ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยู่ดีๆ ของพัง เสียหาย เกิดจากวิบากกรรมอะไรคะ :'(

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 18 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 August 2006 - 03:56 PM

cry_smile.gif มือถือตกน้ำ วันพายุเข้าวัดอ่ะค่ะ อุตสาห์เดินออกไปช่วยลากต้นไม้ที่ขวางถนนอยู่ มอเตอร์ไซค์ล้มระเนระนาด แต่ดันทำมือถือตัวเองตกน้ำ ไม่น่าเลย ฮืออๆๆ

ก็เลยนึกขึ้นมาได้ เพราะว่าเจอคนที่ได้ของมา ซื้อของมาใหม่ ก็จะมีแต่พัง เสียหายอยู่ตลอด ต้องซ่อม ต้องอารมณ์เสียตลอดเลย หายบ้าง พังบ้าง ทั้งที่ในปัจจุบันก็มักทำบุญด้วยของใหม่ๆ อยู่ตลอด ทำเยอะด้วย จนเป็นที่น่าสงสัยว่าวิบากกรรมอะไร แต่บางคน เวลาซื้อของเก่าๆ ก็เหมือนได้ใหม่ เพราะอะไรคะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#2 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 31 August 2006 - 04:03 PM

โธ๊!!!คุณฟ้าร้าง...ปลอบยังงัยดีนี่ cry_smile.gif

#3 บีบีน้อย

บีบีน้อย
  • 116 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 August 2006 - 04:51 PM

แง้ว - -" คิดซะว่า มือถือตก ยังดีกว่าตัวตกแล้วกันค่ะ ^^

#4 ตุ๊กตาหมู

ตุ๊กตาหมู
  • 94 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 August 2006 - 05:02 PM

วันที่พายุเข้าบ้านเราอยู่ใกล้ๆกับแหละค่ะ หลังคาบ้านไป14แผ่นผ้าเพดานพัง ของในบ้านเสียหายหลายอย่าง จาน ทีวีก็ดูไม่ได้เลยค่ะ น่ากลัวจริงๆเลยค่ะ นั่งสวดมนต์อยู่กระเบื้องหลังคาหล่นลงมาเฉียดฉิวหัวไปเลย

#5 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 August 2006 - 05:47 PM

cry_smile.gif cry_smile.gif cry_smile.gif

คิดซะว่า ของทุกอย่างมันมีวงจรชีวิตของมันเองก็แล้วกันนะคะ

ส่วนเรื่องที่บอกว่า มีวิบากอะไร ก็ตอบไม่ได้เหมือนกัน

สันนิษฐานว่า

อาจจะเคยใช้ของหรือสมบัติพระศาสนาอย่างไม่ระวังรึเปล่าน๊า unsure.gif

(อย่าเพิ่งเชื่อนะคะแค่สันนิษฐาน)

แต่การออกไปช่วยลากต้นไม้ ถือว่าเป็นการขวนขวายในกิจที่ควรทำ

ได้บุญเยอะ ต้องขออนุโมทนาด้วยนะคะ happy.gif

ได้บุญแล้วก็ใช้ซะเลย ให้อธิษฐานว่า

สาธุ..ด้วยบุญนี้..ขอให้รักษาข้าพเจ้า

และสิ่งของอันเป็นสมบัติของข้าพเจ้าให้ปลอดภัย

ขอให้อย่าได้แตกหักเสียหายก่อนกาลอันสมควร

ดังนี้เป็นต้นค่ะ happy.gif
ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#6 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 31 August 2006 - 06:00 PM

อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา ^^
------------------------
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#7 joeintra

joeintra
  • 261 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 August 2006 - 06:02 PM

ก็ ระมัดระวัง ให้มากขึ้นครับ คงไม่มีกรรมอะไรนะครับ smile.gif

#8 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 August 2006 - 07:50 PM

โอ๋ อย่าร้องไห้ค่ะ น้องฟ้าร้าง อันที่จริงก็มีส่วนของวิบากกรรมที่เคยทำให้เกิดความเสียหายแก่ผู้ประมาทโดยไม่ได้ตั้งใจค่ะ
แต่ว่าถ้ามีสติ ก็จะไม่มีช่องแทรกเข้ามาค่ะ แฮะๆ เมื่อทำทานเนืองๆ แล้วอธิษฐานว่าอย่าให้เกิดความเสียหายแก่ตนเองและทรัพยสิน
ไปทุกชาติ ขอให้ได้สติรู้เท่าทันก่อนและแก้ไขได้ล่วงหน้าหรือทันท่วงที
The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#9 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 31 August 2006 - 08:02 PM

เมื่อไม่นานมานี้โทรศัพท์หนูหาย ไปอ่านหนังสือห้องสมุด พอมาขึ้นเรียนคาบ7 เปิดกระเป๋าดูไม่มีเลยค่ะโทรศัพท์ แล้วเบอร์พี่ๆที่วัดก็หายหมดเลย แต่แปลกหนูไม่ร้องไห้เลย ไม่เสียใจ แต่กลับคิดว่า ชาติก่อนเราคงจะเอาของเขามาแล้วเขามาเอาคืนในชาตินี้ แต่ถ้าหนูไปแช่งเขาจะส่งผลในชาติหน้าไม่จบไม่สิ้นอีกเลยคิดสะว่าอโหสิกรรมสะชาตินี้เลย
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#10 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 31 August 2006 - 08:06 PM

อย่างนี้ต้องไปหา พี่เบริด์ ซ่อมได้ แล้วล่ะ อิ อิ อิ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#11 IQ0

IQ0
  • 366 โพสต์
  • Interests:อยากสร้่างบ้านพักคนชราไว้รองรับจนทให้อยู่ใกล้ๆวัด

โพสต์เมื่อ 31 August 2006 - 08:33 PM

เป็นอานิสงส์จะได้ของใหม่ไงครับ wink.gif
ไม้ต้นเดียว ...........ไม่เป็นผืนป่า
ด้ายเส้นเดียว .........ไม่เป็นผืนผ้า
อิฐก้อนเดียว .... ไม่เป็นบ้านเรือน
ทำบุญคนเดียว ...ไม่เป็นกัลยาณมิตร

#12 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 01 September 2006 - 12:05 AM

ในความคิดสติปัญญาอันน้อยนิดของผม อาจมีได้หลายสาเหตุอ่ะครับ
1. อาจจะเคยทำบุญทำทานด้วยความตระหนี่โดยบริจาคของที่พังแล้วให้ผู้มีศีล แทนที่ท่านจะได้เอาไปใช้กลับเป็นภาระให้ท่านเอาไปซ่อมน่ะครับ เลยมาได้ของดีเพราะบุญที่มีใจให้ทาน แต่ต้องมาของมาเสียแทนเพราะของที่ให้เป็นของเสียแล้ว
2. อาจจะเป็นเพราะวจีกรรมที่เห็นคนอื่นได้ของดีตนเลยเกิดความอิจฉาริษยาเลยทำให้พลั้งปากไปแช่งชักหักกระดูกไม่ให้เขาได้ของดีหรือให้เขาได้ของที่เสียๆอะไรทำลองนี้
3. อาจจะเพราะเคยได้ทำลายข้าวของ หรืออาจจะทำลายของใช้พระภิกษุ หรือของที่เขาคิดจะเอาไว้ทำบุญ เช่นว่า อาจจะเคยช่วยงานบุญแต่ถูกพูดกระทบกระทั่งจนเป็นเหตุทำให้เกิดความไม่พอใจทำให้เกิดพลั้งมือทำลายของที่จะใช้ถวายสงฆ์ ด้วยบุญกุศลที่คิดและตั้งใจทำบุญจึงทำให้ได้ของดี แต่เพราะขาดสติทำลายของเลยทำให้ต้องเสียของอื่นแทนน่ะครับ
ทั้ง3เหตุที่ผมกล่าวมา ผมแค่ใช้สติปัญญาอันน้อยนิดของผมคิดวิเคราะห์ขึ้นมาเองนะครับ ด้วยหลักที่ว่าประกอบเหตุเช่นใดย่อมได้ผลเช่นนั้น ผมเลยคิดว่าที่คุณเจ้าของกระทู้มีผลที่ต้องเสียของหรือมีของอื่นเสียบ่อยก็อาจจะเป็นเพราะเหตุที่ว่า เคยทำของผู้อื่นเสียมาก่อน อาจจะด้วยกายกรรม วจีกรรม มโนกรรม เพราะฉนั้นคุณเจ้าของกระทู้เอาไปประกอบพิจารณาเล่นๆนะครับ อย่าได้คิดจริงจัง
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#13 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 01 September 2006 - 12:40 AM

มือถือ ตกน้ำไม่เป็นไร เอามาทำให้แห้งใหม่
ถ้ายังใช้ไม่ได้ ก็ส่งซ่อม

เพื่อนบางคนมือถือตกในห้องน้ำ (จมคอห่าน-เปียกสนิท) ตกแล้วตกอีก (ใครที่รู้แล้วก็ไม่กล้ายืมมาโทรเลยละ)
แต่ก็ยังเอามาใช้ต่อได้ปกติ นานเลยละ ไม่เป็นไร

รักษาสมบัติพระศาสนา เท่ากับ รักษาสมบัติของตัวเราเอง(ต่อไปในอนาคต)
ใช้ของวัดอย่างทนุถนอม ให้มีอายุการใช้งานได้นานที่สุด ใช้ของวัดอย่างประหยัดและรู้คุณค่า
...ทรัพย์ของเราก็จะแจ่มเสมอ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#14 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 01 September 2006 - 09:52 AM

เคยอ่านมานะคะ เค้าห้ามใช้ไดร์เป่าผมเป่ามือถือเด็ดขาดเลยนะคะ แต่จำไม่ได้แล้วเพราะอะไรค่ะ

#15 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 01 September 2006 - 09:57 AM

เคยอ่านมานะคะ เค้าห้ามใช้ไดร์เป่าผมเป่ามือถือเด็ดขาดเลยนะคะ แต่จำไม่ได้แล้วเพราะอะไรค่ะ

เพราะร้อนหรือเปล่าคะ ถ้าเปลี่ยนเป็นลมเย็นก็น่าจะได้นี่คะ เพื่อนหนูเคยทำ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#16 ฉันจะติดตามเธอ

ฉันจะติดตามเธอ
  • 135 โพสต์
  • Interests:การฝึกตัวครับผม เรื่องน่ารู้ก็น่าสนใจนะ

โพสต์เมื่อ 01 September 2006 - 10:35 AM

ให้แกะออกให้หมดทุกส่วนครับเช็ดให้แห้ง เอาลมแห้งเป่า (ไม่ใช่ลมร้อน) แล้วเอาไปฝังในถังข้าว ครับ จะแห้งเร็ว
เราก็เหมือนเด็กคนหนึ่ง ที่เพิ่งคลาน

#17 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 September 2006 - 07:19 PM

ใช่ค่ะ พี่แมรี่ก็เคยอ่านบทความในอีเมล์อยู่เหมือนกัน ที่เกี่ยวกันมือถือตกน้ำ ว่า...
ให้ถอดออกมา แล้วไปไปฝังในถังข้าวสาร....
The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#18 จริยคุณกุลภัทร์

จริยคุณกุลภัทร์
  • 368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 September 2006 - 02:05 PM

ความแน่นอนคือความไม่แน่นอน

ไม่เป็นไรค่ะ ยิ้มไว่ก่อนค่ะ

#19 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 07 October 2006 - 09:04 PM

อดีตชาติไงเคยทำไว้ก่อนแล้วมาส่งผลล่ะ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี