท่านตอบมาถูกต้องแล้วครับ

ไม่รู้เป็นกรณีเดียวกันหรือเปล่า

เมื่อก่อนตอนเริ่มทำงานใหม่ ๆ ได้สัก ๕-๖ ปีแล้ว เกิดความเบื่อหน่ายงานอยากบวชเป็นอย่างมาก
เลยปรึกษา พ่อแม่ ญาติผู้ใหญ่ ดู เขาถามว่าจะบวชวัดไหน ? บวชกับพระองค์ไหน ใครจะบวชให้ ตอนนี้ทำงาน
อยู่จะลาออกไปเลยหรือ ตอนนั้นชอบอ่านหนังสือธรรมะอยู่ก็ตอบไปตามความเห็นตัวเอง แต่ ดู ๆ แล้วท่าน
จะยังไม่ยินดีในการบวชครั้งนั้น ประมาณว่า ยังไม่ได้ทดแทนคุณเลยก็จะบวชแล้ว เงินทองยังหาไม่ได้เลยบวช
แล้วจะอยู่อย่างไร ต้องเป็นภาระให้ท่านทั้งสองอีก ท่านจึงบอกให้เข้าใจเรื่องการทำงานแล้วเครียดอยากบวช
จนสามารถปรับใจทำงานต่อได้ทุกวันนี้

กรณีนี้คือท่านเห็นว่า อยากบวชเพราะอารมณ์ชั่ววูบเพราะความเครียดงาน ไม่ใช่เพราะอยากบวชจริง ๆ เมื่อท่านพูดมา
เออ น่าจะจริงไม่บวชและกลับมาทำงานต่อ ซึ่งถ้าตอนนั้นบวชก็คงจะสึกออกมาอีก แล้วก็มาหางานใหม่ ทำให้เสียเวลา
ทำงานไปเปล่า ๆ เพราะถ้าบวชก็คิดจะบวชไปตลอดเลย

แต่ถ้าอยากบวชภาคฤดูร้อนหรือบวชระยะสั้น ไม่น่ามีปัญหาเพราะว่า เรายังไม่ต้องปล่อยวางภาระทั้งหมด
บวชระยะสั้นหรือภาคฤดุร้อนนี้บวชไม่ยากครับ ผมบวชมาแล้ว

หรือถ้าอยากบวชตลอดชีวิต ก็ต้องมีความตั้งใจจริง ๆ และต้องมั่นใจจริง ๆ มีเหตุผลที่ดีตอบคำถาม
ของพ่อแม่ได้ ไม่เป็นภาระให้ใคร และที่สำคัญคือ ต้องสละความห่วงใยทรัพย์สมบัติทั้งหลายให้ได้
ก่อนมั่นใจว่า เราต้องการนิพพานสมบัติจริง ๆ อย่างนี้ใคร ๆ ก็ห้ามให้บวชไม่ได้แน่ ๆ ถึงไม่อยากให้บวช
ก็ต้องยอมอนุโมทนา

หยุดคือตัวสำเร็จ

#15 ป่าน072

ป่าน072
  • 371 โพสต์
  • Interests:การศึกษาต่อในวิชา วิทยาศาสตร์<br />วิศวะปิโตรเคมี

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 02:23 PM

ถ้าพ่อแม่คัดค้านไม่ต้องบวชหรอกค่ะ
ท่านไม่ชอบใจหรอกค่ะ
เมื่อดวงตาปิดสนิมอย่างละมุน
ไม่มีลุ้นเร่งจองมองที่หมาย
ก็จะพบผู้รู้อยู่กลางกาย
ธาตุอ่อนแก่มากมายถึงปลายทาง

#16 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 02:28 PM

ในสมัยพุทธกาล มีพระอรหันต์รูปหนึ่ง (เคยมี scoope ใน DMC ด้วย) ที่อยากบวช แต่พ่อแม่ไม่อนุญาติ เลยไม่ยอมกินข้าว จนร่างกายผ่ายผอม สุดท้ายด้วยความรักที่พ่อแม่มีต่อบุตรเลยอนุญาติให้บวชได้

จะเอาแบบนี้ไม๊ครับ รับประกันผล ได้บวชแน่นอน

#17 huy072

huy072
  • 168 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 05:19 PM

ใครเหรอ สำคัญกว่าพ่อแม่ไหม

#18 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2006 - 05:57 AM

สาธุ

#19 บีบีน้อย

บีบีน้อย
  • 116 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2006 - 11:14 PM

เห็นด้วยค่ะ สาธุ ๆๆ

ก็ลองแนะนำคุณพ่อคุณแม่ให้ท่านเข้าวัดดูสิคะ แล้วท่านก็จะเริ่มเข้าใจเอง

#20 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 09 October 2006 - 08:44 PM

ผมยังเป็นกัลยาณมิตรชวนที่บ้านเข้าวัดเลยครับตอนบวชนะให้มาถวายผ้าไตร ตอนแรกแม่ไม่เชื่อว่าจะบวชได้และแม่อยากบวชให้แถวบ้านแต่เราไม่เอาล่ะเลยเสนอไปว่าที่วัดกำลังจะมีงานบวชเลยบอกว่าบวชที่นี้ดีกว่าไม่เสียเงินเลยไม่ต้องทำอะไร แค่ขอให้มา ตั้งแต่นั้นพ่อกะแม่ก็มาตลอดเลย
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี