ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

การทำวัตรเช้า-เย็น มีเวลาแน่นอนไหม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Krisada w

Krisada w
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 September 2006 - 06:00 PM

ผมได้ลงทะเบียนเรียนที่ DOU มีอยุ่วิชาหนี่งให้ทำกิจกรรม ทำวัตรเช้า-เย็น เนื่องจากที่ต้องทำงานด้วย และกลับบ้านค่ำ จึงอยากทราบว่าเวลาที่ควรจะทำวัตรเช้า กับทำวัตรเย็น มีกำหนดการณ์ที่แน่นอนไหม ถ้าไม่มีใช้เวลาใด เวลาหนึ่งในช่วงเช้ากับช่วงค่ำได้ไหน ครับ

#2 cheterk

cheterk
  • 314 โพสต์
  • Interests:พระนิพพาน

โพสต์เมื่อ 05 September 2006 - 06:49 PM

ผมตั้งใจอยากเรียน DOU ด้วยจะติดต่อหรือสมัครอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

mail/msn : [email protected]

#3 WhAtWhYhOw???

WhAtWhYhOw???
  • 19 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 September 2006 - 06:56 PM

ก็เหมือนกินข้าวเช้ากับเย็นนั่นแหละ แต่ละบ้านกินเวลาเดียวกันไหมน้า?? ผมว่าอนุโลมแล้วแต่สะดวกก็ได้ครับ ขอเพียงแค่ใจเราระลึกถึงท่านก็น่าได้ผลเท่ากันนะ

#4 Krisada w

Krisada w
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 09:38 AM

เรียน DOU ดีครับ ทำให้เรารู้อะไรอีกมากมายที่เราไม่รู้ เรียนก็ไม่ยาก เพียงแต่เราต้องมีเวลาทำ กิจกรรมให้ทันส่งครับ ค่าเล่าเรียนก็เป็นการทำบุญเป็นปัญญาบารมี ครับ

#5 D_jung

D_jung
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 09:52 AM

ทำวัตรเช้าจะทำตั้งแต่ฟ้าสาง หรือทำตอนสายๆ หน่อยก็ได้
ทำวัตรเย็น ก็ทำช่วงเย็น หรือก่อนนอนก็ได้
ขึ้นอยู่กับวงจรชีวิตประจำวันของแต่ละคน ที่ไม่เหมือนกัน
แต่ให้ห่างกันอย่างน้อยสัก 8 ชม. ...ไม่ใช่ทำวัตรติดกันเลย (สวดรวดเดียว) มีนะ คนทำแบบนี้

การทำวัตรก็เป็นเสมือนการล้างใจให้สะอาด ให้เราได้นึกถึงพระรัตนตรัย ที่ในแต่วันงานเยอะจนเราลืมๆ ไป
เหมือนเราอาบน้ำตอนเช้าก่อนไปทำงาน และอาบน้ำตอนค่ำก่อนเข้านอน

#6 Krisada w

Krisada w
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 10:03 AM

ขอบคุณครับ

#7 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 10:18 AM

ถ้าไม่มีใช้เวลาใด เวลาหนึ่งในช่วงเช้ากับช่วงค่ำได้ไหน ครับ

ได้ค่ะ
ขออนุโมทนาบุญกับคุณ Krisada w ค่ะ
และเมื่อคุณได้ทำกิจกรรมการบ้านที่เรียนครบแล้ว ก็ขอให้ทำวัตรเช้า-เย็นต่อเนื่องต่อไปเลยนะคะ
จะได้บุญต่อเนื่องต่อไป happy.gif
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#8 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 11:03 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี