ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ขายแบบนี้บาปไหม ?

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 01:41 PM

สมมุติว่า

ร้านอาหารแห่งหนึ่งตั้งอยู่ในชุมชน ขายอาหารดีมากเพราะเปิดมานานแล้ว มีลูกค้าติดหลายคน
รอบ ๆ ร้านค้านั้น ก็มีร้านเล็ก ร้านน้อย กระจายอยู่รอบ ๆ เช่นร้านขายขนม ร้านขายของปิ้งย่าง
ร้านขายผลไม้ และร้านขายของชำ ขายเครื่องดื่ม ทุกร้านที่เปิดตามก็พลอยขายได้ไปด้วย

เมื่อเวลาผ่านมาร้านรอบ ๆ ข้าง บางร้านก็ขายดีขึ้นเพราะคนมากินอาหาร จึงได้รับผลพลอยได้ เจ้าของร้าน
จึงมีความคิดว่า ที่คนรอบ ๆ ข้างขายดีก็เพราะคนมาทานอาหารที่ร้านเขา จึงเริ่ม ให้ลูกน้องนำของมาขายในร้าน
เช่น ขนม ของปิ้งย่าง ผลไม้ ของใช้ต่าง ๆ เพื่อให้ครบวงจร โดยร้านที่อยู่รอบข้างได้รับความเดือดร้อนกันทั่ว
เพราะ เจ้าของร้านอาหารขายทุกอย่างที่อยู่รอบ ๆ ข้าง โดยคิดว่ารายได้นั้นน่าจะเป้นของเขาทั้งหมด

และเหตุที่ร้านอาหารใหญ่จึงมีทุนมากกว่า สามารถขายได้ถูกกว่า(ตัดราคา) ดีกว่า มีลูกน้องและบริวารมากว่า
ทำให้ร้านรอบ ๆ ข้างหลาย ๆ ร้านอยู่ไม่ได้ โดยที่เจ้าของร้านอาหารบอกว่า เขามีค่าใช้จ่ายเยอะจำเป็นต้องทำ

ในกรณีนี้เรื่องการค้าขายบางทียังไม่มีเคสแบบนี้ หรือ ยังดูไม่หมดก็ไม่รู้

เจ้าของร้านอาหาร ทำเช่นนี้บาปหรือไม่ ?
หรือเป็นเวรกรรมของร้านเล็ก ๆ นั่นเองจึงเป็นเช่นนี้ ?

หยุดคือตัวสำเร็จ

#2 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 01:51 PM

ถ้าใจของเจ้าของร้านใหญ่ ไม่มีเจตนาทำลายหนทางทำมาหากิน หรือไม่มีเจตนาแย่งลูกค้าของร้านเล็กๆ
ก็ไม่น่าเป็นไรมาก
แต่ต่อไป เจ้าของร้านใหญ่ก็คงจะเจอเหตุการณ์คล้ายๆแบบนี้ แต่กลับกัน

แต่ถ้า เจตนาไปปิดกั้นหนทางการหากินของบรรดาร้านเล็กๆ เจตนาก็บาปแล้ว
เจตนาไปแย่งรายได้เขา(ที่ได้อยู่ปกติ) ไปเบียดเบียนเขาทางอ้อม

ถ้อยทีถ้อยอาศัยกันดีกว่า ขายของที่ไม่ซ้ำกันให้ลูกค้ามีตัวเลือกเยอะๆ
ช่วยๆกันทำอร่อยๆ ดึงลูกค้าจากที่อื่นๆ ให้มากินย่านนี้ให้มากๆ ทุกร้านทุกคนก็จะได้ประโยชน์ไปพร้อมๆกัน
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#3 SmilingCat

SmilingCat

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 02:33 PM

ขอบคุณผู้ที่แนะนำนะครับ เพราะผมกำลังคิดจะเป็นแบบเจ้าของร้านท่านนี้อยู่ไม่รู้ถูกหรือผิต

#4 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 03:08 PM

ที่ว่ามา จริงๆ แล้วไม่น่าจะมีปัญหานะ คำว่า "ได้เปรียบ" กับคำว่า "เอาเปรียบ" มันไม่เหมือนกัน ตัวอย่างที่ยกมาตอนต้นเป็นลักษณะของการได้เปรียบครับ อาจจะเป็นเรื่องทำเลการค้า ลูกค้าประจำ ฯลฯ แต่ถ้าตัดราคากันเมื่อไหร่ คนนั้นก็จะอยู่ในฐานะเอาเปรียบทันที
แต่ยังไงๆ ก็ขอให้คิดให้มากๆ ว่าถ้าการค้าที่ทำอยู่ ยังดำเนินไปได้ด้วยดี ก็ควรจะเป็นการถ้อยทีถ้อยอาศัยดีกว่า ถึงจะเป็นบาป แต่ก็อาจจะทำให้มีการผูกเวรกันก็ได้ ถ้ายังนึกอะไรไม่ออก ลองนึกถึงชาดกเรื่องหนึ่งที่เป็นเหตุให้พระเทวทัต ผูกเวรกับพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ในคราวที่เกิดเป็นพ่อค้าคู่แข่งกันสิครับ

#5 จงมีสมบัตตักไม่พร่อง

จงมีสมบัตตักไม่พร่อง
  • 57 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 04:52 PM

Lotus Macro 7-eleven ทำเอาร้านโชว์ห่วยแทบสูญพันธ์
ถ้าไม่ปรับตัว ปลาใหญ่กินปลาเล็กครับ

#6 ฉันจะติดตามเธอ

ฉันจะติดตามเธอ
  • 135 โพสต์
  • Interests:การฝึกตัวครับผม เรื่องน่ารู้ก็น่าสนใจนะ

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 05:06 PM

ในยุคนี้ต้องมีการปรับตัวครับ แต่อย่าลืมถึงจริยธรรมด้วย
การอยู่ร่วมกันในสังคมถ้าอยู่กันแล้วเป็นสุข ถ้อยทีถ้อยอาศัยกันได้มีแต่ความเจริญครับ
อย่าไปเห็นแก่ได้เกินไปนะครับ อยู่อย่างพอเพียงครับ

ลองถ้าร้านเล็กๆเดือดร้อนขึ้นมา การประทุษร้ายหรือแสดงความไม่พอใจอาจเกิดขึ้นได้
ต้องระวังผลภายหน้าด้วยนะครับ
เราก็เหมือนเด็กคนหนึ่ง ที่เพิ่งคลาน

#7 cheterk

cheterk
  • 314 โพสต์
  • Interests:พระนิพพาน

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 09:31 PM

ช่วยๆ กัน แบ่งปันกันดีกว่าครับ เป็นบารมี เผื่อแผ่นะครับ แบ่งกันใช้ แบ่งกันกิน แบ่งกันค้าขาย

#8 SmilingCat

SmilingCat

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 11:51 PM

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

ที่ผมสมมุติขึ้นก็มีส่วนของความจริงด้วย ตัวอย่างร้านอาหารที่ยกมาให้เห็นอยุ่ในตำบลเดียวกัน
ขอบคุณคุณ Tanay007 ที่เตือนสติ เรื่องของพระเทวทัตกับพระพุทธเจ้าครับ เพราะเรื่องแย่งชิง
กันค้าขาย ทำให้เกิดผูกอาฆาตกันเป็นปฐมชาติเลย เพราะเรื่องนี้ควรระวังมาก ๆ เหมือนกัน

เมื่อเราต้องการรายได้เพิ่มขึ้น ลูกค้ากลุ่มเดียวกัน ก็ต้องมีผู้เดือดร้อนเพราะได้น้อยลง
ไม่ใช่มีแต่ร้านอาหารนี้เท่านั้น หลาย ๆ แห่งที่ผู้ที่ขายดีที่สุดมักจะขยายกิจการรอบ ๆ ข้างแบบนี้
บางครั้งมันก็จำเป็นเหมือนกันต้องทำ ( จำเป็นไม่ทำไม่ได้เพราะเกิดการแข่งขันกันเอง ) แข่งวาสนากัน

ที่ร้านคงจะไม่ขยายอะไรมาก เห็นใจกันดีกว่า

#9 middleway

middleway
  • 114 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 August 2006 - 08:57 AM

ให้หาของมาขาย หรือ ทำธุรกิจที่ไม่ซ้ำกับ ของเดิมค่ะ
ธุรกิจเสริมสวยสุนัข ก็น่าสนใจนะคะ ที่นี่ hits ค่ะ ค่าตัดขนแพงกว่า ตัดผมคนเราอีก
แต่ก็มีขนรักหมา พากันไปตัดเยอะนะ

#10 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 31 August 2006 - 10:48 AM

ผมว่าไม่น่าจะผิดนะครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องขึ้นอยู่กับเจตนาของเจ้าของร้านท่านนั้นด้วย หากเป็นการขยับขยายร้านเพื่อให้ร้านได้มีรายได้เพิ่มขึ้นโดยการเพิ่มรายการเลียนแบบอย่างร้านรอบๆข้างผมว่าก็ไม่น่าจะบาปแต่อย่างใด เพียงแต่อาจจะส่งผลกระทบต่อร้านรอบๆข้างทำให้เกิดความไม่พอใจขึ้นมาเท่านั้น

หากคุณเจ้าของกระทู้อยากจะขยับขยายร้านผมขอแนะนำแบบสินติวิธีให้ลองเอาไปพิจารณาดูนะครับ โดยการที่คุณเจ้าของกระทู้ชักชวนร้านเล็กร้านน้อยเข้ามาร่วมในลักษณะคล้ายหุ้นส่วนในร้าน โดยการจัดสรรปันส่วนให้พอเหมาะและยุติธรรม ส่วนคุณเจ้าของร้านอาจจะได้รายได้เสริมด้วยการเก็บค่าเช่าพื้นที่ๆไม่แพงจนเกินไป เอาแค่คุ้มกับค่านําค่าไฟและได้กำไรนิดหน่อยในแต่ละวันก็พอ หากผู้ที่อยู่รอบข้างเราเห็นด้วยหรือยินยอม เราจะได้ไม่ต้องสร้างความไม่พอใจหรือก่อศัตรูรอบข้างขึ้นมาไงครับ ดีไม่ดีอาจได้ทำหน้าที่เป็นผู้นำบุญพาเข้าวัดอีกต่างหาก ยิงปืนนัดเดียวได้นก2ตัวครับ หุหุหุ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#11 SmilingCat

SmilingCat

โพสต์เมื่อ 01 September 2006 - 04:23 PM

ขอบคุณทุกท่านครับ เป็นวิธีที่ดีมากครับ ทำอย่างสันติวิธี

เราไม่แข่งไม่คิดจะให้ใครเดือดร้อน ก็ขออย่าให้ใครมาแข่งหรือคิดร้ายต่อเราก่อนเลย สาธุ

#12 D_jung

D_jung
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 September 2006 - 08:40 PM

อธิษฐาน อย่าให้ใครมาทำร้ายเราเลย
และเราอย่าได้ไปทำร้ายใครเลย

ทางใครก็ทางคนนั้น อยู่กันอย่างสงบสุขดีกว่า

#13 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 07 October 2006 - 09:24 PM

ก็ขึ้นอยู่กับวิธีการด้วยนะ

กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี