ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ศิษย์ฝากมา ... อาจารย์ฝากกลับ ...

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 pob

pob
  • 48 โพสต์
  • Location:99/205 หมู่15 บ.อยู่สบาย ถ.กรุงเทพกรีฑา แขวงสะพานสูง เขตสะพานสูง กทม. 10250
  • Interests:อยากได้mvเพลงวัดครับ

โพสต์เมื่อ 05 September 2006 - 07:23 PM

ศิษย์ฝากมา ...

อาจารย์โปรดเกล้า เมตตา
ศิษย์กราบงามสามครา สิบครั้ง
หวังท่านพิจารณา เกรดใหม่
D และ F โปรดยั้ง หยุดยั้งยอมมือ

อาจารย์ฝากกลับ ...

ศิษย์เรา อย่าเรียกร้อง เมตตา
ถึงกราบงามสามครา แทบเท้า
อย่าหวังเรื่องจะกา เกรดใหม่
D หรือ F เป็นของเจ้าอยู่แล้ว นะเออ
ประธานชมรมพุทธศาสตร์ มรภ.จันทรเกษม

#2 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 05 September 2006 - 09:03 PM

เคยอ่านอยุ่เหมือนกันค่ะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#3 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 08:20 AM

นี่แหละ ความเกียจคร้านจึงเป็นอบายมุขที่น่ากลัว
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#4 ฉันจะติดตามเธอ

ฉันจะติดตามเธอ
  • 135 โพสต์
  • Interests:การฝึกตัวครับผม เรื่องน่ารู้ก็น่าสนใจนะ

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 09:08 AM

แต่การสำนึกตัวก็ควรให้อภัยนะครับ
เราก็เหมือนเด็กคนหนึ่ง ที่เพิ่งคลาน

#5 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 10:59 AM

มีอาจารย์ท่านนึง ท่านมีมุขอันทำให้ลูกศิษย์เหงื่อตกไปตามๆกัน
คือในชั้นเรียน ลูกศิษย์ได้เกรดสูงสุดก็คือ D ไม่กี่คน และคนอื่นๆ ได้เกรด F อีกจำนวนมาก
แต่ละคนก็กลับมานั่งคิดว่า งานที่ส่งอาจารย์ไปก็ไม่ได้แย่มากขนาดนั้น ...ทำไม อจ. ถึงทำกันได้ ...ฮือฮือ

ปรากฏว่า อีก3 วันต่อมา
อจ.ก็มาบอกว่า "ที่ให้เกรดไปแล้วนะ ไม่ใช่ของจริง เกรดจริงคือต้องให้ขยับเกรดขึ้นอีกอีก 2 ขั้น"
(ว่าแล้วอาจารย์ก็อมยิ้มอมหัวเราะเดินจากไป)
คือโดนอาจารย์อำกันหมดทั้งชั้น
ถามรุ่นพี่ รุ่นพี่ก็บอกว่าพวกเขาก็เคยโดนกันมาแล้ว แต่ยังไม่ได้บอกรุ่นน้อง (ให้น้องสยองเล่น)
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#6 dek-d ka

dek-d ka
  • 101 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 07:32 PM

อาจารย์ท่านน่ารักดีนะคะ

#7 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 17 September 2006 - 10:49 PM

สนุกดีอ่ะข้อความดี
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี