ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ไม่รู้จะตั้งว่าไรดีค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 23 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 dek-d ka

dek-d ka
  • 101 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 07:49 PM

ค่ะ ก็หนูนะคะจะขอความเห็นจากผู้ที่อาบน้ำร้อนมาก่อนค่ะ คือหนูอยากรู้ว่าทำไงให้เรียนเก่ง กีฬาเก่ง รำเก่ง คือว่าง่ายทำไงให้หนูได้ในทุกๆเรื่องค่ะ แล้วก็ทำไงให้หนูเป็นเยาวชนคนเก่งและดีดังที่โลกต้องการได้ค่ะ

#2 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 08:13 PM

คิดก่อนทำ จำกฏเกณฑ์ เร่งปฏิบัติ
เรามิใช่อัจฉริยะ ใช้ความมานะเป็นจุดยืน
----------------

โอม

สุ จิ ปุ ลิ

555
----------------
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#3 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 08:32 PM

มันไม่มีอะไรที่เราทำได้ทุกเรื่องเสมอไปนะค่ะ ถ้าน้องอยากเก่ง เรียนหนังสือเก่ง พี่ขอแนะนำ นั่งสมาธิค่ะ อยากเก่งกีฬา หมั่นซ้อม รำเก่งก็หมั่นหัด

เราทำได้ถ้าได้ทำ เราทำไม่ได้ ถ้าไม่ได้ทำ นะจ๊ะ ต้องเก่งและดี เก่งคู่คุณธรรม นี้แหละเยาวชนคนเก่งและดีของโลกละจ๊ะ

คิดก่อนทำ จำกฏเกณฑ์ เร่งปฏิบัติ
เรามิใช่อัจฉริยะ ใช้ความมานะเป็นจุดยืน

คารม คมคายเหลือเกินนะพี่บูม

เอ๊ะเราเป็นน้องนี้น๊า เหอะๆ ขออภัยค่ะ พี่เข้าวัดก่อนต้องเคารพ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#4 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 09:05 PM

รักในสิ่งที่เป็น และ พยายามเป็นในสิ่งที่รักค่ะ

ทบทวน และ ทุ่มเท ให้มากขึ้น ฝึกฝน และ ฝักใฝ่ ให้มากขึ้น มากขึ้น และ มากขิ้น

เพราะ ไม่มีอะไรในโลกนี้ ที่เราอยากเป็นแต่เป็นไม่ได้ เว้นเพียงอย่างเดียว เป็นคนที่ไม่ใช่เรา

มีคำกล่าวอยู่คำนึงค่ะ

If you try, of course

You can do it today more than yesterday but little than tomorrow

จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#5 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 09:11 PM

"สำเร็จเมื่อคิด สัมฤทธิ์เมื่อพยายาม"

#6 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 11:28 PM

creat the cause for it kah....
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#7 บีบีน้อย

บีบีน้อย
  • 116 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2006 - 02:11 AM

จะทำอะไรต้องมุ่งมั่นและตั้งใจค่ะ ต้องไม่ท้อ

อยากเรียนเก่ง>> หมั่นอ่านหนังสือ ทบทวนความรู้ แลกเปลี่ยนความรู้กับเพื่อนๆ สงสัยอะไรถามอาจารย์ และ นั่งสมาธิ(ช่วยให้เข้าใจอะไรๆได้ดีขึ้น)

อยากเล่นกีฬาเก่ง>> อันนี้ต้องหมั่นฝึกซ้อม ต้องพยายาม ไม่ขี้เกียจ ไม่สำออย(หมายถึง เหนื่อยนิดหน่อยก็ไม่เอาแล้ว หรือ เจ็บนิดหน่อยก็ไม่เล่นแล้ว) จดจำเทคนิคการเล่น เวลาแข่งต้องวิเคราะห์คู่ต่อสู้ด้วย ว่าเขามีจุดอ่อนตรงไหน แล้ววิเคราะตัวเราเองด้วยว่าเราอ่อนตรงไหน เราไม่ได้ตรงไหนต้องซ้อมบ่อยๆ ถามพวกนักกีฬาก็ได้ค่ะ

อยากรำเก่ง>> เด็กน้อยเองไม่มีประสบการณ์การรำนะคะ แต่เป็นนักเต้นมาก่อนค่ะ จะบอกว่า ใจรักสำคัญที่สุด ต้องรักที่จะทำ ต้องใส่อารมณ์เข้าไปเวลาเต้น หมั่นฝึกซ้อม ดูตัวเองในกระจกว่า ท่าเรามันสวยหรือยัง ถ้ายัง ต้องทำยังไงถึงจะสวย เพราะบอดี้ของแต่ละคนไม่เหมือนกันค่ะ ตัวเราเองจะรู้ดีที่สุด ต้องไม่ขี้เกียจซ้อมนะคะ อย่าคิดว่า ทำได้แล้ว แล้วก็ไม่ฝึกต่อ

อยากเป็นคนเก่งและดีที่โลกต้องการ>> ก็ต้องทำประโยชน์ให้แก่มวลมนุษยชาติ ชี้นำเขาไปในทางที่ถูก ทำให้มนุษย์ทั้งหลายมีความเห็นถูก เข้าใจสัจธรรมแห่งชีวิต พูดง่ายๆคือ เป็นกัลยาณมิตรนั่นเองค่ะ

ส่วนจะทำอย่างไรให้ได้สมดังใจอยากทุกประการนั้น คงทำไม่ได้หรอกค่ะ ^^ เอาเป็นว่า ตั้งใจจะทำอะไรแล้วก็พยายามทำให้ดี ทำให้ถึงที่สุด ถ้าถึงที่สุดแล้วยังไม่สำเร็จดังใจหวังก็ให้มองในแง่ดีไว้ แล้วก็ทำใจยอมรับมันค่ะ หรือไม่ก็ลองวิเคราะห์ดูว่า ที่เราทำไม่สำเร็จนั้นเป็นเพราะอะไร แล้วแก้ตรงจุดนั้นไปค่ะ

#8 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 26 August 2006 - 09:42 AM

อิทธิบาท 4 คุณธรรมแห่งความสำเร็จ
ถ้านำไปใช้ รับรองสำเร็จทุกเรื่อง ช้าหรือเร็วเท่านั้นเอง
ได้แก่ เต็มใจทำ แข็งใจทำ ตั้งใจทำ เข้าใจทำ

ถ้าเรียนก็ ต้อง เต็มใจเรียน อย่าฝืนใจเรียน
แข็งใจเรียน(ขยันอดทน) อย่ายี้เกียจเรียน
ตั้งใจเรียน อย่าฟุ้งซ่านเหม่อลอยขณะเรียน
เข้าใจเรียน หมั่นทบทวนแบปฝึกหัด

ถ้าว่ายน้ำก็ ต้อง เต็มใจว่ายน้ำ อย่าฝืนใจว่ายน้ำ
แข็งใจว่ายน้ำ อย่าขี้เกียจว่ายน้ำ
ตั้งใจว่ายน้ำ อย่าฟุ้งซ่านเหม่อลอยขณะเรียนว่ายน้ำ
เข้าใจว่ายน้ำ หมั่นศึกษาข้อดีข้อเสียของท่าต่างๆ หาวิธีให้เป็นเร็วๆ เป็นต้น
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#9 arraya

arraya
  • 298 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2006 - 11:33 AM

ทำสมาธิ
เมื่อใจรวมเป็นสมาธิ มีความมุ่งมั่นในการอ่านหนังสือ ฝึกฝน ก็จะเก่งขึ้น

รักษาศีล
จะได้ไม่ทำเรื่องอื่นที่ไร้สาระ
ไม่คบคนพาล คบแต่บัณฑิต

ทำบุญแล้วอธิษฐาน
จะได้ไม่มีอุปสรรคในชีวิตไง เช่นเล่นกีฬา เกิดหกล้มแค่ข้อเท้าแพลง (ดีกว่าหัก)

#10 ฉันจะติดตามเธอ

ฉันจะติดตามเธอ
  • 135 โพสต์
  • Interests:การฝึกตัวครับผม เรื่องน่ารู้ก็น่าสนใจนะ

โพสต์เมื่อ 26 August 2006 - 01:35 PM

ทำให้สม่ำเสมอครับผม แล้วตั้งใจทำให้ดีที่สุดด้วยนะครับ

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามอยู่ที่นั้นครับ สำเร็จแน่นอน นอกจากไม่พยายาม
อย่ามัวแต่คิดฝันเลยครับ ลงมือทำกันเถอะ
เราก็เหมือนเด็กคนหนึ่ง ที่เพิ่งคลาน

#11 num_dmc

num_dmc
  • 1 โพสต์
  • Interests:คอมพิวเตอร์<br />ธุรกิจส่วนตัว

โพสต์เมื่อ 26 August 2006 - 02:08 PM

ได้คำแนะนำดีๆ แล้วก็เริ่มลงมือทำเลย ไม่ต้องรอให้ทุกอย่างพร้อมแล้วค่อยทำ เริ่มทำแล้วค่อยๆ ปรับปรุงให้ดีขึ้น
ถอนรากถอนโคนของปัญหา

#12 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 26 August 2006 - 04:19 PM

Just do it nOw..!!!

คุณครูไม่ใหญ่ท่านให้พร ในโรงเรียนอนุบาลฝันในฝัน เมื่ออาทิตย์ก่อนว่า

จงพยายาม..จงพยายาม..จงพยายาม..จงพยายาม..จงพยายาม.. smile.gif

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#13 สายธารธรรม

สายธารธรรม
  • 125 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2006 - 04:34 PM

ดีใจจังค่ะ laugh.gif ที่น้องอยากเป็นทั้งคนเก่งและคนดี

ได้รับคำแนะนำดีๆไปเยอะแล้ว เอาไปฝึกฝนเพื่อให้เก่งและดีให้ได้นะคะ

และถ้าทำได้แล้ว ก็อย่าลืมทำหน้าที่กัลยาณมิตรแนะนำเพื่อนๆให้เก่งและดีตามน้องไปด้วยให้ได้นะคะ เพราะถือว่าเป็นการได้บุญหลายต่อเลย คือบุญที่เราฝึกฝนอบรมตัวเอง และบุญที่ช่วยให้คนอื่นเป็นคนดีตามไปด้วยไงคะ

ดังนั้น อย่าลืมทำหน้าที่ด้วยนะคะ smile.gif
บุญเป็นพลังแห่งความบริสุทธิ์

ที่จะบันดาลให้เกิดความสุข ความสำเร็จในชีวิตในทุกๆระดับ

#14 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2006 - 04:43 PM

อิทธิบาท 4 ไงคะ

ฉันทะ วิริยะ จิตตะ วิมังสา

ตั้งใจจริงแล้วทำจริงๆ

ที่สำคัญต้องมีสมาธิเป็นพื้นฐาน

เพราะใจที่ฝึกมาดีแล้ว จะมีกำลังมาก

คิด พูด ทำอะไรก็สำเร็จค่ะ

จับหลักได้แค่นี้..เก่งและดีอยู่แค่เอื้อมมือนะคะ
ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#15 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 26 August 2006 - 05:16 PM

จะเอาชาตินี้หรือชาติหน้าล่ะจ๊ะ หุหุหุ ถ้าเอาชาตินี้เลยก็ หมั่นฝึกฝน อดทน มุมานะ อย่าลดละความพยายามเท่านั้นล่ะจ๊ะ
แต่ถ้าจะเอาชาติหน้าละก็ ทำบุญแล้วอธิฐานเลยจ๊ะ ให้ทุกอย่างที่หวังและตั้งใจในทางที่ดีงามและเป็นประโยชน์ต่อตัวเอง สำเร็จๆๆ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#16 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 26 August 2006 - 08:41 PM

อิทธิบาท 4 ค่ะ สูตรสำเร็จ

ทำในสิ่งที่รัก
รักในสิ่งที่ทำ

เก่งแล้วต้องดีด้วยนะคะ เอาใจช่วยค่ะ
Relax & Alert

#17 จริยคุณกุลภัทร์

จริยคุณกุลภัทร์
  • 368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2006 - 10:19 PM

vอย่าลืมเป็นเด็กดีด้วยนะคะ
072 สาธุค่ะ

#18 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 August 2006 - 02:00 AM

ค่ะ ก็หนูนะคะจะขอความเห็นจากผู้ที่อาบน้ำร้อนมาก่อนค่ะ คือหนูอยากรู้ว่าทำไงให้เรียนเก่ง
กีฬาเก่ง รำเก่ง คือว่าง่ายทำไงให้หนูได้ในทุกๆเรื่องค่ะ แล้วก็ทำไงให้หนูเป็นเยาวชนคนเก่งและดีดังที่โลกต้องการได้ค่ะ

ทำตามที่พี่ ๆ แนะนำ ใช่เลยครับ แถมด้วย
อันนี้ได้มาจากกระทู้เก่า ๆ

1.หาครูดี..มีแล้วสมบูรณ์แบบที่สุดคือครูไม่ใหญ่
2.ฟังคำครู.....
3 ตรองคำครู
4. ทำตามครู..

ปฏิบัติตามแล้วจะมีความเจริญก้าวหน้าอย่างเดียว

หยุดคือตัวสำเร็จ

#19 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 28 August 2006 - 10:02 AM

เราทำได้ถ้าได้ทำ เราทำไม่ได้ ถ้าไม่ได้ทำ นะจ๊ะ ต้องเก่งและดี เก่งคู่คุณธรรม นี้แหละเยาวชนคนเก่งและดีของโลกละจ๊ะ
สาธุค่ะน้องฝน...น้องฝนนี่เก่งขึ้นทุกวัน ๆ เยี่ยมจริง ๆ ... บุญโตอายเด็กจังred_smile.gif

#20 ฝันที่เป็นจริง

ฝันที่เป็นจริง
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 August 2006 - 12:51 PM

เรียนเก่ง

ฝึกนั่งสมาธิเป็นประจำครับ ผมประสบกับตัวเองมาแล้ว เกรดพุ่งขึ้น ทั้งๆที่ใช้ความพยายามน้อยลง

"หยุด เป็น ตัวสำเร็จ"

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#21 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 28 August 2006 - 12:57 PM

ทั้งๆที่ใช้ความพยายามน้อยลง
"พยายามน้อยลง" ของคุณฝันที่เป็นจริง คือ อะไร? ขนาดไหนค่ะ? dont_tell_anyone_smile.gif

#22 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2006 - 12:58 PM

ลองไปทบทวน ประยุกต์ใช้จาก
http://www.kalyanami...x_mongkhol.html

มงคลที่ ๖ ตั้งตนชอบ
มงคลที่ ๗ พหูสูต
มงคลที่ ๘ มีศิลปะ

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#23 ป่าน072

ป่าน072
  • 371 โพสต์
  • Interests:การศึกษาต่อในวิชา วิทยาศาสตร์<br />วิศวะปิโตรเคมี

โพสต์เมื่อ 03 September 2006 - 04:28 PM

เป็นคนเก่ง แล้วต้องดีด้วยนะคะ
เมื่อดวงตาปิดสนิมอย่างละมุน
ไม่มีลุ้นเร่งจองมองที่หมาย
ก็จะพบผู้รู้อยู่กลางกาย
ธาตุอ่อนแก่มากมายถึงปลายทาง

#24 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 27 September 2006 - 02:12 PM

ความพยายามครับสูความสำเร็จ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี